Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หมดปัญหามอนิเตอร์แล้วครับ
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
หมดปัญหามอนิเตอร์แล้วครับ
ที่ผมลงหาในหน้าซื้อขายไว้ เพราะต้องการมอนิเตอร์ทั้งร้องและกีตาร์
อย่างน้อยๆก็กีตาร์ครับ เพื่อแก้ปัญหาดังนี้
1.งานแต่งมักเหมาแพคแกตโรงแรม ซึ่งเครื่องเสียงที่ให้มีแต่ระบบPA ที่ร้ายๆเลยก็เป็นแบบติดเพดาน ซึ่งตรงเวทีมักไม่มีลำโพงอยู่
2.PAแบบทั่วไป จัดEQ ไว้ให้เหมาะกับสถานที่/ผู้ฟัง/ความเคยชินหูผู้คุมเครื่องเสียง ถ้าเมื่อใดที่หันลำโพงมาให้นักดนตรีฟังก็หอนหวีดกันไป
3.ลำโพงมอนิเตอร์ทั่วไปก้หอนได้ ถ้าไม่มีEQเฉพาะของมัน
4.น้ำหนัก ขนาด ก็เป็นปัจจัย
5.เพียงพอต่อนักดนตรี 2-3คน แค่ร้องกับกีตาร์ก็พอ เหมาะกับเวทีเล็กถึงกลาง (ร้านขนาด15-30โต๊ะ)

ก่อนหน้านี้ผมตระเวนลองทั้งactive speaker ทั้งacoustic GT amp ก็มีที่พอใจอยู่บ้าง แต่ก็ตอบโจทย์ไม่ได้ทุกข้อ มักเกินงบ555

แล้วน้าstubonก็แนะนำ ให้ไปลองTC voiceSOLO ต้องขอบคุณน้ามากๆ
http://www.tc-helicon.com/voicesolovsm300xt.asp

ที่อุบไว้เพราะต้องการทดสอบว่าประสิทธิภาพมันตอบสนองได้แค่ไหน
วันแรกก็งานแต่งเลยครับ งานนี้เจอแบบPAเพดาน รูแจ็คแบบโมโน ที่ปล๊กติดกับพื้น ผมขนแจ๊คไปทั้งบ้านเลย555 แต่ก็ยังไม่พอ แต่รุ่น300มันให้thrue boxมาด้วย
ทำให้จัดลูกเล่นได้มากมาย (ว่างๆจะเอาdiagramที่ผมต่อมาให้ชมครับ)

วันนั้นเล่นกับกลองชุดbass drum18นิ้ว โดยผ่านvoiceSOLO แค่ร้องกับกีตาร์ซาวน์ที่ได้ออกครบlow ของกีตาร์ตอบสนองกันเป็นอยางดีกับกระเดื่อง ร้องไม่มีปัญหาใดๆ ออกสบายด้วยซ้ำ โดยเสียบกับขาไมค์ ตั้งไว้สูงระดับหูในท่านั่ง อ่อไมค์NPE ด้วยนะครับ

ต่อมาผมเอาไปเล่นร้านแบบกีตาร์หนึ่งไมค์สองไมค์SM58 ปกติเขามีมอนิเตอร์เป็นactive speaker ดอกซับ12นิ้วให้ตัว แต่จัดEQไม่ได้ ซึ่งไม่สัมพันธ์กับPA คือถ้าผมต้องการแหลมชัดที่มอนิเตอร์PAจะแหลมแสบแก้วหูไปเลย พอแหลมมากไม่ได้ เลยต้องเบาเพื่อเอาแหลมจากPA แต่ก็ยังหอนย่านแหลมบางโน๊ต
ผมเลยเอาเจ้าVoiceSOLO ต่อแทนที่ซะเลยวางกับพื้นยิงแหงนหน้าขึ้น ถึงเบสจะได้ไม่ลึกเท่า แต่ความถี่ที่ต้องการครบไม่มีหอน ได้เนื้อฟังสบาย

ช่วงดึกผมไปเล่นอีกร้านเซตวงแบบมีกลองชุด เล็ก(bassdrum 18")ร้านนี้มีactive speaker ให้สองตัว (sub 8") ไมค์AKG D5 ให้เสียงที่ใกล้เคียงคอนเดนเซอร์มาก
แต่เนื้อดีมากๆ ปกติจะเปิดแหลมมอนิเตอร์ไม่ได้มาก ต้องอาศัยฟังPA เช่นกัน แต่บางจังหวะก็หอนหวีดตามความถี่โน๊ตกีตาร์บางโน๊ต และแฉ(ไมค์superlux) และต้องตะเบงร้องเพราะแทบไม่ได้ยินอะไร มิหนำซ้ำวันนี้เดี๊ยงไปตัวนึง ผมเลยเอาvoicesoloแทนที่ตัวฝั่งที่ผมฟังโดยวางไว้หลังผมระหว่าง นักร้องหญิงกับผม ปล่อยสัญญาณแค่กีตาร์กับร้อง โดยกลองไปฟังตัวของร้าน อาการหอนไม่มีเลยครับ กีตาร์กับกระเดื่องก็เข้ากันดีเพราะมีซับPAอยู่ข้างๆอิอิ

ข้อสรุปจากการใช้งาน(โดยส่วนตัว)
1.แยกมิติเสียงร้องกับกีตาร์ได้ดีกว่า มอนิเตอร์ทั่วมาก
2.มีวิธีการใช้งานได้หลากหลาย
3.จิ๋วแต่แจ๋ว ให้เนื้อเสียงครบความถี่ที่พึงมี(เหมือนมีมืออาชีพเก่งๆมาคัทEQให้)
พกพาสะดวก
4.ต้องระวังความแรงของสัญญาณinput สังเกตุโดยไม่ให้LED (Clip) วาบออกมา
และเปิดoutput 80-95% แทน แต่ถึงจะclip ก็ไม่มีdistortion เลยครับ
5.ถ้าmixer ไม่ได้อยู่ใกล้ต้องต่อผ่านThrue Box ก่อน เพื่อแปลงconnector
6.ในกรณีต่อเข้าvoicesoloก่อน จะใช้connector XLR ได้แค่ช่องเดียว นั่นหมายความว่าต่อไมค์ได้ตัวเดียว ถ้าจะให้ใช้ไมค์ได้สองตัว ต้องทำหรือหาadaptor จากXLR > Mono มันใช้(ว่าจะทำผู้ไว้3 เมียอีก3)
7.ใช้แทนอคูสติกแอมป์ได้ แค่ไม่มีเอฟเฟคอิอิ

จะบอกว่าตอบโจทย์ผมได้ครบเลยครับ แต่ผมรีบใช้ด้วย
รุ่น300 ของมีแต่ตัวโชว์สองตัว พังไปซะตัว
รุ่น200 เหลืออยู่หนึ่ง รุ่น200 XT (ตัวนี้อัพเกรดฟังจากเสียงแล้วน่าจะเปิดได้ดังกว่า)
ทำไมถึง300 มันมีลูกเล่นThrueBox ไว้ลุยทุกสถานะการ 200ได้แค่ช่องเดียวเอง
แถม300มีปุ้มปรับคาแรกเตอร์ให้ไดนามิคใกล้เคียงคอนเดนเซอร์ด้วย พร้อมeq แหลม เบส ในราคาปกติ ลดแล้วราวๆ16K ตัวโชว์คิดแค13K แต่ประกัน6เดือน
200XT ลดแล้ว13.6K มีโวลุ่มตัวเดียว (จริงๆมันก็พอนะถ้าเรามีมิกส์เซอร์เล็กๆอีกตัว)
ของแบบนี้มีอะไหล่มั้ย เขาบอกว่ามีทั้งamp และลำโพงครับ
ตัวแทนจำหน่ายคือ http://www.kdm.co.th ราม21 ไปลองดูได้
น่าจะสั่งได้ครับ

หรือแวะมาเที่ยวตามร้านที่ผมเล่นก็ได้นะครับอยู่นกระทู้หน้าโปรโมทวง

ปล.พยายามทำวิดีโอคลิปมาให้ชมครับBig Grin
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
(This post was last modified: 19-02-2010, 16:40 by papachill.)
19-02-2010, 16:31
Website Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: หมดปัญหามอนิเตอร์แล้วครับ
เดี๋ยววันพฤหัสหน้าจะแวะไปดูนะครับ ป๊ะป๋า Big Grin
19-02-2010, 16:43
stubburn Offline
Member

Likes Given: 0
ดีใจด้วยครับได้ของสมใจหมาย อิอิ ใช้ดีจึงบอกต่อครับ
...LiFE Is LiKe A Jazz Song...
19-02-2010, 20:41
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Review ใด้ยอดเยี่ยมเลยครับน้าเชน เจ้านี่น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับคนที่ไม่ชอบของหนักเพราะตัวเล็กนิดเดียวและน้ำหนักแค่ 5.5 กิโลเอง

ยังสงสัยว่าทำไมตัวแทนจำหน่ายถึงไม่มีของในสต้อคเพราะเท่าที่อ่านจากหนังสือฝรั่งเขาระบุว่าสินค้าของ TC Electronic นี่ "Made in Thailand" นี่นาหรือว่ารุ่นนี้ทำเมืองจีนครับ
19-02-2010, 23:30
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
อันเท่าไรอ่ะ น่าสน
20-02-2010, 11:15
HMUI Offline
Member

ผมเคยตามน้า ปาป้าชิล ไปแถวลาดพร้าวซอย 5 ไปได้ตัวนี้มา

อีกเดือนไปเจอโฆษณาของซอย 21 เข้า...รุ่นเดียวกัน โดนซอย 5 ฟันไป พันสอง
20-02-2010, 22:13
stubburn Offline
Member

^
l
l
l
l
เอาน่า ซื้อก่อนได้ใช้ก่อนนะครับ
...LiFE Is LiKe A Jazz Song...
21-02-2010, 02:16
pizuuh Offline

น้าเชนทำคลิปรีวิวเลยครับ

อยากชมครับผม ^^

เพราะว่าตอนนี้กำลังเริ่มจะเก็บตังค์ซื้อแอมป์กีต้าร์โปร่ง + ร้องซักตัวครับ

ฟังน้าเชนบรรยายสรรพคุณมาแล้วรู้สึกว่าคุ้มค่ามากเลยครับผม เพราะผมก็เล่นตามร้านอยู่บ้าง (อาทิตย์ละ 2 วัน) ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^
Smile stupid is as stupid does Smile
21-02-2010, 03:47
papachill Offline

Likes Given: 3
(20-02-2010, 22:13)HMUI Wrote: ผมเคยตามน้า ปาป้าชิล ไปแถวลาดพร้าวซอย 5 ไปได้ตัวนี้มา

อีกเดือนไปเจอโฆษณาของซอย 21 เข้า...รุ่นเดียวกัน โดนซอย 5 ฟันไป พันสอง

จริงเหรอครับ เท่าที่สอบถามเขาขายราคาต่างกัน2ร้อยเองนะครับ เพราะตอนไปลองผมไปลองที่ราม21(12700) และซื้อที่นั่น อีกไม่กี่อาทิตย์พารุ่นน้องไปลองและซื้อที่โปรปลั๊กอิน ก็เพิ่มไปอีก200บาทครับ(12900) น้าต่อรองราคาเค้าหรือยังครับBig Grin

ในรีวิวผมก็แจ้งให้ทราบว่ามีตัวแทนเป็นใครนะครับ ถ้าเป็นผมจะตรวจสอบให้แน่ใจก่อนนะครับ แต่ต่างกันพันสองเนี่ย ไม่น่าเป็นไปได้ ยกเว้นตัวแทนจะทำโปรโมชั่น

ถ้าทำให้น้าต้องเสียความรู้สึกและทรัพย์สินต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วย ผมไม่ได้ตั้งใจครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------
ขอบคุณน้าๆสำหรับคำติชมด้วยครับ หวังใจว่าจะเป็นประโยชน์กับน้าๆไม่มากก็น้อยครับ
ผมเองก็ยังหาคำว่า Made in thailand ไม่เจอเลยครับ แต่ของHarmony G มีครับแต่เป็นสติ๊กเกอร์
ตัวแทนเขาบอกว่า ของมันขายได้น้อยครับ ขนาดไปแสดงให้ตามองค์กรต่างๆยังขายไม่ค่อยได้เลยครับ
ส่วนตัวผมเองเห็นในตอนแรกที่ออกมาใหม่ๆผมยังคิดเลยว่าไม่น่าคุ้มกับเงินหมื่น ด้วยขนาดและรูปร่าง รวมไปถึงการใช้งาน นี่ถ้าสถานะการณ์ไม่บีบบังคับคงไม่ได้ไปลองละครับ
-------------------------------------------------------------------------------------------------------
ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ด้วยความที่วัตต์มันไม่มาก เขาการันตีความดังชัดเต็มที่ที่ 3 feet ห่างจะนั้นอีกนิดหน่อยเท่าที่ลองก็ได้ยินใช้ได้นะครับ แต่ย่านแหลมหายไปนิดหน่อย แต่ถามว่าช่วยได้มั้ย บอกได้เลยว่าดีกว่ามอนิเตอร์บางร้านที่เคยคิดว่าพอไหวละครับ แต่ถ้าลุยเดี่ยวหรือสองคนสบายเหลือเฟือ

อีกอย่างนึงคือ มันถูกออกแบบให้คัทความถี่บางตัวให้เหมาะกับไดนามิคไมค์และLive เพื่อไม่ให้หอน มันจึงไม่ได้ธรรมชาติ กับกีตาร์เหมือนตู้อคูสติก(เอะ!! หรือธรรมชาติเกินไปหว่า) แต่ถามว่าความถี่ที่ต้องการได้ยินสำหรับการตอบสนองในการเล่นมีครบมั้ย ส่วนตัวคิดว่ามีครบครับ รู้สึกดีกว่าตู้บางยี่ห้อซะอีก555

รุ่น200 และ200XT ลดแล้วราคา13600 บาทครับ(ไม่มีEQ และ ระบบ thru Box)
รุ่น 300 และ 300XT ลดแล้วราคา 15XXX บาทครับ (จำไม่ได้ก้าบ)
ตัว300XT ผมเป็นตัวโชว์ ในราคา13000 บาท ครับ
ไม่รู้ว่าสั่งมาใหม่จะราคานี้มั้ย
อ่อ น้าเวปครับ จริงๆพฤหัสที่แล้วผมก็เอาไป อิอิ Big Grin

ปล..วิดีโอรีวิว ยังไม่แน่ว่าจะเมื่อไหร่ครับ อดใจรอสักพักครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
(This post was last modified: 21-02-2010, 15:10 by papachill.)
21-02-2010, 15:02
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ส่วนมากผมไปพอดีเวลาเล่นน่ะครับ เลยต้องขึ้นเล่นเลยไม่มีเวลาเดินไปทักทาย ก็ว่าคงต้องไปก่อนเวลาหน่อยจะได้แวะไปดู Big Grin
21-02-2010, 17:02

Forum Jump: