Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
งบ5-6หมื่นจะเอารุ่นไหนดี......
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: งบ5-6หมื่นจะเอารุ่นไหนดี......
(15-02-2010, 18:23)ตั้ม Wrote: หวัดดีครับ ผมขอแสดงความคิดเห็นด้วยคน คือผมเป็นคนที่ใช้กีตาร์ โปร่งหลายตัวมาก
ขอแนะนำให้ไปลองเสียงครับพี่ คือเอา สภาพการใช้งานจริง คือถ้าพี่จะเอา แค่เสียงปล่าว ๆ ไม่ผ่านตู้ผมแนะนำ มาร์ติน และก็ seagull ซึ่งอันหลังผมมีอยู่ตัวนึง
แต่ถ้าผ่าน ปรีแอมป์ ผมแนะนำ อย่างแรกเลยนะ Takamine เพราะอะไร หนึ่งคือ ซาวน์ที่ออกมาจะใกล้เสียงปล่าวมากที่สุด ยิ่งตอนเราเคาะ เสียงเคาะจะออกมา ด้วย แล้ว เสียงจะใส มาก ไม่ว่าจะ ดีคอร์ด หรือจะ picking แต่เสียอย่างเดียว คือคออ้วน ไปหน่อย แล้ว ถ้าสำหรับคนที่ ไม่ชอบเสียง ชัด ก็อาจจะไม่ชอบ ตอนนี้ผมใช้ รุ่น Tan15c ที่เป็นแอมป์หลอด อยู่ ถ้าไม่เปิดหลอด เสียงก็อลังการอยู่แล้วว ถ้าเปิดหลอด ผมรู้สึกว่าผมได้ซาวน์ martin เพิ่มมาอีกหนึ่งตัว แล้วข้อเสียอีกอย่างคือ เปลืองถ่านซักหน่อย เราก็ซื่อที่ชาร์ต ถ่านมาก็หมดปัญหาแล้ว
อย่างที่สอง Cole Clark ตัวไม่กี่หมื่นเอง ก็ไปลองมาแล้ว เสียงเคาะก็ออกดีมาก แล้วซาวน์จะคล้ายๆ เพลง More than word มาก สำหรับความรู้สึกผมนะ แต่อาจจะดูแลลำบากหน่อยเพราะว่า บางเหลือเกิน
ส่วนอีกยี่ห้อหนึ่งคือ Ovation อันนี้เป็นเลิศสุดเรื่อง ความคมชัดของเสียงที่ออกมา ทางลำโพง คือเสียงจะแข็งแรง คมชัด ทุกโน๊ต แต่รู้สึกว่าเคาะแล้วจะไม่มีเสียง ก็เลย คล้ายๆกับกีตาร์ราคาแพงทั่วไป แต่เคาะแล้วไม่ดัง

ก็ต้องลองครับผม แต่ยังไง ก็แล้วแต่เราจะชอบ ผมก็ขอเป็นไกค์ แล้วกัน โชคดีนะครับ แล้วก็ใจเย็นๆๆๆ

โอ้โห.. เชียร์ครบทุกยี่ห้อ.. ทุกสปอนเซอร์เว็บเลย..
(This post was last modified: 15-02-2010, 18:47 by Grid...)
15-02-2010, 18:46
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: งบ5-6หมื่นจะเอารุ่นไหนดี...... - by Grid.. - 15-02-2010, 18:46

Forum Jump: