Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรามาเปิดประเด็น หัวข้อ ช่วยเหลือผมเพิ่มอีกข้อนึง
Author Message
shmoinync Away
Member

Likes Given: 0
เรามาเปิดประเด็น หัวข้อ ช่วยเหลือผมเพิ่มอีกข้อนึง
น้าครับ

ผมอยากขอถามน้าอย่างตรงไปมา ตามภาษาลูกผุ้ชายเลยนะน้า

น้าครับ

น้าคนไหนมีประสบการณ์โชกโชนกับ กีต้าร์ยี่ห้อ hofner แบบภาคปฎิบัติบ้างไม๊ฮะ

ช่วงนี้งานไม่มี อยากใช้เวลาว่างมาปลุกผี

ผมมีผี อยู่ตัว มันชื่อ hoffner รุ่น verithin ปีระหว่าง 60-65

ผมพยายามหาภาพ reference ต่างๆเพื่อที่จะแยกแยะ รุ่นของมันในปีที่ถูกต้อง แล้วไปหาอะไหล่แบบขอใกล้เคียงที่สุด

น้าๆดูรูปน้า

อยากรูว่าควรจะต้องทำอะไรต่อจากครั้งสุดท้ายเอาไปซ่อมคอที่ ปริแยก แล้วก็หาข้อมูลเรือง หย่อง bugsby เพราะไอ้ตัวที่มันติดมาดูยังไงๆก็ไม่ใช่เหล็กจากเยอรมัน

Attached Files Image(s)

03-02-2010, 14:09
Website Find Like Post Reply
pizuuh Offline
Senior member

RE: เรามาเปิดประเด็น หัวข้อ ช่วยเหลือผมเพิ่มอีกข้อนึง
กีต้าร์เมดอินเยอรมัน แต่ทว่าอวัยวะอาจจะไม่ใช่เยอรมันทั้งหมดก็ได้มั้งครับน้าหมิง อิอิ
Smile stupid is as stupid does Smile
04-02-2010, 06:35
Find Like Post Reply
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: เรามาเปิดประเด็น หัวข้อ ช่วยเหลือผมเพิ่มอีกข้อนึง
ปีนั้นผมยังไม่เกิดครับ คงต้องรอพี่กฤษณ์
ประสบการณ์โชกโชนหรือเปล่าไม่ทราบ แต่ผมเคยลองเล่นของพี่เค้าอยู่บ้าง(กีต้าร์น่ะ) แต่ไม่ได้สังเกตุรุ่น-ปี
บอกได้แค่ว่าเสียง อ้วน อิ่ม เหน่อๆ เด้งดึ๋งๆ เลย ...สวยด้วย Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

04-02-2010, 08:04
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถ้าจะปลุกผีโดยใช้อาหลั่ยแท้ก็น่าจะใด้นะครับเพราะรุ่นนี้เขาเอามา reissue ใหม่แต่เปลี่ยนชื่อจาก Verithin เป็น Verythin

ลองดูรูปเป็น reference ก็ใด้ครับ

[Image: arch61a.jpg] [Image: arch61b.jpg] [Image: arch61c.jpg] [Image: arch61f.jpg]

ก่อนอื่นต้องซ่อมตัวกีต้าร์เพราะ Hofner ในยุคนั้นผลิตไม่ค่อยทันขายเลยใช้กาวหนังควายแต่ไม่ใช้ reinforing strip ทำให้พออายุมากแล้วกาวมักหลุด ส่วนเรื่อง hardware นั้นลองสั่งจาก Stewart MacDonald ดูครับ

ถ้าจะซ่อมให้ดีก็ต้องเก็บไว้เล่นเองนะครับเพราะกีต้าร์ Hofner ยุคนี้ไม่มีใครสะสมนอกจากพวกเบสและกีต้าร์แจ้ซ
04-02-2010, 10:45
Member

ว้าววว!!! น้า pood ขอบคุณมากครับ

ตรง finger board ของตัวที่ผมมีมันไม่เป็น inlays แบบสามแถบ เหมือนของน้า เราจะสามารถสั่งที่ stewart macdonald ได้ด้วยไหมครับ หรือหากมีช่างที่บ้านเราคนไหนที่สามารถจัดตามสั่งได้ ก็จะดีมากๆ (ตอนแรกผมกะขายต่อให้เพื่อนที่จีบhofnerตัวมาตั้งแต่ผมได้มาใหม่ๆมานานแล้ว เพราะขีเกียจปลุกแล้วเอามาเป็นทุนหา gibson ตัวแรกและตัวสุดท้ายซักตัว แต่พอหยิบมาดู ก็เสียดาย เปลี่ยนใจจับมาปลุกไว้ใช้เองดีกว่า 555)

เมื่อวานผมก็ไปเวิ้งมา พาผีตัวที่ 2 ไปปลุกครับ แต่ตัวนี้ยังรื้อฟื้นง่าย แค่หาลูกบิดที่เหมาะสม
ผมสงสัยเรื่องนึง กีต้าร์ที่ผมปลุกเมื่อวาน ผมพึ่งได้มาซักระยะ ราวๆปลายปีที่ผ่านมา มันเหมือจะมีอาการท้องบวม ซึ่งเข้าใจว่าเป็นสัญญาณที่ไม่ค่อยพึงปราถนาสำหรับคนทั่วไป ผมจึงจัดแจงถอดสายกับลูกบิดที่มีมาให้แต่ไม่ใช่ของเดิม เก็บใส่ตู้รอวันไหนว่างๆกะหอบไปรักษากับช่าง ปรากฎว่าเมื่อวานพอผมเปลี่ยนลูกบิด เขาสานมาขึ้น ผมไม่รู้ว่าผมคิดไปเองรึปล่าว อาการท้องบวมลดน้อยลงอย่างน่าประหลาดใจครับ อยากทราบว่ามันเกิดขึ้นได้อย่าไร แล้ววิธีรักษาที่ถูกต้องคืออะไร

ps น้า pood พอจะมี gibson รุ่น L-00 ตักใส่กระธงแบ่งขายผมในราคาศิลปินไส้แห้งบ้างมะป่าวครับ ชอบมันมากๆเลยฮับ Big Grin คิดว่าชีวิตตนี้ต้องมีตัวดังกล่าวครับ

ขอบคุณครับ

(This post was last modified: 04-02-2010, 13:28 by shmoinync.)
04-02-2010, 13:15
pizuuh Offline
Senior member

ปลุกผีเสร็จเมื่อไหร่ต้องขอไปลองด้วยคนนะครับน้าหมิง อิอิ
Smile stupid is as stupid does Smile
05-02-2010, 14:35
Member

มีผีในโปรเจคหลายตัวครับมาลองตัวที่ปลุกแล้ว หรือ จะช่วยมาลองพยายามปลุกก็ได้ครับ มีตั้งแต่ ผี acoustic ไปจนผี electronic รึแม้แต่ ผี binary bits
ชอบพามาอยู่ด้วยเวลาไปไหนต่อไหน ถ้าเจอก็ก็จะชักชวน มาเก็บตัวเพื่อเตรียมโดนปลุกเวลาผมมีอารมณ์ครับ

ห้องพักผีครับในรูป

(This post was last modified: 05-02-2010, 16:47 by shmoinync.)
05-02-2010, 16:40

Forum Jump: