Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพลงแนวไหน..ที่เหมาะสำหรับเสียงแบบนี้คะ..
Author Message
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

Likes Given: 0
Question  เพลงแนวไหน..ที่เหมาะสำหรับเสียงแบบนี้คะ..
เสียงป้าแดง ค่อนข้างบาง ๆ(ไม่เหมือนหุ่น) พลังเสียงไม่ดี ลูกคอพอใช้
มีใครจะแนะนำเพลงที่เหมาะสมกับป้าแดงได้บ้าง กรุณาแนะนำชี้ทางด้วย
นะคะ เพราะไม่รู้จะไปหาเพลงแนวไหน หรือแบบไหนจะมาร้องให้ได้พอฟัง
แล้วออกมาเพราะได้บ้าง...Smile
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
21-11-2007, 07:00
Website Find Like Post Reply

RE: เพลงแนวไหน..ที่เหมาะสำหรับเสียงแบบนี้คะ..
คงไม่ได้เปิดกระทู้ผิดที่ผิดทางนะคะ แอบมาเปิดที่นี่ดีแล้วค่ะ เพราะไปที่โล่งแจ้ง
นักอายเค้าค่ะ ขี้อายเจง ๆ นะคะ...Big Grin
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
21-11-2007, 07:25
kitalica Away
Senior member

RE: เพลงแนวไหน..ที่เหมาะสำหรับเสียงแบบนี้คะ..
dejemerry Wrote:เสียงป้าแดง ค่อนข้างบาง ๆ(ไม่เหมือนหุ่น) พลังเสียงไม่ดี ลูกคอพอใช้
มีใครจะแนะนำเพลงที่เหมาะสมกับป้าแดงได้บ้าง กรุณาแนะนำชี้ทางด้วย
นะคะ เพราะไม่รู้จะไปหาเพลงแนวไหน หรือแบบไหนจะมาร้องให้ได้พอฟัง

สวัสดีครับ ผมขอเข้ามาบอกเล่าประสบการณ์การร้องเพลงของผมนะครับ
ผมว่า ต้องลองด้วยวิธีการ เลือกร้องเพลงที่ชอบไปหัดร้องทีละเพลงก่อน จากนั้น ลองให้เจ้าพ่อเต่าหรือลูกๆ เต่าช่วยฟัง และร่วมกันวิเคราะห์ให้ความเห็นว่าเป็นอย่างไร
การที่เราได้ร้องเพลงที่ชอบ มันเท่ากับเป็นการเริ่มต้นที่ถูกใจเรา จึงเป็นอะไรง่ายๆ สนใจและอยากหาเวลาฝึกฝน เมื่อได้ร้องเป็นเรื่อยๆ มันก็จะเป็นการพัฒนาการร้องการใช้ลมหายใจ การเล่นเสียงต่างๆ รวมถึงการสร้างอารมณ์การร้องให้เข้ากับบทเพลง และวันหนึ่งก็จะเกิดความภาคภูมิใจ เมื่อจับไมค์ร้องแล้วก็จะไม่ยอมวาง Tongue
ข้อห้าม อย่าร้องตอนกวนตะโก้ เดี๊ยวน้ำตกลงไป และอย่าร้องเพลงของพี่เบิร์ดนะ เดี๋ยวผมมีคู่แข่ง อิอิ.........Cool
ห้ามคำพูดของตัวเองก่อนหลุดปากนั้นง่ายยิ่ง
แต่ถอนความเจ็บใจของคนอื่นหลังฟังคำบาดหูจากเรานั้นแสนยาก!
Big Grin
21-11-2007, 10:02
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

แนวนี้...เป็นไงครับคุณ dejemerry

http://www.youtube.com/watch?v=JeHtuwsUe...re=related
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
21-11-2007, 10:52
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
dejemerry Wrote:เสียงป้าแดง ค่อนข้างบาง ๆ(ไม่เหมือนหุ่น) พลังเสียงไม่ดี ลูกคอพอใช้

สุทรีย์ เวชานนท์
ปนัดดา เรืองวุฒิ
ระดับเสียง และ เนื้อเสียง อย่างป้าแดงนี้ ต้อง 2 คนนี้เลย ผมว่านะ

แต่ถ้าป้าจะร้องเพลงต่างๆ ด้วยเสียงค่อนข้างบาง ๆ(ไม่เหมือนหุ่น) พลังเสียงไม่ดี ลูกคอพอใช้ ก็ไม่แปลก เพราะมันเป็น เอกลักษณ์ ของป้าแดง ยังไงก็เพราะRolleyes

แต่ถ้าป้าแดงอยากแก้ปัญหา เสียงค่อนข้างบาง ๆ(ไม่เหมือนหุ่น) พลังเสียงไม่ดี
มีผู้รู้ท่านนึงเคยบอกว่า "การร้องให้มีพลัง (power)ในแต่ละแนวมานต่างกัน ในแนว ป๊อบก็แบบนึง ในแนวโอเปร่า ก็แบบนึง ในแบบเพลงบอร์ดเวย์ ก็แบบนึง แต่มิใช่แหกปากให้เสียงดังเพียงอย่างเดียว คำต้องชัด เสียงต้องออกมาจากกระบังลม ฝึกร้องเพลงให้เหมือน ด่า (ผัว) นั่นแหละ คือการร้องเพลงที่มีพลังในแบบที่เป็นตัวของตัวเอง"

คำเตือน ; โปรดใช้ วิจาณญาณ ในการฝึกฝน แล้วไม่ควรฝึกเกินวันละ2ครั้ง
(This post was last modified: 21-11-2007, 11:29 by SARUN.)
21-11-2007, 11:18
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เสียงบางต้องร้องคีย์สูงครับ นักร้องผู้หญิงที่ดังฯสมัยนี้ส่วนใหญ่จะร้องคีย์ต่ำ ตัวอย่างเช่น

Norah Jones, Diana Krall, แอม, ใหม่

หรือถ้าในอดีตก็มี Karen Carpenter, Anne Murray เป็นต้น

ส่วนที่ร้องคีย์สูงก็มีปนัดดา มาช่า ถ้าเป็นเพลงฝรั่งลองดูตามนี้เลยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=X5pkkAhETYg
http://www.youtube.com/watch?v=FUmPIYBOpJ0
http://www.youtube.com/watch?v=kx9f11m0z...re=related

ถ้าเป็นเพลงไทยพวกเพลงลูกทุ่งส่วนใหญ่จะเป็นคีย์สูง หรือร้องเพลงผู้ชายโดยไม่เปลี่ยนคีย์
แต่เปลี่ยน octave ไปเลยก็ยังใด้ ลองร้องคาราโอเกะดูก่อนครับ
21-11-2007, 14:29

kitalica Wrote:

สวัสดีครับ ผมขอเข้ามาบอกเล่าประสบการณ์การร้องเพลงของผมนะครับ
ผมว่า ต้องลองด้วยวิธีการ เลือกร้องเพลงที่ชอบไปหัดร้องทีละเพลงก่อน จากนั้น ลองให้เจ้าพ่อเต่าหรือลูกๆ เต่าช่วยฟัง และร่วมกันวิเคราะห์ให้ความเห็นว่าเป็นอย่างไร
การที่เราได้ร้องเพลงที่ชอบ มันเท่ากับเป็นการเริ่มต้นที่ถูกใจเรา จึงเป็นอะไรง่ายๆ สนใจและอยากหาเวลาฝึกฝน เมื่อได้ร้องเป็นเรื่อยๆ มันก็จะเป็นการพัฒนาการร้องการใช้ลมหายใจ การเล่นเสียงต่างๆ รวมถึงการสร้างอารมณ์การร้องให้เข้ากับบทเพลง และวันหนึ่งก็จะเกิดความภาคภูมิใจ เมื่อจับไมค์ร้องแล้วก็จะไม่ยอมวาง Tongue
ข้อห้าม อย่าร้องตอนกวนตะโก้ เดี๊ยวน้ำตกลงไป และอย่าร้องเพลงของพี่เบิร์ดนะ เดี๋ยวผมมีคู่แข่ง อิอิ.........Cool

เป็นความคิดที่ดีมากค่ะน้าขี้ไหลคา เป็นการฝึกร้องเพลงตามใจฉัน และมปรับใช้
สไตล์ของเราเองพร้อมกับฝึกการร้องการใช้เสียงตามอารมณ์เพลงนั้น ๆ ดีค่ะจะนำ
มาปรับใช้นะคะ
แต่ป้าแดงไม่ร้องตอนกวนตะโก้ค่ะ เพราะอาจจะมีก้อนหินลอยมาจากบ้านอื่นเพราะทนต่อเสียงร้องหนวกหูไม่ไหว แล้วเพลงของเบิร์ดป้าแดงไม่ร้องค่ะ เพราะว่าน้าขี้ไหลคา
ร้องได้เพราะและเหมือนมาก ๆ ค่ะ Big Grin
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
21-11-2007, 16:30
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
คำตอบเรื่องจริงที่ไม่ได้ตั้งใจตอบกวน..

เพลง แนวหลังยังคอย ของดาว มยุรี ซิคะ..

ส่วนเพลงสากลต้องแนว Country Cowgirl เลย เพราะเวลาที่ดุลูกๆ จะแสดงให้เห็นศักยภาพและพลังเสียงที่เต็มๆ
หรือไม่ก็ แนว Folk เบาๆ
ส่วนเพลงสากลบางแนว อย่าไปฝึกเลย ไม่รุ่งหรอก เชื่อป๋อ...ป๋อรู้ดีไม่น้อยไปกว่าผู้รู้หลายท่านที่ช่วยกรุณาให้ข้อแนะนำที่ดี...และต้องขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วย

* คนมีดีแต่ไม่กล้าแสดงออก จะดีไปได้อย่างไร *
* คนมีดีแต่ดึงความดีออกมาไม่เป็น...ยังน่าเห็นใจ...เลยต้องวุ่นวายขอความช่วยเหลือ! *
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
21-11-2007, 16:37

LittleNomad Wrote:แนวนี้...เป็นไงครับคุณ dejemerry

http://www.youtube.com/watch?v=JeHtuwsUe...re=related

ค่ะ แล้วจะลองฟังดูนะคะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ น้าอ้วน Big Grin

SARUN Wrote:

สุทรีย์ เวชานนท์
ปนัดดา เรืองวุฒิ
ระดับเสียง และ เนื้อเสียง อย่างป้าแดงนี้ ต้อง 2 คนนี้เลย ผมว่านะ

แต่ถ้าป้าจะร้องเพลงต่างๆ ด้วยเสียงค่อนข้างบาง ๆ(ไม่เหมือนหุ่น) พลังเสียงไม่ดี ลูกคอพอใช้ ก็ไม่แปลก เพราะมันเป็น เอกลักษณ์ ของป้าแดง ยังไงก็เพราะRolleyes

แต่ถ้าป้าแดงอยากแก้ปัญหา เสียงค่อนข้างบาง ๆ(ไม่เหมือนหุ่น) พลังเสียงไม่ดี
มีผู้รู้ท่านนึงเคยบอกว่า "การร้องให้มีพลัง (power)ในแต่ละแนวมานต่างกัน ในแนว ป๊อบก็แบบนึง ในแนวโอเปร่า ก็แบบนึง ในแบบเพลงบอร์ดเวย์ ก็แบบนึง แต่มิใช่แหกปากให้เสียงดังเพียงอย่างเดียว คำต้องชัด เสียงต้องออกมาจากกระบังลม ฝึกร้องเพลงให้เหมือน ด่า (ผัว) นั่นแหละ คือการร้องเพลงที่มีพลังในแบบที่เป็นตัวของตัวเอง"

คำเตือน ; โปรดใช้ วิจาณญาณ ในการฝึกฝน แล้วไม่ควรฝึกเกินวันละ2ครั้ง

เสียงสุนทรีย์ อื้อ..ก็ต้องฝึกเป็นเพลง ๆ ไปค่ะน้าซ่าส์ พอไหวค่ะ
ส่วนของปนัดดา ถ้าจะร้องของเค้าได้คงต้องเหนื่อยเหมือนกันค่ะ เพราะเค้าเป็นคน
เสียงหวาน ๆ แต่เค้ามีพลังเสียงมาก ๆ ป้าแดงต้องเริ่มฝึกตั้งแต่เบสิคเลยค่ะ
น้าป๋อเคยบอกค่ะว่า เวลาที่ดุ ว่าลูก ๆ (สามี เอ้ย..ไม่เคยค่ะ)เสียงงี้ดัง ฟังชัด
เวลาร้องเพลงเสียงจิ๊ดเดียว ก็พยายามอยู่ค่ะที่จะฝึกดุลูกให้เบา อ้าวไม่ใช่ ฝึกร้องออกจากกระบังลมไม่ใช่จากช่องคอเท่านั้น น่าจะเอามาฝึกร้องทีละเพลงเหมือนน้าอับดุลแ
ละน้า ขี้ไหลคาบอกนะคะ น่าจะได้ผลค่ะ Smile
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
21-11-2007, 16:38

pood Wrote:เสียงบางต้องร้องคีย์สูงครับ นักร้องผู้หญิงที่ดังฯสมัยนี้ส่วนใหญ่จะร้องคีย์ต่ำ ตัวอย่างเช่น

Norah Jones, Diana Krall, แอม, ใหม่

หรือถ้าในอดีตก็มี Karen Carpenter, Anne Murray เป็นต้น

ส่วนที่ร้องคีย์สูงก็มีปนัดดา มาช่า ถ้าเป็นเพลงฝรั่งลองดูตามนี้เลยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=X5pkkAhETYg
http://www.youtube.com/watch?v=FUmPIYBOpJ0
http://www.youtube.com/watch?v=kx9f11m0z...re=related

ถ้าเป็นเพลงไทยพวกเพลงลูกทุ่งส่วนใหญ่จะเป็นคีย์สูง หรือร้องเพลงผู้ชายโดยไม่เปลี่ยนคีย์
แต่เปลี่ยน octave ไปเลยก็ยังใด้ ลองร้องคาราโอเกะดูก่อนครับ

สเป็คเลยค่ะพี่กฤษณ์ เพลงของมาช่า และปนัดดา ส่วนเพลงลูกทุ่ง ถ้าพูดตาม
ความจริงแล้ว น่าจะเป็นเพลงที่ตัวเองถนัดที่สุดค่ะ ร้องก็คงพอไปวัดไปว่าได้
แต่ก็อย่างว่าค่ะ ไม่มีพลังเสียงค่ะ แต่ลูกคอพอมีไม่อายค่ะ ส่วนเพลงสากล
ที่พี่กฤษณ์ให้มาขอไปฟังเดี๋ยวมาตอบนะคะว่าชอบแนวไหนกันค่ะ..ขอบพระคุณ
พี่กฤษณ์มาก ๆ นะคะ ที่ช่วยแนะนำ น้องยักษ์คนนี้ค่ะ..Big Grin
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
21-11-2007, 17:35

Forum Jump: