Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพลงแนวไหน..ที่เหมาะสำหรับเสียงแบบนี้คะ..
Author Message
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

Likes Given: 0
RE: เพลงแนวไหน..ที่เหมาะสำหรับเสียงแบบนี้คะ..
LittleNomad Wrote:แนวนี้...เป็นไงครับคุณ dejemerry

http://www.youtube.com/watch?v=JeHtuwsUe...re=related

ค่ะ แล้วจะลองฟังดูนะคะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ น้าอ้วน Big Grin

SARUN Wrote:
dejemerry Wrote:เสียงป้าแดง ค่อนข้างบาง ๆ(ไม่เหมือนหุ่น) พลังเสียงไม่ดี ลูกคอพอใช้
มีใครจะแนะนำเพลงที่เหมาะสมกับป้าแดงได้บ้าง กรุณาแนะนำชี้ทางด้วย

สุทรีย์ เวชานนท์
ปนัดดา เรืองวุฒิ
ระดับเสียง และ เนื้อเสียง อย่างป้าแดงนี้ ต้อง 2 คนนี้เลย ผมว่านะ

แต่ถ้าป้าจะร้องเพลงต่างๆ ด้วยเสียงค่อนข้างบาง ๆ(ไม่เหมือนหุ่น) พลังเสียงไม่ดี ลูกคอพอใช้ ก็ไม่แปลก เพราะมันเป็น เอกลักษณ์ ของป้าแดง ยังไงก็เพราะRolleyes

แต่ถ้าป้าแดงอยากแก้ปัญหา เสียงค่อนข้างบาง ๆ(ไม่เหมือนหุ่น) พลังเสียงไม่ดี
มีผู้รู้ท่านนึงเคยบอกว่า "การร้องให้มีพลัง (power)ในแต่ละแนวมานต่างกัน ในแนว ป๊อบก็แบบนึง ในแนวโอเปร่า ก็แบบนึง ในแบบเพลงบอร์ดเวย์ ก็แบบนึง แต่มิใช่แหกปากให้เสียงดังเพียงอย่างเดียว คำต้องชัด เสียงต้องออกมาจากกระบังลม ฝึกร้องเพลงให้เหมือน ด่า (ผัว) นั่นแหละ คือการร้องเพลงที่มีพลังในแบบที่เป็นตัวของตัวเอง"

คำเตือน ; โปรดใช้ วิจาณญาณ ในการฝึกฝน แล้วไม่ควรฝึกเกินวันละ2ครั้ง

เสียงสุนทรีย์ อื้อ..ก็ต้องฝึกเป็นเพลง ๆ ไปค่ะน้าซ่าส์ พอไหวค่ะ
ส่วนของปนัดดา ถ้าจะร้องของเค้าได้คงต้องเหนื่อยเหมือนกันค่ะ เพราะเค้าเป็นคน
เสียงหวาน ๆ แต่เค้ามีพลังเสียงมาก ๆ ป้าแดงต้องเริ่มฝึกตั้งแต่เบสิคเลยค่ะ
น้าป๋อเคยบอกค่ะว่า เวลาที่ดุ ว่าลูก ๆ (สามี เอ้ย..ไม่เคยค่ะ)เสียงงี้ดัง ฟังชัด
เวลาร้องเพลงเสียงจิ๊ดเดียว ก็พยายามอยู่ค่ะที่จะฝึกดุลูกให้เบา อ้าวไม่ใช่ ฝึกร้องออกจากกระบังลมไม่ใช่จากช่องคอเท่านั้น น่าจะเอามาฝึกร้องทีละเพลงเหมือนน้าอับดุลแ
ละน้า ขี้ไหลคาบอกนะคะ น่าจะได้ผลค่ะ Smile
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
21-11-2007, 16:38
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เพลงแนวไหน..ที่เหมาะสำหรับเสียงแบบนี้คะ.. - by dejemerry - 21-11-2007, 16:38

Forum Jump: