Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ชื่อนั้น...สำคัญไฉน
Author Message
sukanyastory Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ชื่อนั้น...สำคัญไฉน
(05-03-2010, 08:34)custom Wrote: ใช่ค่ะ...เด็กๆ เค้ามักจะมีอะไรๆ น่ารักๆ มาให้แปลกใจอยู่เสมอเลยค่ะ
ไม่เชื่อ...ลองหามาไว้ที่บ้านซักคนสิค่ะ....รับรองได้นั่งอมยิ้มทั้งวันเลยค่ะBig Grin

Smile จริงครับเห็นด้วยอย่างยิ่ง ผมจะมีความสุขเป็นอย่างมากทุกครั้งที่เขาทำอะไรได้มากขึ้น ตอนนี้น้อง putter อายุ 1 ขวบ 2 เดือนแล้ว มีอยู่วันหนึ่งเขาเอาตุ๊กตาลิงไปใส่ไว้ในเครื่องซักผ้า พอช่วงบ่ายแม่เขาถามว่าตุ๊กตาลิงน้องอยู่ไหน เขาก็ทำท่าคิดแล้วไปเปิดผ้าเครื่องซักผ้าแล้วหยิบตุ๊กตาลิงออกมา ผมยิ้มทั้งวันเลย แล้วก็เล่าเรื่องนี้ซ้ำแล้วซ้ำเหล่าให้กับทุกคนที่เจอฟังอย่างไม่มีเบื่อเลยครับ Wink
[/quote]

ดูๆแล้ว บ้านฟ้ามีสมาคมแม่ (พ่อ) และ เด็ก เยอะเหมือนกันนะคะ
สงสัยอีกหน่อยจะมีสมาชิกรุ่นเยาว์เพิ่มขึ้นอีกเพียบเลยนะคะ
(This post was last modified: 05-03-2010, 17:07 by sukanyastory.)
05-03-2010, 17:06
Find Like Post Reply
myakira Offline
NPFC - Na Ping Fan Club

5555 ทำคนเจ็บหัวเราะกระเทือนแผลนี่บาปนะป้าสุกัญญา
..เห็นวีรกรรมลูกๆ ทั้งหลายแล้ว รู้สึกโชคดีที่เป็นโสดเลยนะเนี่ย... รบกับเจ้าตัวเล็ก รบยังไงก็ไม่ชนะ คงใจอ่อนแพ้เขาวันยังค่ำ

ยังไงก็ตาม ตั้งชื่อลูกง่ายๆ เชยๆ แบบสมพร สมชาย สมหญิง ฯลฯ ก็มีข้อดีนะคะ เวลาโทร.ไปจองโต๊ะทานข้าว คนรับสายจะจดชื่อเราได้อย่างถูกต้องภายในครั้งแรกที่เราบอกชื่อเลย
แต่ถ้าตั้งชื่อแปลกๆ แบบ มุกอาภา เนี่ย คนรับจองมักจะถามว่า ชื่ออะไรนะคะ ..รุ่งนภาหรือคะ..อะไรนะคะ... ถามแล้วถามอีกจนต้องให้สะกดกันเป็นตัวๆ ไป กว่าจะจองโต๊ะเสร็จหมดน้ำลายไป 3 ปี๊บ
ตอนนี้เวลาจองโต๊ะทานข้าว ก็เลยใช้ชื่อสมพรตลอดไม่ว่าสมพรจะไปกับเราหรือไม่ก็ตาม 5555
อภัยทาน คือการให้ทานสูงสุด
Seek for understand, then to be understood

One day I'll fly away
Leave all this to yesterday
What more could your love do for me ?
When will love be through with me ?

10-03-2010, 09:32
Website Find Like Post Reply

(10-03-2010, 09:32)myakira Wrote: 5555 ทำคนเจ็บหัวเราะกระเทือนแผลนี่บาปนะป้าสุกัญญา
..เห็นวีรกรรมลูกๆ ทั้งหลายแล้ว รู้สึกโชคดีที่เป็นโสดเลยนะเนี่ย... รบกับเจ้าตัวเล็ก รบยังไงก็ไม่ชนะ คงใจอ่อนแพ้เขาวันยังค่ำ

ยังไงก็ตาม ตั้งชื่อลูกง่ายๆ เชยๆ แบบสมพร สมชาย สมหญิง ฯลฯ ก็มีข้อดีนะคะ เวลาโทร.ไปจองโต๊ะทานข้าว คนรับสายจะจดชื่อเราได้อย่างถูกต้องภายในครั้งแรกที่เราบอกชื่อเลย
แต่ถ้าตั้งชื่อแปลกๆ แบบ มุกอาภา เนี่ย คนรับจองมักจะถามว่า ชื่ออะไรนะคะ ..รุ่งนภาหรือคะ..อะไรนะคะ... ถามแล้วถามอีกจนต้องให้สะกดกันเป็นตัวๆ ไป กว่าจะจองโต๊ะเสร็จหมดน้ำลายไป 3 ปี๊บ
ตอนนี้เวลาจองโต๊ะทานข้าว ก็เลยใช้ชื่อสมพรตลอดไม่ว่าสมพรจะไปกับเราหรือไม่ก็ตาม 5555

55555++++

มุกนี้ดีจังค่ะ...
10-03-2010, 10:26
myakira Offline
NPFC - Na Ping Fan Club

(10-03-2010, 10:26)sukanyastory Wrote: 55555++++

มุกนี้ดีจังค่ะ...

มันเวิร์คจริงๆ นะป้า ..ลองดูดิ Big Grin
อภัยทาน คือการให้ทานสูงสุด
Seek for understand, then to be understood

One day I'll fly away
Leave all this to yesterday
What more could your love do for me ?
When will love be through with me ?

10-03-2010, 16:37
Website Find Like Post Reply
ต้มส้ม แสนรัก Offline
Member

ซีเรียสค่ะ ดัน ชื่อ แปลก กว่า ชาวบ้าน...ชื่อเดิม "โมโมเอะ" (สาบานจ้า ไม่เชื่อเด๋วจะให้เบอร์เพื่อนตอนอยู่อนุบาล 1 ให้ถามเลยค่ะ) แต่เผอิญกระเทยแถวบ้าน หมั่นไส้ เลย ย่อมาคือโมเอะ ใจจิง อยากชื่อ"โม" เฉยๆ ค่ะ เรียกโมดีกว่า นะค่ะ บอกชื่อโมเอะ ทีไร ต้องมี ห๊า !!!! ทุกครั้ง ทุกคน (จริงหร๋อออ ตั้งเองอ่ะป่าว) แล้วเป็นหน้าที่ของนู๋ที่ต้องทวนประวัติความเป็นมาตั้งแต่เกิด เล่าแล้ว เล่าอีก จนโต เลยค่ะ (เบื่อSad) สรุป ชื่อ"โม"ค่ะ ชื่อแปลก ใช่ว่า จะดีเนอะ เวลาไปจองโต๊ะร้านอาหาร ใช้ชื่อ สมโม อิอิ...Tongue
15-03-2010, 01:42

(15-03-2010, 01:42)meko Wrote: ซีเรียสค่ะ ดัน ชื่อ แปลก กว่า ชาวบ้าน...ชื่อเดิม "โมโมเอะ" (สาบานจ้า ไม่เชื่อเด๋วจะให้เบอร์เพื่อนตอนอยู่อนุบาล 1 ให้ถามเลยค่ะ) แต่เผอิญกระเทยแถวบ้าน หมั่นไส้ เลย ย่อมาคือโมเอะ ใจจิง อยากชื่อ"โม" เฉยๆ ค่ะ เรียกโมดีกว่า นะค่ะ บอกชื่อโมเอะ ทีไร ต้องมี ห๊า !!!! ทุกครั้ง ทุกคน (จริงหร๋อออ ตั้งเองอ่ะป่าว) แล้วเป็นหน้าที่ของนู๋ที่ต้องทวนประวัติความเป็นมาตั้งแต่เกิด เล่าแล้ว เล่าอีก จนโต เลยค่ะ (เบื่อSad) สรุป ชื่อ"โม"ค่ะ ชื่อแปลก ใช่ว่า จะดีเนอะ เวลาไปจองโต๊ะร้านอาหาร ใช้ชื่อ สมโม อิอิ...Tongue

5555+++

แล้วประวัติความเป็นมาเป็นยังไงคะ...อยากฟัง
15-03-2010, 06:18
ต้มส้ม แสนรัก Offline
Member

(15-03-2010, 06:18)sukanyastory Wrote:
(15-03-2010, 01:42)meko Wrote: ซีเรียสค่ะ ดัน ชื่อ แปลก กว่า ชาวบ้าน...ชื่อเดิม "โมโมเอะ" (สาบานจ้า ไม่เชื่อเด๋วจะให้เบอร์เพื่อนตอนอยู่อนุบาล 1 ให้ถามเลยค่ะ) แต่เผอิญกระเทยแถวบ้าน หมั่นไส้ เลย ย่อมาคือโมเอะ ใจจิง อยากชื่อ"โม" เฉยๆ ค่ะ เรียกโมดีกว่า นะค่ะ บอกชื่อโมเอะ ทีไร ต้องมี ห๊า !!!! ทุกครั้ง ทุกคน (จริงหร๋อออ ตั้งเองอ่ะป่าว) แล้วเป็นหน้าที่ของนู๋ที่ต้องทวนประวัติความเป็นมาตั้งแต่เกิด เล่าแล้ว เล่าอีก จนโต เลยค่ะ (เบื่อSad) สรุป ชื่อ"โม"ค่ะ ชื่อแปลก ใช่ว่า จะดีเนอะ เวลาไปจองโต๊ะร้านอาหาร ใช้ชื่อ สมโม อิอิ...Tongue

5555+++

แล้วประวัติความเป็นมาเป็นยังไงคะ...อยากฟัง

เพื่อนพ่อคนญี่ปุ่น แต๊ๆ ตั้งให้ค่ะ "โมโมเอะ" ตอนอุแว๊ อุแว๊ !! เลย ดีนะที่เกิดออกมา ไม่ตัวดำๆ หัวหยิกๆ โดนเพื่อนล้อตาย เลย โมโมเอะ เอ๊ยยยยยย....
15-03-2010, 17:27

Forum Jump: