Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Seagull ของผมครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: Seagull ของผมครับ
ขอบคุณน้าต่าย น้าป๋อ น้านิด น้าบู น้าเวบ น้าหม่าว น้าโกสิต น้ากริด น้าคัสตอมที่มาร่วมชื่นชมครับ

เสียงมันเป็นยังไงผมบอกไม่ถูกอ่ะครับ
เอาจริงๆ แล้ว...ผมฟังออกแค่ว่าเสียงมันหนาๆ ทุ้มๆ กว่า Yamaha F-310 กับ Celebrity CC-024 ตัวเก่าแค่นั้นเองครับ
ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นเพราะสายเบอร์ 12 ครับ ไม่น่าเกี่ยวกับเรื่องเอกลักษณ์เสียงอะไรครับ
เสียงดังฟังชัดกว่าตัวเก่าครับ แต่คิดว่าไม่ดีกว่าตัวเก่าอ่ะครับ มันแค่คนละแบบ ทำนองนี้ครับ

อีกเรื่องนึงครับ เรื่องของวิธีการเล่นน่ะครับ
Seagull ตัวนี้คอมันค่อนข้างกว้าง มันเลยเล่นแบบ ดึงๆ ตบๆ แปะๆ (นึกออกไหมครับ) ได้ง่ายกว่า
เพราะไม่ค่อยจะกดพลาดไปโดนสายอื่นจนทำให้เสียงบอดครับ เล่นในสไตล์นี้จะไพเราะดีด้วยครับ เสียงชัดดี
แต่สำหรับการตีคอร์ด สำหรับผม...ผมว่ามันตียากเหมือนกันครับ
เพราะระยะห่างตั้งแต่สาย 6 มาถึงสาย 1 มันยาวขึ้นน่ะครับ (เพราะคอมันกว้างกว่า)
ถ้าจะตีคอร์ดต้องตีให้เร็วกว่าเดิม
เพื่อให้สายทุกสายมันส่งเสียงพร้อมกันมันถึงจะฟังดูมีพลังและเป็นกลุ่มก้อนอ่ะครับ งงไหมครับ?
(ถ้าเป็นตัวเก่า 2 ตัวที่บ้าน คอมันจะแคบกว่า ตอนที่ตีคอร์ดแบบปกติระยะเวลาตั้งแต่ปิ๊กโดนสาย 6 จนลากมาถึงสาย 1 มันแทบจะพร้อมกันทั้ง 6 เส้นเลย มันเลยตีคอร์ดง่ายกว่าครับ)
แต่เรื่องนี้ก็ไม่น่าใช่ปัญหาใหญ่อะไรล่ะครับ
ใช้เวลาสักพักก็น่าจะจับทางวิธีการเล่นที่เหมาะสมกับเจ้าตัวนี้ได้ครับ

นอกนั้นก็งั้นๆ อ่ะครับ พอใจที่ความสวยงามและรูปลักษณ์ภายนอกด้วยครับ
อย่างที่น้าต่ายบอกเลยครับว่ามันดูบึกบึน
ผมก็มองว่ามันบึกบึน ถึกๆ ดีนั่นล่ะครับ เลยชอบมากกกกกกก Cool
ส่วนน้าคัสตอมก็ชอบเหมือนผมครับ ผมช๊อบชอบนกที่ fret 12 ครับ Big Grin

ถ้ามีโอกาสผมจะยกไปให้ทุกคนลองนะครับ อยากรู้มากเลยว่าจะได้ความเห็นจากทุกคนว่ายังไงบ้างครับ Smile
21-01-2010, 15:30
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Seagull ของผมครับ - by dear709 - 21-01-2010, 15:30

Forum Jump: