Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Best Poem of 2006 by African kid
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
Best Poem of 2006 by African kid
บทกวีสั้นๆที่ได้รับเลือกให้เป็นสุดยอดในปี 2006 เสนอชื่อโดย UN (United Nations หรือสหประชาชาติ) เขียนโดย เด็กแอฟริกัน

This poem was nominated by the UN as the best poem of 2006 written by an African kid
------------------------------

When I born, I black : เมื่อผมเกิด ผมผิวดำ

When I grow up, I black : เมื่อผมโตขึ้น ผมก็ยังผิวดำอยู่

When I go in Sun, I black : เมื่อผมอยู่ใต้แสงแดด ผมก็คงยังผิวดำ

When I scared, I black : เมื่อผมกลัว ผมก็ผิวดำ

When I sick, I black : เมื่อผมป่วย ผมก็ยังผิวดำ

And when I die, I still black : และเมื่อผมตาย ผมก็ยังคงผิวดำ

And you white fellow : และคุณ...เพื่อนมนุษย์ผิวขาว

When you born, you pink : เมื่อแรกเกิด คุณมีผิวสีชมพู

When you grow up, you white : เมื่อคุณโตขึ้น คุณมีผิวสีขาว

When you go in sun, you red : เมื่อคุณอยู่ใต้แสงแดด คุณมีผิวสีแดง

When you cold, you blue : เมื่อคุณหนาว คุณมีผิวสีน้ำเงิน

When you scared, you yellow : เมื่อคุณกลัว คุณมีผิวสีเหลือง

When you sick, you green : เมื่อคุณป่วย คุณมีผิวสีเขียว

And when you die, you grey : และเมื่อคุณตาย คุณมีผิวสีเทา

And you calling me colored?? : แล้วคุณมาเรียกผมว่า คนผิวสี?
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 20-11-2007, 23:29 by .::.pOoH.::..)
20-11-2007, 23:19
Find Like Post Reply
pinkuitarz Offline
แก๊งสาวซ่าส์..ฮาระเบิด!!

RE: Best Poem of 2006 by African kid
โห... 555 กร๊ากกก บทกวีนี้ถูกใจปิ๊งมากๆเลยแหละค่ะ ดีที่มีทั้งภาษาอังกฤษและภาษาไทยคู่กัน อ่านแล้วชวนให้คิดตามไปด้วย.. สุดยอดเลยอ่า อิอิ ชอบค่ะ ชอบ ขอบคุณน้า pOoH ที่นำมาลงให้ได้อ่านกันนะคะ Big Grin

ปล. บทกวีนี้... คงถูกใจน้ากรรมกรน่าดูเลยล่ะสิคะ?!?

ล้อเล่นค่า แซวๆ Tongue
[Image: Cute-hi5-39.gif]

(This post was last modified: 20-11-2007, 23:25 by pinkuitarz.)
20-11-2007, 23:24
Website Find Like Post Reply
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
RE: Best Poem of 2006 by African kid
pinkuitarz Wrote:โห... 555 กร๊ากกก บทกวีนี้ถูกใจปิ๊งมากๆเลยแหละค่ะ ดีที่มีทั้งภาษาอังกฤษและภาษาไทยคู่กัน อ่านแล้วชวนให้คิดตามไปด้วย.. สุดยอดเลยอ่า อิอิ ชอบค่ะ ชอบ ขอบคุณน้า pOoH ที่นำมาลงให้ได้อ่านกันนะคะ Big Grin

ปล. บทกวีนี้... คงถูกใจน้ากรรมกรน่าดูเลยล่ะสิคะ?!?

ล้อเล่นค่า แซวๆ Tongue

คงจะถูกใจกัน หลานปิ๊ง ส่วนอามีภาพมาประกอบครับ

สุดท้ายเค้าก็หากันเจอ ดีใจด้วยจริงๆ กับพี่น้องคู่นี้
20-11-2007, 23:35

ยอมรับจริงๆครับว่าบ้านเรามีอารมณ์ขันเหลือเฟือตั้งแต่เด็กยันผู้ใหญ่Big Grin

ตอนผมอ่านครั้งแรก ซึ้งและอึ้ง ตลกและเศร้าใจไปพร้อมๆกัน นึกถึงหนังเรื่อง Amistad ของ Steven Spielberg....Sad

Attached Files Image(s)

20-11-2007, 23:43
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
.::.pOoH.::. Wrote:This poem was nominated by the UN as the best poem of 2006 written by an African kid
......
And you calling me colored?? : แล้วคุณมาเรียกผมว่า คนผิวสี?

เห็นพ้องต้องกัน....
21-11-2007, 10:52

SARUN Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:This poem was nominated by the UN as the best poem of 2006 written by an African kid
......

เห็นพ้องต้องกัน....

เดี๋ยวตีตาย!
21-11-2007, 12:05
Ether Offline
อี๋เถอ โกวเนี้ย..ปัญจบุปผา แห่งวังฟ้า

poPPie Wrote:คงจะถูกใจกัน หลานปิ๊ง ส่วนอามีภาพมาประกอบครับ
สุดท้ายเค้าก็หากันเจอ ดีใจด้วยจริงๆ กับพี่น้องคู่นี้

หึหึ เดี๋ยวปั๊ดสะบัดสีใส่ซะนี่
21-11-2007, 12:27
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
คำว่า colored people เป็นคำที่คนอเมริกันใช้เรียกคนที่ไม่ใช่คนผิวขาว(caucasian) ทั้งหมดครับ
ถ้าเป็นอังกฤษจะสะกดว่า coloured people

สมัยก่อนนั้นคนอเมริกันจะเหยียดผิวอย่างมาก เวลาขึ้นรถโดยสารพวก colored people จะต้องไปนั่งด้านหลัง
สมัยนี้คำว่า colored ถือว่าเป็นคำดูถูกเหยียดหยามครับ กลอนบทนี้เป็นการประชดพวกคนผิวขาวว่าทำไมเองถึง
ไม่เรียกข้าว่า black แต่ดันมาเรียกว่า colored ทั้งฯที่พวกเองนั่นแหละเปลี่ยนใด้ตั้งหลายสีแต่ข้าสีดำตลอดเว้ย

สมัยผมอยู่ที่โน่นคนผิวขาวส่วนมากก็ยังรังเกียจคนผิวดำอยู่แต่ไม่ค่อยกล้าดูถูกคนผิวเหลืองเพราะเพิ่งรบแพ้เขามา
หยกฯในเวียตนาม
21-11-2007, 12:32
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

เลือดสีขุ่น ???????
Acoustic is my life..........
21-11-2007, 12:39
Website Find Like Post Reply
bobonuii19 Offline
Senior member

ว้าววววววว สุดยอดเลยค่ะ ขอยกนิ้ว โป้งให้ น้า Pooh กะ น้า Pood เลยค่ะ ตอนที่ป้าดู Amistrd เนี่ย ป้ารู้สึกประทับใจม๊าก ๆ เลยค่ะ (ประทับใจในความหล่อของพระเอก) อ้าววววววว ไม่ช่ายยยยค่ะพี่น้อง หนังเค้าดีม๊าก ๆ เลยค่ะ

Amistrd
ภาพยนตร์เรื่องแรกของ สตีเว่น สปีลเบิร์ก ที่สร้างให้ ดรีมเวิกส์ พิคเจอร์ ?Amistad? ร่วมด้วยดาราชั้นนำอย่าง มอร์แกน ฟรีแมน แอนโธนี่ ฮอปกิ้นส์ จิมอน ฮอว์นชู แมทธิว แม็คคอนนาเฮย์ ด้วยพลังและความทุ่มเทในการสร้างสรรภาพยนตร์ ?Amistard? จึงได้รับเกียรติถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลออสการ์สี่รางวัลในสาขา นักแสดงสมทบ (แอนโธนี่) เพลงประกอบ เครื่องแต่งกาย และถ่ายภาพยอดเยี่ยม

ทั้งหมดถูกดัดแปลงจากเรื่องจริง ภาพยนตร์ถูกสร้างขึ้นเพื่อระลึกถึงการเดินทางอันน่าทึ่งของกลุ่มทาสแอฟริกัน ที่ยึดเรือของนักค้าทาส และพยายามเดินทางกลับสู่บ้านเกินอันเป็นที่รัก เมื่อเรือ La Amistad ถูกยึด เหล่าทาสได้เดินทางมาถึงสหรัฐ พวกเขาถูกกล่าวหาในคดีฆาตกรรมและต้องเฝ้ารอชะตากรรมของพวกเขาอยู่คุก

การต่อสู้คดีอันน่าประทับใจในศาลกลายเป็นที่จับตามองทั้งประเทศ ในการต่อสู้กับรากฐานกระบวนการยุติธรรมของอเมริกัน แต่ความพยายามของชายหญิงเหล่านั้น มันเป็นเพียงการสู้เพื่อสิทธิพื้นฐานของมวลมนุษย์... มันคืออิสรภาพ
21-11-2007, 14:08

Forum Jump: