Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แล้วฉันจะกอดใคร?
Author Message
sukanyastory Offline
Senior member

Likes Given: 0
แล้วฉันจะกอดใคร?
คืนนี้เกิดแรงบันดาลใจอยากจะเขียนอะไรๆ ขึ้นมา

หลังจากห่างหายจากการเขียนไปนานร่วมเดือน...

ตั้งใจว่าพอเจ้าจอมป่วนสองคนหลับ คงได้เริ่มกัน...

.

.

.

22.00 น. ฉันละจากอ้อมกอดอันแสนอุ่นของเจ้าจอมป่วนสองคน

ซึ่งตอนนี้นอนหมดสภาพ หลับตาพริ้มกันอย่างมีความสุข...

คาดว่าตอนนี้น่าจะหลับสนิทกันแล้ว

นึกเสียดายอยู่เหมือนกัน...

นานๆ ที น้องเพลงจะยอมหลับในอ้อมกอดของแม่

เพราะเธอจะเป็นเด็กขี้รำคาญและต้องการความเป็นส่วนตัวสูง

เธอแค่ยอมให้แม่กอดและหอมทีนึงแล้วผละไปนอนกอดหมอนข้างอยู่คนเดียว

ผิดกับน้องพีซที่เป็นเด็กขี้ประจบจะต้องคอยคลอเคลียแม่จนผลอยหลับไปในอ้อมกอดเสมอ...

.

.

.

แรงบันดาลใจที่ว่า...เกิดขึ้นเมื่อตอนบ่าย หลังจากได้รับ เมลล์จากเพื่อน เรื่อง ***แล้วแม่จะกอดใคร?***

(คุณสามารถอ่านเรื่องนี้ได้จากลิงค์นี้ http://sukanyastory.multiply.com/reviews/item/12)

ฉันนั่งอ่านเมลล์ขณะที่กำลังประชุมทางไกลกับเพื่อนร่วมงานอีกซีกโลกหนึ่ง

หาอะไรๆ ทำหลังจากบรรยากาศในการประชุมเริ่มน่าเบื่อเต็มที...

ซึ่งมันก็ได้ผล...ฉันอ่านเรื่องนี้ไป น้ำตาเริ่มคลอเบ้า..

จนพี่ที่นั่งประชุมด้วยกันหันมามองด้วยแววตาสงสัยว่า...เรื่องที่ประชุมกันอยู่มันน่าอินตรงไหน..

ฉันแอบเช็ดน้ำตา ทำสีหน้าจริงจัง ตั้งใจฟังการประชุม ราวกับว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้น...

จริงๆ แล้ว บางคนอาจไม่รู้สึกอะไรเลย หลังจากอ่านเรื่องนี้...

แต่สำหรับฉันเรื่องอะไรก็ตามที่เกี่ยวกับแม่ๆ ลูกๆ มักจะกระตุ้นต่อมน้ำตาให้ทำงานเสมอ

หลังจากได้เป็นแม่...ฉันเริ่มเข้าใจและสัมผัสได้ทุกความรู้สึกในทุกเรื่องราวที่ถูกถ่ายทอดมาจากเรื่องเล่าต่างๆ

ราวกับว่าเป็นเรื่องของตัวเอง ซึ่งก่อนหน้านี้มันก็เป็นแค่เรื่องหนึ่งที่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป

อย่างเช่นเรื่องนี้...ในฐานะที่เป็นแม่...ฉันเข้าใจความรู้สึกของแม่ในเรื่องนี้ดีว่า

ในใจคงกำลังร้องไห้ด้วยความอาลัย เศร้าใจและรู้สึกแย่ขนาดไหน

แต่แม่ก็ต้องแสดงความเข้มแข็ง เพื่อปล่อยให้ลูกได้ไปเรียนรู้ชีวิตด้วยตัวเอง

แม่จะต้องไม่ทำให้ลูกเป็นกังวลและเป็นห่วงเมื่อถึงเวลาที่ต้องห่างกัน...

และสิ่งที่ทำได้ดีที่สุดยิ่งกว่าคำพูดใดๆ ก็คือ การกอด...

กอดลูกไว้แน่นๆ เพื่อบอกลูกว่า...

ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น แม่จะยังคงอยู่เคียงข้างเสมอ

ฉันเป็นคนหนึ่งที่แสดงความรักด้วยการกอดลูกเสมอ...

ไม่ว่าจะดีใจ เสียใจ ปลอบใจหรือแม้แต่มันเขี้ยว...

ฉันจะกอดลูกไว้...และบอกพวกเค้าเสมอว่า...ฉันรักพวกเค้าที่สุด

และก็มักจะได้รับคำตอบกลับมาที่ทำให้ชื่นใจที่สุดเช่นกันว่า "หนูก็รักแม่ที่สุดในจักรวาล"

แค่คำพูดคำเดียวของลูก แม่ก็หายเหนื่อยแล้วค่ะ...

มันเหมือนการเติมพลังชีวิตให้ดำเนินต่อไปและรู้ซึ้งถึงเป้าหมายว่าสิ่งที่เรากำลังทำอยู่เพื่ออะไร

.

.

.

ในทางกลับกัน...ในฐานะที่เป็น..ลูก...

ฉันแทบไม่เคยกอดแม่เลยตั้งแต่จำความได้

ทั้งที่ฉันรู้ว่าแม่รักฉันมากแค่ไหน...และฉันรักแม่มากแค่ไหน

ตั้งแต่เด็กๆ ครอบครัวเราไม่ค่อยแสดงความรักโดยการกอด

ไม่เคยแสดงความรักโดยใช้คำพูด...

ดังนั้นจึงเป็นเรื่องยากที่จะเริ่มแสดงความรู้สึกด้วยอากัปกิริยาเหล่านั้นเมื่อโตขึ้น

สิ่งที่ทำได้ก็เพียงแค่แสดงความเป็นห่วงเมื่อเจ็บป่วยหรือไม่สบาย และพาไปหาหมอ

อย่างเช่นวันนี้...แม่มองด้วยสายตาเป็นห่วงเมื่อเห็นว่า...

สุขภาพฉันเริ่มแย่หลังจากหักโหมกับงานใหม่ที่ได้รับมอบหมาย...

เพราะไม่ได้ทานอาหารตามเวลา ทำให้เกิดอาการปวดท้อง..

แม่เดินมานวดมือ นวดเท้าให้แล้วบอกว่า...ถ้างานใหม่มันหนักนักก็กลับไปทำอย่างเดิมดีกว่าไหม

ฉันบอกไปว่า ไม่เป็นไรค่ะ ใหม่ๆ ก็หนักอย่างนี้แหละเดี๋ยวก็ปรับตัวได้ แม่ไม่ต้องกังวล

จนถึงเวลาก่อนนอน...แม่เดินเอายาธาตุน้ำขาวมาให้ดื่มแล้วบอกว่า...

กินซะแล้วก็รีบเข้านอน พักผ่อนเยอะๆ...

.

.

.

นี่แหละค่ะ...การแสดงความรักของแม่ฉัน...

ถึงฉันไม่ได้รับกอดจากแม่ แต่ฉันก็รับรู้ได้ถึงความรัก ความเป็นห่วง ที่ถ่ายทอดออกมาจากทุกคำพูดนั้น...ซึ่งฉันก็เห็นว่าคุณค่าของมันไม่ได้ต่างกันแต่อย่างใดเลย

.

.

.

23.00 น. หนึ่งชั่วโมงผ่านไป...จนถึงบรรทัดนี้ ก็ยังไม่รู้ว่า แล้วมันเกี่ยวอะไรกับหัวข้อที่ตั้งไว้ว่า...แล้วฉันจะกอดใคร?

จริงๆ แล้วตั้งให้มันเท่ห์ ๆ ไปยังงั้นเองแหละค่ะ...Cool

อืม...แล้วฉันจะกอดใครดี...เอาเป็นว่า กอดใครก็ได้ที่พอกอดแล้วทำให้เรามีความสุขและเค้าก็มีความสุขที่ได้รับกอดของเราเช่นกันค่ะ
23-02-2010, 23:45
Find Like Post Reply
ไข่ไก่ Offline

Likes Given: 31
RE: แล้วฉันจะกอดใคร?
ผมแก่แล้วก็ยังกลับไปกอดใหม่ได้ครับ
24-02-2010, 08:24
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
อยากกอด "เจ้าจอมป่วนสองคน" ด้วยจัง
นึกแล้ว หมั่นเขี้ยว Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
24-02-2010, 08:46
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
รอเรื่องเล่า ตอน "กอดพ่อ"(เด่น)
24-02-2010, 09:18

(24-02-2010, 08:24)ไข่ไก่ Wrote: ผมแก่แล้วก็ยังกลับไปกอดใหม่ได้ครับ

ไม่น่าจะผิดกติกาค่ะ...ว่าแต่ว่า จะกลับไปกอดคนที่บ้านใหม่ใช่ไหมคะ น้าไข่ไก่ Big Grin
(24-02-2010, 08:46)SARUN Wrote: อยากกอด "เจ้าจอมป่วนสองคน" ด้วยจัง
นึกแล้ว หมั่นเขี้ยว Big Grin

เดี๋ยววันศุกร์นี้ ถ้าน้า SARUN มาบ้านน้าป๋อ จะอนุญาตให้กอด"เจ้าจอมป่วนสองคน" หนึ่งทีค่ะ
(24-02-2010, 09:18)poPPie Wrote: รอเรื่องเล่า ตอน "กอดพ่อ"(เด่น)

รอไปเถ้อ... น้า poPPie Tongue
(This post was last modified: 24-02-2010, 14:33 by sukanyastory.)
24-02-2010, 14:30
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ก็ทำไม ไม่... อนุญาตให้ น้า poPPie กอด น้าเด่น หนึ่งทีล่ะ !!!!
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 24-02-2010, 14:37 by SARUN.)
24-02-2010, 14:36
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

แค่ฟังชื่อกระทู้ ก็จะร้องไห้แล้วค่ะ

ทุกวันนี้ยังมีคนให้กอดอยู่
น้องปั๊งค่ะ ตื่นเช้าต้องไปปลุกกันถึงเตียงนอน ขี่หลังแม่เข้า
ห้องน้ำเป็นประจำทุกวัน นั่งฉี่ หลับตา อ้าปากให้แม่แปรงฟัน
ให้ เสร็จแล้วก็ให้แม่อุ้มลงบรรได แล้วโยนลงโซฟา ทำอย่างนี้
มาเป็นเวลาหลายปีแล้วค่ะ ถ้าวันไหนเป็นวันหยุด อยู่บ้าน
ก็จะนัวเนีย กอดกันหอมกัน ท้างวัน เนี่ย ยังนึกเลยว่า โตอีกหน่อย
คงไม่ได้ให้แม่กอดแล้วแหง ๆ เหมือนพี่ปิ๊ง เมื่อตอนอายุ 14 ยังให้แม่
กอด แล้วถามทุกครั้งว่า แม่รักปิ๊งมั้ย ตอนนี้ 16 ปี พอกอดก็เขิล ๆ
เริ่มมีความคิดเป็นของตัวเอง เถียงเก่ง ต่อปากต่อคำเก่ง Sad
ต่อไป คงไม่มีใครให้กอดแล้วมังคะ

อ้อ ลืมไป ยังเหลือพ่อป๋ออีกคนไว้ให้กอด ยามเหงา เหอ เหอ Big Grin
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
24-02-2010, 15:30
Website Find Like Post Reply

(24-02-2010, 14:36)SARUN Wrote: ก็ทำไม ไม่... อนุญาตให้ น้า poPPie กอด น้าเด่น หนึ่งทีล่ะ !!!!

อืม...ความคิดนี้เข้าท่าดีค่ะ น้า SARUN
แล้วค่อยให้ น้า poPPie เล่าให้ฟังว่า " กอดพ่อ (เด่น)" แล้วเป็นยังไง Big Grin
น่าจะเร้าใจกว่า ฮ่า ฮ่า
(24-02-2010, 15:30)dejemerry Wrote: แค่ฟังชื่อกระทู้ ก็จะร้องไห้แล้วค่ะ

น้องปั๊งค่ะ ตื่นเช้าต้องไปปลุกกันถึงเตียงนอน ขี่หลังแม่เข้า
ห้องน้ำเป็นประจำทุกวัน นั่งฉี่ หลับตา อ้าปากให้แม่แปรงฟัน
ให้ เสร็จแล้วก็ให้แม่อุ้มลงบรรได แล้วโยนลงโซฟา ทำอย่างนี้
มาเป็นเวลาหลายปีแล้วค่ะ ถ้าวันไหนเป็นวันหยุด อยู่บ้าน
ก็จะนัวเนีย กอดกันหอมกัน ท้างวัน เนี่ย ยังนึกเลยว่า โตอีกหน่อย
คงไม่ได้ให้แม่กอดแล้วแหง ๆ เหมือนพี่ปิ๊ง เมื่อตอนอายุ 14 ยังให้แม่
กอด แล้วถามทุกครั้งว่า แม่รักปิ๊งมั้ย ตอนนี้ 16 ปี พอกอดก็เขิล ๆ
เริ่มมีความคิดเป็นของตัวเอง เถียงเก่ง ต่อปากต่อคำเก่ง Sad
ต่อไป คงไม่มีใครให้กอดแล้วมังคะ

อ้อ ลืมไป ยังเหลือพ่อป๋ออีกคนไว้ให้กอด ยามเหงา เหอ เหอ Big Grin

โหป้าแดงคะ...แค่ชื่อก็น้ำตาร่วงแล้วเหรอคะ...สงสัยจังตอนเวลาดูหนังเกาหลี น้ำตาท่วมบ้านมั้ยเนี่ยBig Grin

จริงๆ แล้ว เราเป็นพวกเดียวกันค่ะ...บ่อน้ำตาตื้นเหมือนกัน

ฟังจากที่ป้าแดงเล่า ดูน่ารักจังเลยนะคะครอบครัวนี้...ตอนนี้ลูกๆ ยังเล็กอยู่รีบตักตวงความน่ารักของพวกเค้า ก่อนที่เค้าจะไปเป็นคนน่ารักของคนอื่นในไม่ช้าจริงไหมคะTongue
(This post was last modified: 24-02-2010, 17:04 by sukanyastory.)
24-02-2010, 16:59
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

(24-02-2010, 16:59)sukanyastory Wrote:
(24-02-2010, 14:36)SARUN Wrote: ก็ทำไม ไม่... อนุญาตให้ น้า poPPie กอด น้าเด่น หนึ่งทีล่ะ !!!!

อืม...ความคิดนี้เข้าท่าดีค่ะ น้า SARUN
แล้วค่อยให้ น้า poPPie เล่าให้ฟังว่า " กอดพ่อ (เด่น)" แล้วเป็นยังไง Big Grin
น่าจะเร้าใจกว่า ฮ่า ฮ่า
(24-02-2010, 15:30)dejemerry Wrote: แค่ฟังชื่อกระทู้ ก็จะร้องไห้แล้วค่ะ

โหป้าแดงคะ...แค่ชื่อก็น้ำตาร่วงแล้วเหรอคะ...สงสัยจังตอนเวลาดูหนังเกาหลี น้ำตาท่วมบ้านมั้ยเนี่ยBig Grin

จริงๆ แล้ว เราเป็นพวกเดียวกันค่ะ...บ่อน้ำตาตื้นเหมือนกัน

ฟังจากที่ป้าแดงเล่า ดูน่ารักจังเลยนะคะครอบครัวนี้...ตอนนี้ลูกๆ ยังเล็กอยู่รีบตักตวงความน่ารักของพวกเค้า ก่อนที่เค้าจะไปเป็นคนน่ารักของคนอื่นในไม่ช้าจริงไหมคะTongue

จริงค่ะ ดูหนังเกาหลี บ่อน้ำตาแตกประจำค่ะ เป็นคนขี้สงสาร ขี้ใจน้อย ขี้ใจอ่อน
ขี้....โอยสารพัดค่ะ

แค่คิดว่า ลูก ๆ จะโตหมดแล้ว ก็ใจหายนะคะ อีกหน่อยคงหงอยเฝ้ากีต้าร์คนเดียว
ของป้าสุ น้องเพลง กับน้องพีซ กำลังน่ารัก น่าฟัด อีกหลายปีค่ะ เด๋วปิดเทอมเรา
ไปเที่ยวต่างจังหวัดกัน ไปปล่อยผีปล่อยสางให้เข็ดเลยดีมั้ยคะ Big Grin
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
24-02-2010, 17:27
Website Find Like Post Reply

(24-02-2010, 17:27)dejemerry Wrote: เด๋วปิดเทอมเรา
ไปเที่ยวต่างจังหวัดกัน ไปปล่อยผีปล่อยสางให้เข็ดเลยดีมั้ยคะ Big Grin

ได้เลยค่ะ...แล้วนัดกันอีกทีนะคะ
24-02-2010, 17:39

Forum Jump: