Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพราะอะไร...
Author Message
sukanyastory Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: เพราะอะไร...
(13-02-2010, 11:34)poPPie Wrote: คอนเฟิร์มครับ คนนี้ต้องร้องดึกๆแล้วเพราะมาก Smile

จริงเหรอคะ...พึ่งรู้ตัวBig Grin
(13-02-2010, 14:13)dejemerry Wrote: ฟัง ยังไง ๆ ก็เพราะ อยู่ดีค่ะ จริงๆนะ

ขอบคุณมากค่ะป้าแดง...ยังไม่เคยฟังป้าแดงร้องเลย มี link ไหมคะ ช่วยส่งให้หน่อยค่ะ
แต่ที่แน่ๆ คนที่ร้องเพลงเพราะมากๆๆ อีกคนคือ น้องปิ๊งค่ะ เพราะตั้งแต่เด็ก จนโตเป็นสาว ยิ่งเพราะขึ้นเรื่อยๆ ค่ะ
(This post was last modified: 13-02-2010, 16:44 by sukanyastory.)
13-02-2010, 16:40
Find Like Post Reply
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

(13-02-2010, 16:40)sukanyastory Wrote:
(13-02-2010, 11:34)poPPie Wrote: คอนเฟิร์มครับ คนนี้ต้องร้องดึกๆแล้วเพราะมาก Smile

จริงเหรอคะ...พึ่งรู้ตัวBig Grin
(13-02-2010, 14:13)dejemerry Wrote: ฟัง ยังไง ๆ ก็เพราะ อยู่ดีค่ะ จริงๆนะ

ขอบคุณมากค่ะป้าแดง...ยังไม่เคยฟังป้าแดงร้องเลย มี link ไหมคะ ช่วยส่งให้หน่อยค่ะ
แต่ที่แน่ๆ คนที่ร้องเพลงเพราะมากๆๆ อีกคนคือ น้องปิ๊งค่ะ เพราะตั้งแต่เด็ก จนโตเป็นสาว ยิ่งเพราะขึ้นเรื่อยๆ ค่ะ

โอ้ พระเจ้าจ๊อด อย่าได้ฟังเลยค่ะ ตัวใหญ่ซะเปล่า ร้องเพลงไม่มีพลังเสียง น้ำเสียง
ก็งั้น ๆ ไม่ได้โม้นะคะ เหอ เหอ
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
14-02-2010, 00:05
Website Find Like Post Reply
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
[quote='dejemerry' โอ้ พระเจ้าจ๊อด อย่าได้ฟังเลยค่ะ ตัวใหญ่ซะเปล่า ร้องเพลงไม่มีพลังเสียง น้ำเสียง
ก็งั้น ๆ ไม่ได้โม้นะคะ เหอ เหอ
[/quote]

Dear Dej,
After some thoughts I'm sorry but I have to intervene you guys here.
When you talked about "Power" in your voice, I have to argue that it's not the just the power that attracts us to any singer.

Just like the flowers that we like, some like this, some like that. We have all different taste in everything and includes singers too.

I'm not at all familiar with Thai singers (male/female) so I really can't say much about them but I can give you some international singers so you can have some other ideas about.

To my opinion, your voice tone is similar to at least 2 of my favorite singers, one is French and the other is Brazillian. Their names are respectively "Clodine Longet" and "Astrud Gilberto"

You may never heard of them before in your young life, but you may interesting in asking Pink or Pov to show them to you via YouTube.

My point here is YOU are a good singer (and guitar player) and you have your own style and voice that nobody else has it!

Be proud of it, embrace it, it's the one that you can call your own. Just remember there are so many kinds of lovely and pretty flowers that we all love regardless of size, color, smell or anything in between.

I'll see in the eve of 17th and hopefully at "Yosemite" in AprilCool
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
14-02-2010, 06:09

(14-02-2010, 06:09)napman Wrote: My point here is YOU are a good singer (and guitar player) and you have your own style and voice that nobody else has it!

Be proud of it, embrace it, it's the one that you can call your own. Just remember there are so many kinds of lovely and pretty flowers that we all love regardless of size, color, smell or anything in between.

Totally agreed ka...N'Nap
(14-02-2010, 00:05)dejemerry Wrote: โอ้ พระเจ้าจ๊อด อย่าได้ฟังเลยค่ะ ตัวใหญ่ซะเปล่า ร้องเพลงไม่มีพลังเสียง น้ำเสียง

ป้าแดงขา...เหมือนอย่างที่ น้า Nap ว่า
Be proud of it, embrace it, it's the one that you can call your own.

ลองร้องเล่นๆ ดูไหมคะ...อยากฟังจริงๆ ค่ะ...ถ้าสนุกก็ทำต่อ ถ้าไม่สนุกก็จะได้รู้ไว้ว่าแบบนี้ไม่ใช่เรา

เหมือนอย่างที่ต้อยทำตอนนี้คือ นึกสนุกก็เลยทำ ทำแล้วมีความสุข และ ยิ่งมีความสุขเมื่อรู้ว่ามีคนรอฟังค่ะ...
(This post was last modified: 14-02-2010, 07:11 by sukanyastory.)
14-02-2010, 07:02

(14-02-2010, 07:02)sukanyastory Wrote:
(14-02-2010, 06:09)napman Wrote: My point here is YOU are a good singer (and guitar player) and you have your own style and voice that nobody else has it!

Totally agreed ka...N'Nap
(14-02-2010, 00:05)dejemerry Wrote: โอ้ พระเจ้าจ๊อด อย่าได้ฟังเลยค่ะ ตัวใหญ่ซะเปล่า ร้องเพลงไม่มีพลังเสียง น้ำเสียง

ป้าแดงขา...เหมือนอย่างที่ น้า Nap ว่า
Be proud of it, embrace it, it's the one that you can call your own.

ลองร้องเล่นๆ ดูไหมคะ...อยากฟังจริงๆ ค่ะ...ถ้าสนุกก็ทำต่อ ถ้าไม่สนุกก็จะได้รู้ไว้ว่าแบบนี้ไม่ใช่เรา

เหมือนอย่างที่ต้อยทำตอนนี้คือ นึกสนุกก็เลยทำ ทำแล้วมีความสุข และ ยิ่งมีความสุขเมื่อรู้ว่ามีคนรอฟังค่ะ...

ขอบคุณน้าแน็ปและป้าสุมาก ๆ ค่ะ มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ
แต่ที่แน่ ๆ ความจริงแล้ว
ถนัดเพลงลูกทุ่งมากที่สุดค่ะ แต่มันยากที่จะนำมาร้องในเว็บบอร์ดนี้ค่ะ คงจะขำกลิ้ง
นอกจากน้ำเสียงที่พอไปวัดวาได้(เท่านั้น) วิธีการร้องและการแบ่งลมหายใจมันยังไม่สามารถ นำมาถ่ายทอดให้ทุกคนฟังได้ค่ะ สรุปว่า คงต้องเริ่มต้นจากศูนย์ใหม่จริง ๆ ค่ะ
อัดเสียงตัวเองทีไร ก็จะรู้ว่าเรามีข้อบกพร่องมากมาย แต่นั่นล่ะนะ มันก็แก้ไม่ได้สักทีค่ะ
ร้องไม่มีน้ำหนักบ้าง แบ่งลมหายใจไม่ดี ทำให้เพลงหมดความไพเราะไปเลยค่ะ อย่างนี้
น้องปิ๊งจะเก่งกว่าแม่ค่ะ พอเพลงอะไรเข้าปาก รู้สึกว่าเค้าจะค่อนข้างทำได้ดีกว่าเยอะ
ทำให้เรา ที่อายุมาก ๆ ท้อถอยและคิดว่า ก็ดีและ ร้องแทนแม่ไป แม่จะได้ไม่ต้องร้องอีก
อะไรประมาณนี้ค่ะ ก็เลยย่ำอยู่กับที่ ไม่ว่าจะกีต้าร์หรือการร้อง เหมือนว่า ถอดใจและไม่
คิดจะเอาดีแล้วค่ะ เรื่องจริงมันเป็นอย่างนั้นค่ะ อิอิ Big Grin
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
15-02-2010, 14:23
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
เพราะอะไร...
จึงร้องได้ไพเราะปานนี้ กินน้ำค้างเป็นอาหารค่ำหรือเปล่า

หากลดเสียงร้อง Echo ลงอีกนิดเดียว น่าจะฟังดีกว่านี้อีกมากมาย...ผมคิดเอง~!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
15-02-2010, 14:32

(15-02-2010, 14:23)dejemerry Wrote: ขอบคุณน้าแน็ปและป้าสุมาก ๆ ค่ะ มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ
ถนัดเพลงลูกทุ่งมากที่สุดค่ะ แต่มันยากที่จะนำมาร้องในเว็บบอร์ดนี้ค่ะ คงจะขำกลิ้ง
นอกจากน้ำเสียงที่พอไปวัดวาได้(เท่านั้น) วิธีการร้องและการแบ่งลมหายใจมันยังไม่สามารถ นำมาถ่ายทอดให้ทุกคนฟังได้ค่ะ สรุปว่า คงต้องเริ่มต้นจากศูนย์ใหม่จริง ๆ ค่ะ
อัดเสียงตัวเองทีไร ก็จะรู้ว่าเรามีข้อบกพร่องมากมาย แต่นั่นล่ะนะ มันก็แก้ไม่ได้สักทีค่ะ
ร้องไม่มีน้ำหนักบ้าง แบ่งลมหายใจไม่ดี ทำให้เพลงหมดความไพเราะไปเลยค่ะ อย่างนี้
น้องปิ๊งจะเก่งกว่าแม่ค่ะ พอเพลงอะไรเข้าปาก รู้สึกว่าเค้าจะค่อนข้างทำได้ดีกว่าเยอะ
ทำให้เรา ที่อายุมาก ๆ ท้อถอยและคิดว่า ก็ดีและ ร้องแทนแม่ไป แม่จะได้ไม่ต้องร้องอีก
อะไรประมาณนี้ค่ะ ก็เลยย่ำอยู่กับที่ ไม่ว่าจะกีต้าร์หรือการร้อง เหมือนว่า ถอดใจและไม่
คิดจะเอาดีแล้วค่ะ เรื่องจริงมันเป็นอย่างนั้นค่ะ อิอิ Big Grin

ลองเอาเพลงลูกทุ่งมาร้อง ก็น่าจะสนุกดีนะคะป้าแดง...
อย่าพึ่งถอดใจค่ะ...มีคนรอให้กำลังใจเพียบเลยค่ะ...
(15-02-2010, 14:32)povation Wrote: เพราะอะไร...
จึงร้องได้ไพเราะปานนี้ กินน้ำค้างเป็นอาหารค่ำหรือเปล่า

หากลดเสียงร้อง Echo ลงอีกนิดเดียว น่าจะฟังดีกว่านี้อีกมากมาย...ผมคิดเอง~!

ขอบคุณค่ะ Big GrinBig Grin

ส่วนเรื่อง echo จะนำไปปรับปรุงในเพลงต่อไปค่ะ Big Grin
(This post was last modified: 15-02-2010, 15:24 by sukanyastory.)
15-02-2010, 15:22

(15-02-2010, 15:22)sukanyastory Wrote:
(15-02-2010, 14:23)dejemerry Wrote: ขอบคุณน้าแน็ปและป้าสุมาก ๆ ค่ะ มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ

ลองเอาเพลงลูกทุ่งมาร้อง ก็น่าจะสนุกดีนะคะป้าแดง...
อย่าพึ่งถอดใจค่ะ...มีคนรอให้กำลังใจเพียบเลยค่ะ...

จะให้ดีที่สุด รอผลงานเพลงต่อไปของป้าสุค่ะ ขอเพลงได้มั้ยคะ
อยากฟังเพลง บอกหน่อยได้ไหม หรือว่า ขอมือเธอหน่อย หรือว่า
ทั้งสองเพลงเลยก็ได้นะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ Big Grin
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
15-02-2010, 15:49

(15-02-2010, 15:49)dejemerry Wrote: จะให้ดีที่สุด รอผลงานเพลงต่อไปของป้าสุค่ะ ขอเพลงได้มั้ยคะ
อยากฟังเพลง บอกหน่อยได้ไหม หรือว่า ขอมือเธอหน่อย หรือว่า
ทั้งสองเพลงเลยก็ได้นะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ Big Grin

ตั้งใจไว้ตั้งแต่ป้าแดงขอรอบแรกแล้วค่ะ ว่าจะร้องเพลง...ขอมือเธอหน่อย...
เดี๋ยวจะไปคุยกับ อ.เด่น นะคะ ว่าเริ่มได้หรือยัง...แล้วจะรีบจัดให้ค่ะBig Grin
15-02-2010, 16:27

(15-02-2010, 16:27)sukanyastory Wrote:
(15-02-2010, 15:49)dejemerry Wrote: จะให้ดีที่สุด รอผลงานเพลงต่อไปของป้าสุค่ะ ขอเพลงได้มั้ยคะ

ตั้งใจไว้ตั้งแต่ป้าแดงขอรอบแรกแล้วค่ะ ว่าจะร้องเพลง...ขอมือเธอหน่อย...
เดี๋ยวจะไปคุยกับ อ.เด่น นะคะ ว่าเริ่มได้หรือยัง...แล้วจะรีบจัดให้ค่ะBig Grin

ว๊าว!!!! เป็นความรู้สึกที่ดีมาก ๆ ค่ะ ที่จะจัดให้ตามคำขอ ขอบคุณมาก ๆค่ะ
ป้าแดงชอบ ซาวด์เสียงที่น้าเด่นและป้าสุอัดออกมานะคะ แล้วก็ชอบที่มี Echo
ด้วยค่ะ อิอิ แล้วเวลาที่น้าป๋อปรับซาวด์ให้ เค้าจะตัด Echo ออก แต่ป้าแดงล่ะ
ไม่อยากให้ตัดออก เพราะเวลาร้องรู้สึกไม่ต้องออกแรงมาก เพราะว่ามี Echo ช่วยค่ะ
เหมือนกับว่า เราไม่ต้องเหนื่อยกับการร้องมาก ไม่ทราบว่า ป้าสุ รู้สึกเหมือนกันมั้ยคะ
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
15-02-2010, 16:47

Forum Jump: