Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยแนะนำ pickup หน่อยครับ กะว่าจะเอามาติด K yairi ครับผม
Author Message
TooNyTooN Offline
Member

Likes Given: 0
ช่วยแนะนำ pickup หน่อยครับ กะว่าจะเอามาติด K yairi ครับผม
คือหา pickup มาติด K yairi ครับ เป็นทรง D ครับผม
ตอนนี้ผมสนใจตัวนี้อ่ะครับ
http://www.d-tar.com/multi.shtml
ไม่ทราบว่าน้าท่านใดเคยใช้มั้ยครับ ผมลองฟังใน youtube เสียงมันเป็นธรรมชาติดี
เห็นว่ารุ่นนี้มี mic ด้วย ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ

เคยใช้แต่ Semour duncan Magmic อ่ะครับ ยังมีรุ่นไหนที่น่าสนใจอีกมั้ยครับ แบบไม่ต้องเจาะกีตาร์เยอะน่ะครับ

ยังไงขอคำแนะนำด้วยครับผม Smile
02-02-2010, 00:17
Website Find Like Post Reply
rush_taka Offline
Member

RE: ช่วยแนะนำ pickup หน่อยครับ กะว่าจะเอามาติด K yairi ครับผม
ผมขอแนะนำตัวนึงครับ Fishman Matrix Blend ราคาน่าจะประมาณ 12,000 บาท
เจาะเฉพาะตูดกีตาร์มั้งครับถ้าจำไม่ผิดนะครับเห็นน้าๆในบ้านนี้ใช้กันเยอะครับเดี๋ยวก็คงมาให้คำแนะนำครับ
รุ่นนี้ผมก็สนใจอยู่เหมือนกันไอ้เจ้า Fishman เนี้ยะ
02-02-2010, 00:48
Find Like Post Reply
Member

RE: ช่วยแนะนำ pickup หน่อยครับ กะว่าจะเอามาติด K yairi ครับผม
น้า rush_taka ครับ รุ่น fishman matrix blend นี่มีไมค์ด้วยมั้ยครับ คือตอนนนี้ผมอยากได้ที่แบบว่าเคาะกีตาร์ก็ยังดังน่ะครับ เคยใช้ martin ที่เป็น pu aura มันเคาะไม่่ค่อยดังน่ะครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าถ้ามีไมค์ด้วยนี่มันจะหอนขนาดไหน
02-02-2010, 01:11
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ถ้าแบบไม่เจาะ-เคาะดัง..
แนะนำ

lr.baggs I-Beam (passive/Active)
K&K pure western
Seymour Duncan SA6
fishman ellipes Blend
fishman rare earth blend

ข้อแม้ของเจ้าพวกนี้ก็คือมันไวมาก.. เสียงไม่พึงประสงค์อาจอออกมาให้รำคาญใจได้ครับ..
แต่มันจะทำให้เราพัฒนาการเล่นได้ สะอาด/เคลียร์ขึ้นครับ..
(This post was last modified: 02-02-2010, 13:33 by Grid...)
02-02-2010, 02:12
pizuuh Offline
Senior member

seymour SA6 mag-mic ก็น่าสนใจครับ เคยอยากได้อยู่เหมือนกัน ^^
Smile stupid is as stupid does Smile
02-02-2010, 07:35
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
โอว...เจ้าพ่อพิ๊คคัพตัวจริงมาเอง!

อยากลองทั้ง 5 ตัวเลยครับ ใส่ๆ ถอดๆ จะได้แยกแยะออก
จะซื้อทีเดียวตังค์คงไม่พอ งั้น...ขอยืมน้องหะหนอนแล้วกันนะ ถ้าขี้เกียจถอดก็เอากีต้าร์ติดมาด้วยเลย Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

02-02-2010, 07:37
rush_taka Offline
Member

(02-02-2010, 01:11)TooNyTooN Wrote: น้า rush_taka ครับ รุ่น fishman matrix blend นี่มีไมค์ด้วยมั้ยครับ คือตอนนนี้ผมอยากได้ที่แบบว่าเคาะกีตาร์ก็ยังดังน่ะครับ เคยใช้ martin ที่เป็น pu aura มันเคาะไม่่ค่อยดังน่ะครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าถ้ามีไมค์ด้วยนี่มันจะหอนขนาดไหน

รุ่นนี้มีไมค์ครับ ผมเคยไปลองกีตาร์ยี่ห้อ naga ที่มีสินรุ่นไหนจำไม่ได้แล้วBig Grin ซึ่งก็ใช้ pickup fishman matrix blend เหมือนกันก็ไม่มีอาการหอนหรือฟิตแบคใดๆครับ
จริงๆแล้วอาการหอนก็มีหลายปัจจัยครับยิ่งใกล้เดือนสิบเนี้ยะยิ่งหอนกันยกใหญ่Big Grinล้อเล่นนะครับ
pickup รุ่นนี้พี่ป๋อก็ใส่ให้กับ Martin HD28V ที่ลงประกาสขายอยู่ตอนนี้เหมือนกันครับ
ยังไงสอบถามพี่ป๋อดูอีกทีก็ได้ครับว่า ซูโค่ย มั้ยอิอิBig Grin
02-02-2010, 08:43
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
เห็นด้วยกับน้องหนอนครับ lr.baggs I-Beam (passive/Active)
ตัวนี้เคาะที่ไหนก็ดังหมดครับ
02-02-2010, 09:00
Member

(02-02-2010, 02:12)Grid.. Wrote: ถ้าแบบไม่เจาะ-เคาะดัง..
แนะนำ

lr.baggs I-Beam (passive/Active)
K&K pure western
Seymour Duncan SA6
fishman ellipes Blend
fishman rare earth blend

แต่.. ข้อแม้ของเจ้าพวกนี้ก็คือมันไวมาก.. เสียงไม่พึงประสงค์อาจอออกมาให้รำคาญใจได้ครับ..
แต่มันจะทำให้เราพัฒนาการเล่นได้ สะอาด/เคลียร์ขึ้นครับ..

อยากถามความรู้สึกเวลาเล่นด้วยน่ะครับ พี่กริด เท่าที่ลองผ่านมือมาหลาย ๆ ตัว พวกแบบคาด sound hole กับ under saddle แล้วก็แบบพวก ibeam นี่ ตัวไหนให้เสียงหนักแน่นกว่ากันเหรอครับ ผมเคยใช้ SA-6 โดยส่วนตัวรู้สึกมันก็เป็นธรรมชาติดี จะว่ามันบางรึเปล่าก็ไม่มั่นใจ เหอ ๆ แต่มันเล่นแล้วรู้สึก feel มันไม่ตอบสนองกับมือเหมือนพวก under saddle น่ะครับ อันนี้ผมคิดไปเองรึเปล่าก็ไม่รู้ ไม่เคยลองเทียบกันแบบจะ ๆ ไปเลย รู้สึกพวก under saddle นี่มันจะหนากว่า เวลาดีด ก็รู้สึกเด้ง ๆ ด้วย ถึงจะไม่ธรรมชาติแบบที่เค้าว่ากัน ซึ่งก็ไม่เหมือนเราเอาไมค์จ่ออัดในห้องอยู่ดี แบบนี้รึเปล่าครับที่เค้าเรียกว่าเสียงมันแข็งน่ะครับ แสดงว่าผมชอบแบบเสียงแข็งรึเปล่าหว่า เหอ ๆ
02-02-2010, 10:11
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ใช่ครับ.. พวก under saddle จะให้ความรู้สึกที่หนักแน่นหรือมีเนื้อเสียงมากกว่า magnetic ครับ..
แต่.. ปัญหาระยะยาวคือพอใช้ไปนานๆจะเกิดอาการเสียงจากสายแต่ละสายดังไม่เท่ากัน..
อันนี้คอนเฟิมว่าเป็นทุกตัว.. อยู่ที่ว่าจะเป็นเมื่อไหร่ครับ..

พี่เองใช้เองกีต้าร์ 4 ตัว แต่ละตัว pickupsแต่ละแบบเลยครับ..

-fishman prefix premium blend onboard preamp
-lr.baggs ribbon transducer
-ovation op-20
-seymour SA6 mag-mic

ล่าสุดกำลังจะสั่ง K&K มาผสมกับ seymour SA6 mag-mic เจาะตูด 2 รูมันซะเลย.. Smile

ถ้าให้แนะนำ พี่แนะนำพวก soundboard transducer (lr.baggs I-Beam ,
K&K pure western , schertler , mcintyre) น่าจะดีกว่าครับ..
อาจจะติดตั้งยากสักหน่อย.. แต่คุ้มครับ..
(02-02-2010, 07:37)Labour Wrote: โอว...เจ้าพ่อพิ๊คคัพตัวจริงมาเอง!

อยากลองทั้ง 5 ตัวเลยครับ ใส่ๆ ถอดๆ จะได้แยกแยะออก
จะซื้อทีเดียวตังค์คงไม่พอ งั้น...ขอยืมน้องหะหนอนแล้วกันนะ ถ้าขี้เกียจถอดก็เอากีต้าร์ติดมาด้วยเลย Big Grin

งั้นเอา furch S23 มาแลกกันนะพี่ต่าย.. Big Grin
(This post was last modified: 02-02-2010, 16:48 by Grid...)
02-02-2010, 13:28

Forum Jump: