Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยด้วยคับ..ฟลามิงโก...สเปน...ผมเข้าใจอะไรผิดป่ะเนี่ย
Author Message
ton666 Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ช่วยด้วยคับ..ฟลามิงโก...สเปน...ผมเข้าใจอะไรผิดป่ะเนี่ย
เออ....ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนนะครับว่า ผมเองก็ไม่ค่อยทราบประวัตเท่าใหร่

ตอบเท่าที่พอจะรู้นะครับ

เอาตรงประเด่นเลยนะครับ อย่างที่เค้าบอกใว้นั่นเเหละครับใช่เลย ถ้านั่งเเยกกันเป็นส่วนๆเเล้ว

เพลงflamencoเเท้ๆ เเตกต่างจากเพลงspainอยู่มากพอสมควรครับ

ความรู้สึกของผมโดยส่วนตัวนะครับ flamencoนั้น น่าจะได้รับอิทพลมาจาก เปอร์เซีย เต็มๆครับ

ส่วนเพลงspainนั้น ผมว่ามันก็คือเพลง flamenco ที่ได้รับอิทพล เเละผสมผสาน จากดนตรีคลาสสิคอีกทีหนึ่ง

อย่างที่เค้าบอกนั่นเเหละครับ ถ้าเป็นเพลงspainจะออกทางอ่อนหวานนิ่มนวลมากกว่า

เเต่flamencoนั้น จะดุดันเเละเร่าร้อนกว่าเยอะครับ

ทีนี้ข้อที่ว่า สงสัยว่า อย่างทีพี่เบริตเล่นนั้น มีตัวอย่างหรือเเบบอย่างมั้ย

วิธีการเล่นของพี่โรเบริตนั้น เรียกว่าเข้าขั้นเทพเลยครับ

คือเเก่เอา วิธีการเล่นเเบบ flamencoเเท้ๆ มาผสมกับ flamenco pop ครับ

ฟังไม่ผิดหรอกครับ flamenco pop นี่เเหละครับ ซึ่งเป็นอะไรที่ พี่เบริต เเก่ทําออกมาได้อย่าง ลงตัวมากๆครับ

ทีนี้ เรื่องที่อยากรู้ว่าพี่โรเบริต์ เเก่เล่นเหมือนใครหรือไสตล์ คล้ายใคร ก็ลองดูอันนี้ครับ

อันเเรกนี้ผมให้เป็น ที่สุดเเห่งยุค ของflamencoครับ

http://www.youtube.com/watch?v=AqRjtSp3U...re=related

คราวนี้มาถึงอันที่สองครับคือเเบบflamenco popครับ วงนี้ก็เป็น ที่สุดเเห่ง flamenco pop เช่นเดียวกัครับ

http://www.youtube.com/watch?v=mifnMC_Kn...re=related

ผมก็คงให้ข้อมูลได้เเค่ประมาณนี้เเหละครับ อย่างที่ผมเคยเกริ่นไว้ครั้งหนึ่ง ตอนที่ผมได้เคยสทนากับน้า bobbyswingsไว้ว่า

ถ้าจะเล่นเเนวนี้ต้องเตรียมใจ รับความอ่างว้าง เเละโดดเดียวไว้ด้วยครับ อย่างกระทู้นี้ผมเองก็ นานๆจะเข้ามาสักครั้ง

ซึ่งดูจากวันโพส เเล้วนับว่าน้า bobbyswings โชคดีมากครับ

ก็อาจช่วยอะไรไม่ได้มากนักนะครับ เเต่ถ้ามีอะไรให้ช่วย ผมก็ยินดีครับ เพราะตัวผมเองก็ยังงูๆปลๆาอยู่เลยครับ

สุดท้าย ฟากคําพูดของพี่เบริต์ไว้ให้คิดครับ ''พี่ไม่อยากนอนเลย อยากซ้อมมันทั้งวันทั้งคืนนนนนนนนนนน''

โชคดีนะครับ
มั่วตัวพ่อ....ของจริงครับ พี่น้องครับ
(This post was last modified: 22-01-2010, 06:34 by ton666.)
22-01-2010, 04:16
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ช่วยด้วยคับ..ฟลามิงโก...สเปน...ผมเข้าใจอะไรผิดป่ะเนี่ย - by ton666 - 22-01-2010, 04:16

Forum Jump: