Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ
อ่านคำตอบจากหลายๆคนแล้วสมาชิกใหม่อย่างน้า all-laminated อาจงงไปเลย ความจริงแล้วในโลกนี้ไม่มีสินค้าอะไรที่จะ "ดีที่สุด" สำหรับคนทุกคนหรอกครับไม่ว่าจะเป็นสินค้าประเภทไหน ตัวอย่างเช่น

นาย Grid กับน้าตู่เป็นนักดนตรีอาชีพในขณะที่ผมเล่นอยู่ในบ้านเท่านั้น คุณสมบัติของแอมป์ที่ให้เสียงที่น่าพอใจเวลายกไปเล่นบนเวทีย่อมไม่หมือนกับคุณสมบัติของแอมป์ที่เสียงดีเวลาเล่นอยู่ในห้องเล็กๆหรือสนามหน้าบ้าน ดังนั้นเราไม่มีทางจะชอบแอมป์ยี่ห้อเดียวกันเพราะความต้องการมันคนละอย่างกันครับ

เรื่องแอมป์ Fishman Solo นี่เป็นเรื่องแปลกแต่จริงครับ ผมไปลองกับสมาชิกอื่นที่สาขาแจ้งวัฒนะ ตัวที่ลองเพิ่งส่งมาที่ร้านและเราก็แกะกล่องลองกันเลย ความจริงแล้วตัวที่เราลองอาจเสียก็ใด้เพราะผมก็ไม่อยากเชื่อเหมือนกันว่าเสียงมันจะไม่ดีแต่ที่ร้านมัอยู่ชุดเดียวเลยไม่ใด้ลองชุดอื่นครับ ยังไงๆผมก็คงไม่ซื้อรุ่นนี้เพราะถึงจะลองที่อื่นแล้วเสียงดีผมก็ไม่แน่ใจว่ามันจะเสียหลังจากที่ผมซื้อมาแล้วอีกหรือเปล่า

สรุปแล้วคุณควรรับฟังความเห็นและความชอบส่วนตัวของหลายๆคนเพื่อนำเป็นข้อมูลเบื้องต้นครับ มียกเว้นอยู่คนเดียวที่ไม่ควรฟังคือน้ายอดเยี่ยมครับ
07-03-2010, 05:09
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ
(06-03-2010, 21:24)All-Laminated Wrote: ถ้าถามว่าชอบ Compact เพราะอะไรผมก็แจงรายละเอียดไม่ได้หรอกครับ ว่าชอบเพราะโทนเสียงแหลม กลาง ทุ้ม เสียงอะไรเป็นยังไง ผมมันบ้าน ๆ หนะครับ บอกได้แต่ว่าชอบ

เดาว่า น้าออลฯ น่าจะเป็นคนที่ชอบเสียงกีต้าร์ออกแอมป์แบบ "เป็นธรรมชาติ" แน่ๆ Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
07-03-2010, 09:35
All-Laminated Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ยอดเยี่ยมมากครับ ผมอ่านทุกความคิดเห็นอย่างรื่นรมณ์และเพลิดเพลินยิ่ง(ด้วยความเคารพ(ขอยืมคำขึ้นต้นข้อความของน้าตู่หน่อยนะครับ...) ผมชอบฟังจอมยุทธ์ถกเถียงกันจัง!)..ถูกอย่างน้าตู่ น้า Povation และน้า Pood ว่าแหละครับ ไม่ใช่ว่าอะไรจะดีสำหรับทุก ๆ คนไปหมด...

ก็เหมือนกับเรื่องอื่น ๆ ผมคงต้องทำความเข้าใจกับตัวเองให้ดีว่าเป็นคนชอบอะไร-ลักษณะไหน...รู้จักตัวเองแล้วจะไม่ลำบาก...ภาวนาให้ตัวเองมีรสนิยมที่เฉิ่ม ๆ เชย ๆ ด้วยเถิด(จะได้ไม่ต้องเสียตังค์มาก 555 )

น้า SARUN ครับ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าผมชอบเสียงกีตาร์ที่ถ่ายทอดผ่านแอมป์แบบ-เสียงธรรมชาติ-มากที่สุดหรือเปล่า เพราะผมยังไ่ม่คุ้นเคยกับแอมป์มากนักครับ เอาเข้าจริง ๆ ผมคงต้องไปตระเวนฟังเสียงมันหลาย ๆ ยี่ห้อก่อนหละครับ คงค่อย ๆ แวะเวียนไปลองฟังตามที่ต่าง ๆ เรื่อย ๆ ครับ (ถือโอกาสเถลไถลไปด้วยระหว่างที่ยังต้องหยอดกระปุกอยู่หนะครับ)...
(This post was last modified: 07-03-2010, 13:34 by All-Laminated.)
07-03-2010, 13:03
**

ใครเคยใช้หรือลองเสียงกีตาร์กับ Ultrasound AG-50DS4 บ้างครับ ความเป็นธรรมชาติของเสียงเทียบกับ Alpha Plus พอจะสู้กันได้ไหมครับ--พอจะไปลองเสียงได้ที่ไหนบ้างครับ ไม่ทราบว่าค่าตัวถูกกว่า Alpha Plus มากไหมครับ
08-03-2010, 02:33
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
ผมเคยมี Marshall AS50R, Roland AC60 และ AER Alpha Plus

ถามว่า...ซื้อมาทำไม?
ตอบว่า...ต่อเล่นเองที่บ้านและลองฟังเสียงแต่ละยี่ห้อ Cool

ถามว่า...แล้วยี่ห้ออื่น ไม่ชอบ ไม่ดี หรือไง?
ตอบว่า...ยังไม่มีโอกาสได้ลอง เพราะไม่มีตังค์ซื้อแล้ว....Tongue

ถามว่า...ยี่ห้ออื่นๆ ให้ฟรีเอาไหม?
รีบตอบเลยว่า...มีด้วยเหรอ? เคยได้ยินมาว่า ของฟรีไม่มีในโลก

ถามว่า...ทำไมถึงต้องขายทิ้งหมดเลย?
ตอบว่า...หาเงินไปเที่ยว.Tongue

เดี๋ยวซื้อ Roland AC33 มาลองเล่นดีกว่า Rolleyes
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
08-03-2010, 10:32
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(08-03-2010, 02:33)All-Laminated Wrote: ใครเคยใช้หรือลองเสียงกีตาร์กับ Ultrasound AG-50DS4 บ้างครับ ความเป็นธรรมชาติของเสียงเทียบกับ Alpha Plus พอจะสู้กันได้ไหมครับ--พอจะไปลองเสียงได้ที่ไหนบ้างครับ ไม่ทราบว่าค่าตัวถูกกว่า Alpha Plus มากไหมครับ

ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3545
08-03-2010, 10:44
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(08-03-2010, 10:32)ยอดเยี่ยม69 Wrote: ผมเคยมี Marshall AS50R, Roland AC60 และ AER Alpha Plus

ถามว่า...ซื้อมาทำไม?
ตอบว่า...ต่อเล่นเองที่บ้านและลองฟังเสียงแต่ละยี่ห้อ Cool

ถามว่า...แล้วยี่ห้ออื่น ไม่ชอบ ไม่ดี หรือไง?
ตอบว่า...ยังไม่มีโอกาสได้ลอง เพราะไม่มีตังค์ซื้อแล้ว....Tongue

ถามว่า...ยี่ห้ออื่นๆ ให้ฟรีเอาไหม?
รีบตอบเลยว่า...มีด้วยเหรอ? เคยได้ยินมาว่า ของฟรีไม่มีในโลก

ถามว่า...ทำไมถึงต้องขายทิ้งหมดเลย?
ตอบว่า...หาเงินไปเที่ยว.Tongue

เดี๋ยวซื้อ Roland AC33 มาลองเล่นดีกว่า Rolleyes

คุณเคยมี ส่วนผมก็เคยจะมี
โชคดีไม่ได้มี!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
08-03-2010, 10:59
Website Find Like Post Reply
oomsin Offline
Senior member

Likes Given: 2
ผมว่าอยู่ที่คนชอบครับ ถ้าเป็นของผมก็ เล็กแต่เสียงดีและดังก็พอครับ ส่วนตัวผมคิดว่าAER COMPACT 60 เสียงร้องมันก็ดีนะครับแต่บางคนอาจไม่ชอบเพราะความธรรมชาติของมัน ซึ่งถ้าคนเสียงดีมาร้องก็ออกมาดีครับแต่ถ้าผมร้องก็ห่วยครับ
09-03-2010, 11:02
pizuuh Offline
Senior member

สรุปว่าแอม AER compact 60 นี่เสียงเป็นธรรมชาติใกล้เคียงเสียงจริงมากที่สุดทั้งในภาคของกีต้าร์ และเสียงร้องเลยใช่ไหมครับผม
Smile stupid is as stupid does Smile
10-03-2010, 03:32
**

เอ่อ...ผมอยากขอความรู้จากน้า ๆ หน่อยนะครับ

หากว่าถือโอกาสไปเที่ยวสิงคโปร์ และเกิดถูกใจเจ้า Ultrasound AG-50DS4 เข้านี่ หากเราจะหิ้วมันกลับมาเมืองไทยด้วย จะโหลดเจ้าตัวนี้ลงท้องเครื่องได้ไหมครับ เราต้องจ่ายค่าโหลดเพิ่มหรือเปล่าครับ(โหลดใส่ท้องเครื่องมีโอกาสที่มันจะกระทบกระเืทือนเสียหายระหว่างการขนย้ายหรือเปล่าครับ ส่วนไหนที่อาจเสียหายระหว่างขนย้ายได้ครับ- ควรระวังยังไง )

อีกอย่างครับ ก่อนซื้อ Acoustic Amp ควรเช็คอะไร-อย่างไรบ้างครับ

สุดท้ายคือ พอมาถึงสุวรรณภูมิ(หรือบางทีอาจเป็นภูเก็ต) เราต้องเสียภาษีขาเข้าอีกต่อหรือเปล่าครับ แล้วภาษีขาเข้ากรณีเราหิ้วของมา เขาคิดกันยังไงเหรอครับ (สรุปแล้วถ้าหิ้วมามันจะคุ้มไหมครับ)

ท้ายสุดอีกคำถาม ถ้าหิ้วพวก Compact 60 หรือ Alpha Plus ขึ้นไปในห้องโดยสารพร้อมกับเรา โดยที่ไม่ต้องโหลดลงท้องเครื่องได้ไหมครับ

รบกวนคนที่รู้ชี้แนะด้วยนะครับ

ด้วยความเคารพ ขอบคุณมากครับ
(This post was last modified: 10-03-2010, 15:09 by All-Laminated.)
10-03-2010, 14:55

Forum Jump: