Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้า ๆ มีความคิดเห็นอย่างไรกับ กีตาร์ช่างไทยในปัจจุบันนี้ครับ
Author Message
TooNyTooN Offline
Member

Likes Given: 0
น้า ๆ มีความคิดเห็นอย่างไรกับ กีตาร์ช่างไทยในปัจจุบันนี้ครับ
ผมพึ่งได้สัมผัสกับกีตาร์ handmade ฝีมือคนไทยครับ เป็นของช่างมดครับ ความรู้สึกส่วนตัว ผมว่าผมชอบเลยล่ะครับ เลยอยากแชร์ประสบการณ์กับน้า ๆ ที่เคยสั่งทำกีตาร์ กับช่างคนไทยครับ ว่าช่างแต่ละคนทำกีตาร์ออกมาแล้ว ดี ไม่ดี มีเอกลักษณ์ยังไง เทียบกับกีตาร์ brand ในราคาพอ ๆ กัน แล้วคุ้มมั้ย กับการที่ต้องเสี่ยงเืพื่อสั่งทำกีตาร์ขึ้นซักตัวหนึ่ง เอาแบบตรงไปตรงมาเลยน่ะครับ จะได้พอเห็นแนวทางครับผม
23-01-2010, 01:18
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: น้า ๆ มีความคิดเห็นอย่างไรกับ กีตาร์ช่างไทยในปัจจุบันนี้ครับ
ผมเห็นว่า ช่างมด เป็นหนึ่งในช่างที่มีฝีมือ เมื่อเทียบกับประสบการณ์

วันงาน Meeting # 5 จะได้พบปะพูดคุยกับช่างกีตาร์ไทยทำ หลายท่าน
อย่าพลาดก็แล้วกันครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
23-01-2010, 06:24
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: น้า ๆ มีความคิดเห็นอย่างไรกับ กีตาร์ช่างไทยในปัจจุบันนี้ครับ
ช่างไทยเก่งครับ...
เทียบกับกีตาร์ brandสู้ได้แน่นอน
แต่ผมอยากให้....
เปิดใจอย่างมีเหตุผล...
ให้โอกาส...
ส่งเสริม...
สนับสนุน...
งานดีๆจะไม่เกิดขึ้นเลยหากเรายังดูถูกกันเอง!!!
23-01-2010, 13:38
Find Like Post Reply
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
เท่าที่ได้เคยเล่นกีต้าร์ของช่างมดมา 3 ตัวผมว่าทำเสียงได้สม่ำเสมอดีครับ คือแต่ละตัวเสียงจะคล้ายๆกัน และเสียงเปิดดีตั้งแต่ยังใหม่
Just for fun!
23-01-2010, 18:19
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
ผมภูมิใจ และชื่นชม ฝีมือทำกีตาร์ของช่างคนไทยมาก อยากไปเรียนทำเองซักตัว

จีน เกาหลี ยังทำ ออกมาขายในเมืองไทยได้เลย
23-01-2010, 18:51
TooNyTooN Offline
Member

ผมมีโอกาสได้ลองทรง OM ที่แกทำมา สองตัว ซึ่ง spec เหมือนกัน ต่างกันที่ head stock เสียงไปในทิศทางเดียวกันครับ ซึ่งผมก็ชอบเลยล่ะครับสำหรับทรง OM ที่ช่างมดทำ อาจจะไม่ได้ชอบที่สุ้มเสียงโดย 100 % แต่ การจับเล่นมันช่างเข้ามือผมจริง ๆ เลยครับ เล่นง่ายมาก ไม่ต้องออกแรงเยอะ ผมว่าผมยังชอบกว่า martin ที่ผมเคยมีอีกครับ ผมเคยใช้ martin OOOC-16rgte ครับ
23-01-2010, 19:05
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถ้าคุณใด้มีโอกาสทำกีต้าร์ในฝันของคุณให้เป็นตัวจริงโดยฝีมือช่างไทยซักตัวเหมือนผม ผมบอกใด้เลยว่า

"มันจะเป็นกีต้าร์ที่คุณรักที่สุด"

เพราะมันถูกสร้างมาเพื่อคุณคนเดียว คุณจะใด้เป็นเจ้าของโดยไม่เคยมีชายอื่นใด้จับต้องมันมาก่อน เสียงของมันจะดีขึ้นเรื่อยๆตามอายุของมัน เรื่องปวดหัวของกีต้าร์ฝรั่งที่มาอยู่เมืองไทยแล้วเป็นโรคแพ้อากาศก็ไม่มีเพราะมันแปรสภาพจากต้นไม้มาเป็นกีต้าร์ในสภาพความร้อนและความชื้นของเมืองไทย

แต่ยิ่งไปกว่านั้นก็คือ "มันจะเป็นกีต้าร์ที่รักคุณที่สุด"

ถ้าไม่เชื่อก็ลองขายต่อดูครับว่าจะมีคนซื้อไหม
23-01-2010, 20:06
Find Like Post Reply
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
เท่าที่เคยลองของช่างมด คุณภาพคุ้มราคาแน่นอนครับ ถ้ารู้ตัวเองต้องการอะไร จัดไปเลยครับอิอิ
แต่ของช่างนิด ก็มีทำสายเหล็กนะครับ ได้ลองไม้หน้าอะดิลอนเดรก หลังเป็นพยุงครับช่างบอก เจ้าของเอามาจากกระไดบ้านเก่า(โอ้แม่จ้าวว!!!) ซุ่มเสียงดีมากสุขุมนุ่มลึกกว่าโรสวูสซะอีกแต่ไม่กังวาลเท่า ดีกว่าเดรทน็อทแบรนในราคาเท่ากันบางตัวซะอีกครับ

ส่วนตัวมีสเปคในฝันเช่นกันครับ แต่ตอนนี้พักไว้ก่อนคงอีกนาน555
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
24-01-2010, 02:51
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
(23-01-2010, 18:51)นริศ วงษ์เวช Wrote: ผมภูมิใจ และชื่นชม ฝีมือทำกีตาร์ของช่างคนไทยมาก อยากไปเรียนทำเองซักตัว

จีน เกาหลี ยังทำ ออกมาขายในเมืองไทยได้เลย

brand ของ ไทย เช่น คาราบาว น่าจะมีรุ่น hand made สูงๆ ที่ใช้ ฝีมือของช่างไทยบ้างก็น่าสนใจน่ะครับ ปัญหาที่ทำให้ breand ไทยไม่แพร่หลาย ผมว่าน่าจะเนื่องจากราคา ค่อนข้างสูง เมื่อกับ brand ที่ติดตลาดแล้ว ทำให้หลายคนไม่มั่นใจเวลาขายต่อ ถ้าราคาถูกลงกว่านี้ ก็ไม่แน่น่ะครับ
25-01-2010, 10:20
Jazzy Metal Offline
Senior member

เท่าที่เคยลองกีตาร์จากGt. Maker คนไทยหลาย หลายๆ ตัว ผมว่าคุณภาพไม่ได้แพ้ Maker ชาวต่างชาติแน่ๆ ครับ (ขนาดคนต่างชาติยังมาสั่งกีตาร์จาก Maker ไทยหลายตัวเลย) ราคาถือว่าถูกครับ เพราะถ้าเป็น Maker ต่างชาติ เช่น American Maker แม้ว่าคนที่ยังไม่ดังถ้าเราสั่งกับเขาก็ต้องจ่ายแสนขึ้นแน่ๆ ครับ เพราะค่าเงิน ค่าแรงเขาแพงกว่าเรามาก(ทั้งๆ ที่ฝีมือบางคนอาจจะยังไม่ดีเท่า Maker บ้านเราก็ได้ครับ)

ผมเชื่อว่าคนไทยเก่งครับ ขอแค่คนไทยอย่าดูถูกกันเอง วงการกีตาร์ทั้งคนเล่น-คนทำ ของบ้านเราก็จะพัฒนาขึ้นมากแล้วครับ
(23-01-2010, 20:06)pood Wrote: ถ้าคุณใด้มีโอกาสทำกีต้าร์ในฝันของคุณให้เป็นตัวจริงโดยฝีมือช่างไทยซักตัวเหมือนผม ผมบอกใด้เลยว่า

"มันจะเป็นกีต้าร์ที่คุณรักที่สุด"

เพราะมันถูกสร้างมาเพื่อคุณคนเดียว คุณจะใด้เป็นเจ้าของโดยไม่เคยมีชายอื่นใด้จับต้องมันมาก่อน เสียงของมันจะดีขึ้นเรื่อยๆตามอายุของมัน เรื่องปวดหัวของกีต้าร์ฝรั่งที่มาอยู่เมืองไทยแล้วเป็นโรคแพ้อากาศก็ไม่มีเพราะมันแปรสภาพจากต้นไม้มาเป็นกีต้าร์ในสภาพความร้อนและความชื้นของเมืองไทย

แต่ยิ่งไปกว่านั้นก็คือ "มันจะเป็นกีต้าร์ที่รักคุณที่สุด"

ถ้าไม่เชื่อก็ลองขายต่อดูครับว่าจะมีคนซื้อไหม

น้า Pood ลองขายเจ้า Apple ดูไหมครับ
ผมว่าเจ้า Apple ของน้า Pood จะเป็น กีตาร์ของคนคนเดียว
ที่จะถูกขอจองคิวซื้อมากที่สุดครับ...Tongue
++..Love Animals, Stop Eating Them..Please..++
(This post was last modified: 25-01-2010, 13:30 by Jazzy Metal.)
25-01-2010, 13:25

Forum Jump: