Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ดีคร้าบ ฮิๆ รบกวนน้าๆ นิดๆ
Author Message
shmoinync Away
Member

Likes Given: 0
ดีคร้าบ ฮิๆ รบกวนน้าๆ นิดๆ
สวัสดี อักแล้วครับ น้าๆผู้มีเกีรยติ
คือประเด็นของวันนี้ของผม คือ ผมชอบกีต้าร์ รุ่นนึง ของยี่ห้อที่ผมไมคิดว่าอยากหาไว้ครอบครองมาก่อน และเหมือนชะตาเล่นตลก เกือบโดนย้อมแมวซะแว้ววันก่อน เสียใจมักมายที่ความปราถนาไม่บรรลุผล

จึงใคร่อยากฝากเรื่องไว้ เผื่อมีน้าท่านใดสามารถสนองช่วยผลักดันให้เจตนารมณ์สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี

ก็คืิอ ว่า คือผมอยากได้ gibson พวกรุ่นตระกูล L. LG รึประมาณนี้ ซักกะตัว สภาพไม่แคร์ ขอให้เล่นได้ไปจนรุ่นหลานลูก ก็พอเพียง ส่วนราคา ก็ไม่ได้ตัง budget ไว้ ตามแต่น้าๆจะเห็นสมควร แต่ถ้าเป็นไปได้อยากให้อยู่ใน ช่วงที่ไม่ทิ้งห่างจากความสามารถนัก นะๆน้าๆ
น้าๆ อยากนำเสนอยังไงก็ตามแต่ความสะดวก
เลย จะทิ้งรุ่น รูป เบอร์ หรือจะเบอร์ เบอร์ รุ่นก็ได้ หรือจะโทรสายตรงมาที่เบอร์ผมก็ได้ ถ้า ตุณนะน้าไม่อยู่ในอารมณ์ที่จะลงไว้ให้ดู

ครับ เบอร์กระผม 0865256665
อิเมนก็มี smingnoize@gmail.com

ขอบคุณน้าคร้าบ

อะฮิๆ
31-01-2010, 03:07
Website Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: ดีคร้าบ ฮิๆ รบกวนน้าๆ นิดๆ
เอาอีกแล้วหรือน้าหมิง?
เห็นเพิ่งได้ทาคาฯพาร์เล่อไปไม่นานนี้เอง
แล้วไหงความอยากไม่สิ้นสุดเสียทีครับ
เอาๆๆๆๆๆๆๆอยากได้ก็อยากได้ไป
ไม่ช่วยอะไรหรอก...
แค่มาแซวเล่นเพราะนึกสนุกเท่านั้น
ขอให้พบขอให้เจอในสิ่งที่ตามหาครับ...
โชคดี............
(This post was last modified: 31-01-2010, 03:28 by boobyblue.)
31-01-2010, 03:17
Find Like Post Reply
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
RE: ดีคร้าบ ฮิๆ รบกวนน้าๆ นิดๆ
มีอยู่ตัวนึงแต่ลูกพี่ไม่ยอมให้ขาย เลยไม่มีเงินซื้อตัวใหม่ซะที Big Grin

[Image: guitar.jpg]
I haven't got a clue.
31-01-2010, 04:45
pizuuh Offline
Senior member

จริง ๆ แล้วผมก็ชอบรุ่น L-130 มาก ๆ เช่นกันครับ ผมรู้สึกว่าทรงมันสวยดีครับไม่ใหญ่เกินไป อินเลย์ก็สวยงาม

หัวก็ดูสวยงามมาก ยิ่งเห็น Viki Genfan เล่นแล้วยิ่งอยากได้ อิอิ

[Image: l130.jpg]

แต่ด้วยความบังเอิญปนสับสน มึนงงเล็กน้อย

เลยไปได้เจ้า gibson J-190ec มาจากพี่คนหนึ่ง

ตอนเอาไปลองบ้านน้ากฤษณที่งานก่อนปีใหม่เสียบเข้าแอมป์อคูสติค ซิงเกิ้ลคอล์ยมีเสียงจี่ครับ

แต่พอผมใช่เล่นที่ร้านอาหารเสียบตรงเข้า mixer ซิงเกิ้ลคอล์ยไม่มีเสียงจี่เลย หนาอ้วนมากด้วยครับ เลยเกิดอาการงงว่าทำไมจี่กับแอมป์ แต่ไม่จี่กับ mixer

แต่มีปัญหาเรื่อง balance ของทั้งสองปิคอัพเหมือนกัน แต่เล่นแล้วรู้สึกชอบมากครับไม้ข้างและหลังเป็นเมเปิ้ล เสียงนี่ผมชอบมากเลยครับ แต่บางครั้งก็ยังโหยหาโทนเสียงโรสวูดบ้างครับอิอิ

ถ้าว่าง ๆ มาลองเล่นของผมก็ได้ครับน้า

[Image: j190.jpg]
[Image: dsc02056medium.jpg]

ของผมเป็นสี natural ครับ

หรือน้าท่านใดมี gibson ทรง L-130 หรือรุ่น L-130 เลยลองมากแลกกันเล่นซักแปปก็ดีครับ

แบบว่าคลั่งไคล้ L-130 มากๆ และอยากลองเช่นกันครับ ^^
(31-01-2010, 04:45)BENZ Wrote: มีอยู่ตัวนึงแต่ลูกพี่ไม่ยอมให้ขาย เลยไม่มีเงินซื้อตัวใหม่ซะที Big Grin

[Image: guitar.jpg]

ของน้า BENZ ไม่ทราบว่าเป็นทรง concert แบบมี cutaway หรือเปล่าครับ

สวยมากเลยครับผม อยากทราบว่ารุ่นอะไรครับผม
Smile stupid is as stupid does Smile
(This post was last modified: 31-01-2010, 13:35 by pizuuh.)
31-01-2010, 13:33
Member

(31-01-2010, 03:17)boobyblue Wrote: เอาอีกแล้วหรือน้าหมิง?
เห็นเพิ่งได้ทาคาฯพาร์เล่อไปไม่นานนี้เอง
แล้วไหงความอยากไม่สิ้นสุดเสียทีครับ
เอาๆๆๆๆๆๆๆอยากได้ก็อยากได้ไป
ไม่ช่วยอะไรหรอก...
แค่มาแซวเล่นเพราะนึกสนุกเท่านั้น
ขอให้พบขอให้เจอในสิ่งที่ตามหาครับ...
โชคดี............

5555 ครับพี่บ้อบบี้บลู้วส์ซี่ แต่ตอนนี้ก็เข้าใกล้จุดสิ้นสุดของหมวดหมู่ เครื่องดนตรี 6 สายแล้วครับ เพราะนึกไม่ออกว่ามันจะมีทรงอะไรที่ทำให้เป็นประเด็นอีก
ประกอบกับว่างงาน เพราะเสร็จงานไปแล้ว เลยมีเวลาฟุ้งซ่านมากครับ

พี่ทำเพลงเป็นไงบ้างครับ มีไรให้รับใช้ไหม บอกมาได้เลยพี่ ยินดีและไม่คิดมูลค่าใดๆ
(31-01-2010, 13:33)pizuuh Wrote: จริง ๆ แล้วผมก็ชอบรุ่น L-130 มาก ๆ เช่นกันครับ ผมรู้สึกว่าทรงมันสวยดีครับไม่ใหญ่เกินไป อินเลย์ก็สวยงาม

หัวก็ดูสวยงามมาก ยิ่งเห็น Viki Genfan เล่นแล้วยิ่งอยากได้ อิอิ

[Image: l130.jpg]

แต่ด้วยความบังเอิญปนสับสน มึนงงเล็กน้อย

เลยไปได้เจ้า gibson J-190ec มาจากพี่คนหนึ่ง

ตอนเอาไปลองบ้านน้ากฤษณที่งานก่อนปีใหม่เสียบเข้าแอมป์อคูสติค ซิงเกิ้ลคอล์ยมีเสียงจี่ครับ

แต่พอผมใช่เล่นที่ร้านอาหารเสียบตรงเข้า mixer ซิงเกิ้ลคอล์ยไม่มีเสียงจี่เลย หนาอ้วนมากด้วยครับ เลยเกิดอาการงงว่าทำไมจี่กับแอมป์ แต่ไม่จี่กับ mixer

แต่มีปัญหาเรื่อง balance ของทั้งสองปิคอัพเหมือนกัน แต่เล่นแล้วรู้สึกชอบมากครับไม้ข้างและหลังเป็นเมเปิ้ล เสียงนี่ผมชอบมากเลยครับ แต่บางครั้งก็ยังโหยหาโทนเสียงโรสวูดบ้างครับอิอิ

ถ้าว่าง ๆ มาลองเล่นของผมก็ได้ครับน้า

[Image: j190.jpg]
[Image: dsc02056medium.jpg]

ของผมเป็นสี natural ครับ

หรือน้าท่านใดมี gibson ทรง L-130 หรือรุ่น L-130 เลยลองมากแลกกันเล่นซักแปปก็ดีครับ

แบบว่าคลั่งไคล้ L-130 มากๆ และอยากลองเช่นกันครับ ^^
[quote='BENZ' pid='108305' dateline='1264887942']
มีอยู่ตัวนึงแต่ลูกพี่ไม่ยอมให้ขาย เลยไม่มีเงินซื้อตัวใหม่ซะที Big Grin

ของน้า BENZ ไม่ทราบว่าเป็นทรง concert แบบมี cutaway หรือเปล่าครับ

สวยมากเลยครับผม อยากทราบว่ารุ่นอะไรครับผม

ที่น้าพิสูจน์นำเสนอก็สวยครับ แต่มันออกอารมณ์ hollow แบบ ซักยี่ห้อที่ Wes Montgomery ใช้ ผสมโรงไปอะครับ ผมจะชอบอะไรแบบ ลูกทุ่ง blues บ้านนอก ไม่หรูหราแต่มี attitude ในการออกแบบ ประมาณพวก L1, L0, LG หรือที่มันใกล้เคียงกับยุค ก่อน 1950 มากที่สุด ลองไปดูใน link ครับมี
ตย อื้ออ้า โอ้เย่
http://www2.gibson.com/Products/Acoustic...-King.aspx

น้าพิสูจน์ลองหา di box แบบ active มาพกติดตัวไว้ อาจจะช่วยลดภาวะ สถานการณ์เสียงจี่แบบฉุกเฉินได้ครับ ยี่ห้อแบบ behringer ก็เอาอยู่แล้วมือสองก็น่าจะราวๆ 2000-3000 ส่วนใหญ่ใช้กับ bass keyboard mic เพื่อทำให้สัญญาณ unbalanced เป็น balanced ลดจี่ ลดหัม เป็นทางออกสุดประหยัดที่อยากแนะนำ

ถ้าเกิดไม่รังเกียจ ขอผมไปลองของน้าพิสูจน์เป็นประสบการณ์ ซึมซับเพื่อเปรียบเทียบกับตัวอื่นได้ก็จะเยี่ยมยอสสส ปลอดสารไปเลยแฮ ครับ
(This post was last modified: 31-01-2010, 14:23 by shmoinync.)
31-01-2010, 14:03

มาลองได้ครับผมอยู่ที่ ม.ธรรมศาสตร์รังสิตเลยครับ

เล่นดนตรีก็ร้านข้างหอพักนี่แหละครับ สบาย ๆ

ตอนนี้ยังไม่มีตังซื้อ di. box เลยครับยังจ่ายหนี้กีต้าร์ไม่หมดเลยอิอิ

พอดีอาศัยว่าเล่นแค่ 2 ร้านใกล้หอพักเสียบตรงเข้า mixer แล้วไม่มีปัญหาเลยใช้แบบนี้ไปก่อน

มือกะตังค์เมื่อไหร่จะถอย LR.Baggs PARA acoustic D.I. กะเขาบ้างครับ อิอิ

ปล.ตัว blues king ที่น้า ชมอยนิ้ง (อ่านแบบนี้รึเปล่าครับ) แนบมาผมเห็นที่ ร้านมิวสิคคอนเสพครับ แต่เป็นรุ่นซิกเนอเจอร์ของใครซักคนนี่แหละครับ

แต่ยังไม่ได้ลองครับ น้าไปลองเมื่อไหร่เรียกผมไปด้วยนะครับ ^^
Smile stupid is as stupid does Smile
(This post was last modified: 31-01-2010, 14:55 by pizuuh.)
31-01-2010, 14:53
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
(31-01-2010, 13:33)pizuuh Wrote: ของน้า BENZ ไม่ทราบว่าเป็นทรง concert แบบมี cutaway หรือเปล่าครับ

ของผมรุ่น Lc-1 ครับน้า pizuuh Tongue

ส่วนตัวซ้าย Yamaha ครับ น้า สหมอยนิ้ง แก่มากแล้วครับ Big Grin
I haven't got a clue.
31-01-2010, 16:28
Member

(31-01-2010, 14:53)pizuuh Wrote: มาลองได้ครับผมอยู่ที่ ม.ธรรมศาสตร์รังสิตเลยครับ

เล่นดนตรีก็ร้านข้างหอพักนี่แหละครับ สบาย ๆ

ตอนนี้ยังไม่มีตังซื้อ di. box เลยครับยังจ่ายหนี้กีต้าร์ไม่หมดเลยอิอิ

พอดีอาศัยว่าเล่นแค่ 2 ร้านใกล้หอพักเสียบตรงเข้า mixer แล้วไม่มีปัญหาเลยใช้แบบนี้ไปก่อน

มือกะตังค์เมื่อไหร่จะถอย LR.Baggs PARA acoustic D.I. กะเขาบ้างครับ อิอิ

ปล.ตัว blues king ที่น้า ชมอยนิ้ง (อ่านแบบนี้รึเปล่าครับ) แนบมาผมเห็นที่ ร้านมิวสิคคอนเสพครับ แต่เป็นรุ่นซิกเนอเจอร์ของใครซักคนนี่แหละครับ

แต่ยังไม่ได้ลองครับ น้าไปลองเมื่อไหร่เรียกผมไปด้วยนะครับ ^^

รุ่นนั้นรู้สึกว่าจะเป็น signature ของ แคบหมู มั้งครับ (keb mo) สวยดีครับจากในรูป แต่ตัวที่โดนความชอบพื้นฐานเป็นรุ่น L1 กะ blues master ครับ ซึ่งคิดว่าน่าจะราคาถูกที่สุดถ้าเทียบกับ รุ่นอื่นๆ ในตระกูลเดียวกัน ลองโทรไปเชคเรียบร้อย ซัก วันพรุ่งนี้วันพรุ่งกะแวะไปลอง ครับผม
(31-01-2010, 16:28)BENZ Wrote:
(31-01-2010, 13:33)pizuuh Wrote: ของน้า BENZ ไม่ทราบว่าเป็นทรง concert แบบมี cutaway หรือเปล่าครับ

ของผมรุ่น Lc-1 ครับน้า pizuuh Tongue

ส่วนตัวซ้าย Yamaha ครับ น้า สหมอยนิ้ง แก่มากแล้วครับ Big Grin

ตกลงผม หรือ กีต้าร์ที่ แก่มากแล้ว
ถ้าผมล่ะก็ยังไม่แก่เท่าไหร่ครับ รู้สึกได้ 555
รุ่นไรอะครับ น่าดึงดูดมาก
(This post was last modified: 31-01-2010, 19:05 by shmoinync.)
31-01-2010, 19:03

รุ่น แค๊ปหมู ถ้าจะไปลองต้องเอาน้ำพริกหนุ่มไปด้วยนะครับ จะได้ออกรสชาติ

ถ้าน้าสมิงน้องไปวันอังคารนี่ผมว่างนะเผื่อไปด้วยกัน อิอิ

กะว่าจะเข้าไปร้านมาม่าเหลืองด้วยครับ ^^
31-01-2010, 19:44
Member

ได้ครับโทรมานัดแนะด้วยครับ เดี๋ยวจะคลาดกันหลงทาง ยิ่งไม่ค่อยออกจากบ้านบ่อย ไม่รู้ตึกรามบ้านเมืองจะพัฒนาไปถึงไหนแล้ว ได้ข่าวว่ามีรถยนต์ไม่ใช้ล้อเป็นที่นิยมในหมู่วัยรุ่น
31-01-2010, 19:49

Forum Jump: