Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์สายไนล่อน Takamine Hirade กะ Taylor NS ตัวไหนจะน่าสนกว่ากันครับ
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
กีต้าร์สายไนล่อน Takamine Hirade กะ Taylor NS ตัวไหนจะน่าสนกว่ากันครับ
ไม่เคยได้จับตัวเป็นๆเลยครับ

จริงๆแล้ว Hirade น่าจะถือเป็นคลาสสิคได้ แค่ Taylor NS เป็นโปร่งสายไนล่อนใช่มั้ยครับ

หมายถึงรุ่นที่เป็น all solid นะครับ และในอเมริกาขายราคาพอๆกันครับ คือ Hirade H25 กะ Taylor NS72CE Limited Edition แต่ Taylor เป็นมือสอง

จริงๆTaylor ชอบทรง14 มากกว่า แต่ limited edition มันมีแค่ทรง12 ครับ ไม่มี 74ce

หรือถ้าจะเล่นคลาสิคหาคลาสสิคเฉพาะไปเลยดีกว่า

ผมเคยเรียน เคยเล่นคลาสสิคอยู่พอสมควร และก็ชอบด้วยแต่เล่นห่วย ต่อมาต้องขายคลาสสิคคู่ชีพ2ตัวไปซื้ออย่างอื่น เหอๆๆๆๆ ตอนนี้เลยไม่มีไนล่อนเลยครับ
(This post was last modified: 20-02-2010, 00:28 by Noname.)
20-02-2010, 00:25
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีต้าร์สายไนล่อน Takamine Hirade กะ Taylor NS ตัวไหนจะน่าสนกว่ากันครับ
ลองหาโอกาสไปจับตัวเป็นๆดีกว่าครับเพราะถ้าจะให้เปรียบเทียบ Hirade กับ Taylor NS series มันก็เหมือนเปรียบเทียบ apple กับ orange ตอนนี้อยู่อเมริกาไม่ใข่หรือครับ

ถ้าจะหากีต้าร์คลาสสิคเสียงดีราคาไม่แพงที่อเมริกาคงหายากหน่อยเพราะคนอเมริกันส่วนใหญ่หัดเล่นด้วยกีต้าร์สายเหล็กดังนั้นพวกกีต้าร์คลาสสิคเลยไม่ค่อยใด้รับความนิยมเท่าไหร่ ตรงกันข้ามกับคนญี่ปุ่นที่ส่วนใหญ่หัดเล่นด้วยกีต้าร์คลาสสิคดังนั้นจึงมีเลยมีพวกเสียงดีราคาไม่แพงให้เลือกมากกว่าเยอะครับ

Takamine Hirade ไม่มีขายในญี่ปุ่นนะครับ ทำไมถึงไม่ขายผมก็ไม่ทราบเหมือนกันแต่เท่าที่เคยสัมผ้สน่าจะเป็นเพราะเสียงไม่ถูกใจคนญี่ปุ่นครับ กีต้าร์คลาสสิคของญี่ปุ่นรุ่นดีๆนี่ถ้าเป็น Asturias ก็สองแสนกว่าบาท Yamaha ก็สามแสนกว่าส่วน Kohno หรือ Imai นั้นก็แพงขึ้นไปอีกเยอะครับ
20-02-2010, 01:30
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
RE: กีต้าร์สายไนล่อน Takamine Hirade กะ Taylor NS ตัวไหนจะน่าสนกว่ากันครับ
ตอนนี้อยู่อเมริกาครับ

แต่ว่าอยู่เมืองบ้านนอกมาก หนาวก็หนาว หิมะก็หนา รถก็ไม่มี ทำให้ไม่อยากออกไปไหนเลย ต่างจากปีแรกที่อยู่อเมริกาที่อยู่ใกล้ๆเมืองใหญ่ครับ

เมืองที่ผมอยู่ปัจจุบัน ถึงจะมี Guitarcenter แต่ก็เป็นร้านที่แทบไม่มีของน่าสนใจเท่าไหร่เลย กีตาร์โปร่งก็มีแค่รุ่นต่ำกว่า500เหรียญทั้งนั้น มีเกินพันอยู่แค่สองสามตัวเองมั้งครับ คงเพราะว่าเขา Stock รุ่นสูงๆไว้ ก็ขายไม่ได้ คือ Guitar Center เองแต่ละสาขา ของก็ไม่เหมือนกัน ขึ้นกับทำเลและเมือง

การจะหากีตาร์เลยต้องสั่งเอา หรือหาตาม web ซะมาก ไม่ได้ลองเองครับ

จริงๆตอนผมอยู่เมืองใหญ่เมื่อก่อน ผมซื้อกีตาร์สองตัว ก็เป็นการสั่งโดยเห็นแค่รูปอีกน่ะแหละครับ เพราะตามร้านใกล้ๆมันไม่มีของที่อยากได้ให้ลองครับ

ส่วนคลาสสิค ยอมรับว่าหาที่อเมริกายากแบบที่คุณปูดว่าเลยครับ

อันนี้ลองถามดู เพราะตอนนี้ไม่มีกีตาร์อยู่ที่ตัวเลย คิกว่าจะซื้ออะไรมาเล่นๆแก้เบื่อ แก้เซ็งบ้าง ตัวกีคาร์คลาสสิคเองก็อยากได้ เพราะตอนนี้ที่ไทยก็ไม่มีครับ
20-02-2010, 02:17

Forum Jump: