Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีใครรู้จักกีต้าร์ยี่ห้อ Cordoba (หรือกีต้าสายไนล่อนยี่ห้ออื่นๆ) บ้างครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
มีใครรู้จักกีต้าร์ยี่ห้อ Cordoba (หรือกีต้าสายไนล่อนยี่ห้ออื่นๆ) บ้างครับ
มีใครรู้จักกีต้าร์ยี่ห้อ Cordoba บ้างครับ
ขอย้อนความ (ย๊าวยาว) หน่อยนะครับ

เนื่องจากผมเริ่มสนใจกีต้าสายไนล่อนที่มีขนาดคอไม่กว้างเหมือนกีต้าร์คลาสสิค
(ชอบ Live High ของ Jason Mraz มากครับ เลยอยากได้เสียงของกีต้าร์สายไนล่อนมาเล่นตีคอร์ดเลียนแบบเค้าครับ)
ในงบประมาณ 20,000 บวกได้ไม่เกิน 2,000
ปรากฏว่ามันหายากเหลือเกินครับ
ในไทยเจออยู่ยี่ห้อเดียวคือ Cort CEC-5 ครับ

[Image: 3cec5.jpg]

เสียงของมัน สำหรับผมก็โอเคนะครับ (หาดูจาก YouTube)
เสียอย่างเดียวไม่ชอบทรงของมันอ่ะครับ มันกว้างๆ อ้วนๆ ยังไงไม่รู้
(เอา look ไว้ก่อน เสียงไว้ทีหลังครับ Tongue)

หาไปหามา จนเจอยี่ห้อที่สนใจอยู่ 2 ยี่ห้อครับ
ยี่ห้อที่ 1 คือ K.Yairi CE-2 ฟลุ๊คชิบเป๋งเลยครับ บังเอิญกดลิ้งค์ๆๆๆๆ จากกูเกิ้ลไปเจอในเวบญี่ปุ่น

กับยี่ห้อที่ 2 Cordoba Fusion มีหลายรุ่นครับแยกเป็นไม้หน้า Cedar หรือ Spruce หรือ Rosewood (ไม้หน้าเลยนะครับ) หรือ Ovangkol

สำหรับตัวที่ 1 K.Yairi นั้น ชอบยี่ห้อ ทรง และความกว้างของคอมากครับ แต่ราคาสู้ไม่ไหว
ชอบรุ่น CE-2 คอ 43 มม.ที่สุดเพราะคอแคบอย่างที่ต้องการเลยครับ

[Image: ce2_resize.jpg]

หรือรุ่น CE-3 ก็ยังชอบครับ คอ 46 มม.

[Image: e2ce3.jpg]

ทั้ง 2 ตัวนี้ ราคาจะอยู่ประมาณ 120,000 เยน คงประมาณเกือบ 40,000 บาท
เกินงบไปไกลโขทีเดียว แต่ที่สำคัญที่สุด......ไม่มีปัญญาไปซื้อที่แดนปลาดิบครับ เศร้าใจ

ตัวที่ 2 ไม่รู้จักมาก่อนเลยครับยี่ห้อ Cordoba เนี่ย แต่ว่าสเปคมันโอเคอ่ะครับ รูปทรงก็ชอบ ราคาพอไหวครับ
ดูใน http://www.musiciansfriend.com นั้น
รุ่น 14 jet (หน้า Ceadar หลัง Mahogany) ราคา 500 เหรียญ (ประมาณ 18,000 บาท)

[Image: 14_jet_resize.jpg]

ส่วน 14 RS (หน้า Spruce หลัง Rosewood) ราคา 800 เหรียญ (ประมาณ 28,000 บาท)

[Image: 14_rs_resize.jpg]

ขนาดคอ 48 มม. ทั้งคู่ ถึงจะกว้างกว่า K.Yairi แต่คิดว่าน่าจะยังเล่นได้
เพราะคอกว้างเท่ากับ Seagull Artist Studio Burst ที่ผมเพิ่งซื้อมาครับ
และถ้าเป็นที่อเมริกายังพอมีลู่ทางหาซื้อได้บ้างครับ

ดูจากปัจจัยทางงบประมาณแล้วก็คงได้แค่ Cordoba Fusion 14 jet (หน้า Ceadar หลัง Mahogany) ล่ะครับ เพราะอยู่ในงบ
ใจจริงสนใจ K.Yairi CE-2 ที่สุด (เพราะคอแคบสุด...แต่เกินงบไปเกือบ 20,000)
รองลงมาก็ Cordoba Fusion 14 RS (เพราะชอบหน้า Spruce หลัง Rosewood...แต่ก็ยังเกินงบไปตั้ง 6,000)

นี่ล่ะครับ ร่ายมาซะยาว
ประเด็นคืออยากถามว่า ในไทยมีตัวแทนของกีต้าร์ Cordoba ไหมครับ เผื่อจะไปขอลองฟังเสียงได้บ้าง
(เผลอๆ อาจต่อรองราคามาอยู่ในงบได้บ้าง....มั้ง Tongue )
หรือตัวแทน K.Yairi มีในไทยไหมครับ (ถึงไม่มีปัญญาซื้อก็อยากลองครับ)
หรือน้าๆ มีกีต้าร์สายไนล่อนคอแคบยี่ห้ออื่นๆ ในงบ 20,000 บวกได้ไม่เกิน 2,000 มาแนะนำบ้างไหมครับ

ขอบคุณที่ทนอ่านมาถึงตอนนี้และสำหรับคำแนะนำครับ Smile
(This post was last modified: 18-01-2010, 23:04 by dear709.)
18-01-2010, 23:03
Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: มีใครรู้จักกีต้าร์ยี่ห้อ Cordoba (หรือกีต้าสายไนล่อนยี่ห้ออื่นๆ) บ้างครับ
ไม่รู้เรื่องที่ถามหรอกครับ
แต่ผมเห็นพี่poodมีK.Yairi ขายในวันเปิดบ้านอยู่สองตัว
ผมก็ไม่ทราบว่าพี่เขาขายไปหรือยัง?
น้าเดียร์ลองติดต่อพี่poodดูซิครับ
ราคาอาจจะเกินงบไปเล็กน้อย(29000)
แต่ผมว่ามันคุ้มกว่าเสี่ยงที่จะสั่งจากเมืองนอกครับ
เพราะของไม่ได้ลองชอบแค่รูปลักษณ์อาจไม่ใช่อย่างที่หวังครับ

น้าเดียร์ทำไมซื้อของขวัญให้ตัวเองบ่อยจัง?
19-01-2010, 00:12
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
RE: มีใครรู้จักกีต้าร์ยี่ห้อ Cordoba (หรือกีต้าสายไนล่อนยี่ห้ออื่นๆ) บ้างครับ
Yamaha FPX300
ราคากับสิ่งที่อยากได้เหมาะสมมากครับ เสียอย่างเดียวไม่ cut away
19-01-2010, 00:43
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
Cordoba ผมเคยไปนั่งเล่นอยู่สองตัวมั้งครับ แต่เล่นที่Guitarcenter นะ

ในไทยไม่เคยได้ยินมาว่าเป็นตัวแทน

ก็โอเคนะครับ แต่อีกความรู้สึกนึงก็เฉยๆอ่ะ ไม่ได้ประทับใจอะไรเป็นพิเศษ แต่ราคาน่าสนครับ ผมจำได้ว่าในร้านมันขายถูกกว่าราคาหน้าwebอีกนะ

ปล. Taylor จะออกsignature ให้Jason Mrazแล้วครับ เอาของจริงไปเลย อิๆๆๆ ไม่รู้ราคาเท่าไหร่
http://www.guitarcenter.com/Cordoba-Koa-...1166343.gc

ตัวนี้เป็นSolid Koa ทั้งตัวด้วย
(This post was last modified: 19-01-2010, 10:01 by Noname.)
19-01-2010, 09:55
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
หาประวัติมาให้แล้วครับพี่เดียร์ลองไปอ่านดู

http://en.wikipedia.org/wiki/Iv%C3%A1n_C%C3%B3rdoba

แต่ราคาคงหลายล้านอยู่ Tongue
I haven't got a clue.
19-01-2010, 10:12
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์สายไนล่อนคอเล็กนี่ผมก็ชอบนะครับ ยกเว้น Yamaha FPX300 ที่เสียงเล่นเปล่าๆมันทุเรศมากเลย

เมื่อตอนเปิดบ้านครั้งที่สองก็ขาย Takamine NPT-110N ไปสองตัว คอเล็กเสียงดีเหมือนกัน ตอนเปิดบ้านครั้งสุดท้ายก็ลงขาย K. Yairi CE-2 ที่เสียงดีขึ้นไปอีกแต่น้ายอดเยี่ยมจองไว้ ถ้าอยากใด้ก็น่าจะไม่มีปัญหาเพราะน้ายอดเยี่ยมแกจองกีต้าร์ผมไว้เกือบสิบตัวแล้วแต่ไม่เคยควักสตางค์มาซื้อเลยซักตัว

ลองเช็คที่ Music Collection ดูด้วยครับว่ามี Almansa คอเล็กหรือเปล่า เมื่อก่อนเคยลองอยู่ตัวหนึ่งแต่ราคาสามหมื่นกว่า ถ้าฟลุ้คอาจเจอ Breedlove สายไนล่อนที่ทำในเกาหลีก็เป็นไปใด้นะครับ

(ราคา 120,000 yen = 44,160 บาทยังไม่รวม VAT นะครับ)
(This post was last modified: 19-01-2010, 11:59 by pood.)
19-01-2010, 11:55
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
น้าบูฯ ครับ ไม่ใช่ของขวัญที่ผมให้ตัวเองหรอกครับ แต่แม่จะเป็นคนให้ผมครับ อิอิ Tongue
แม่จะซื้อให้อ่ะครับ Tongue แต่มีข้อแม้สำคัญว่า "ต้องเสียงเหมือนกีต้าญาติ"
(เค้าเรียนคลาสสิคอ่ะครับ เพลงที่เล่นก็แนวนั้นครับ)
เพียรพยายามถามว่ากีต้าญาติเสียงดีหรือเพราะชอบเพลงคลาสสิคหรือผมเล่นห่วยหรือไม่ชอบเสียงกีต้าสายเหล็ก
ป่านนี้ก็ยังไม่ได้คำตอบครับ
สรุปว่าซื้อก็ได้ครับกลัวเสียโอกาส (อ้อยจะเข้าปากช้างแล้วเราต้องไม่ปล่อยให้หลุดไปใช่ไหมครับ)
แต่ผมว่า....ผมซื้อมาก็เอาไปตีคอร์ดเล่นเพลงทั่วไปอยู่ดีครับ
แม่อาจเข้าใจว่าซื้อกีต้าสายไนล่อนแล้วไม่ว่าจะดีดเพลงอะไรมันก็คงเป็นเพลงคลาสสิคได้อ่ะครับ
แต่ผมไม่บอกความจริงแม่หรอกครับ 555 (หวานล่ะครับ)
ที่มาของงบประมาณก็ตามที่ว่ามาล่ะครับ
มาจาก 20,000 คือเงินแม่ (รักแม่มากครับ Smile) บวกอีก 2,000 คือเงินผมครับ (เบ่งสุดชีวิตเลยครับ) Big Grin
......................
เด๋วจะไปหาดูครับพี่เล็ก Yamaha FPX300 นะ เรื่องที่ไม่ Cutaway ไม่ใช่ปัญหาครับ
ทุกวันนี้เล่นกีต้าไม่เคยเลยเฟรต 10 เลยครับ (คอร์ด C ทาบที่นิ้วชี้อยู่เฟรต 8 อ่ะครับ ไกลสุดละ)
..........................
น้า Noname ครับ ราคาที่ Guitarcenter ถูกกว่าที่หน้า web อีกหรอครับ อยากไปอเมริกาบ้างงงงงงงงงง
อิจฉาคนแถวนู้นนน
............................
โห่ เบนซ์ ฤดูกาลที่แล้วโดนกิ๊กส์หลอกหัวปักหัวปำ หมูมากคอโดบาเนี่ย Big Grin
ไม่ซื้อหรอก วิดิชพี่เก่งกว่าเยอะ
..................
น้า pood ขายอยู่หรอครับ ผมเคยเห็นใน Gallery ไม่คิดว่าจะขายครับ
แต่ว่าเกินงบไป 7,000 ถึงน้ายอดเยี่ยมโอเค แต่แม่คงถืออีโต้รอเฉาะกบาลล่ะครับ
ต้องไปเจรจาประนีประนอมก่อนครับ
.................

ขอบคุณทุกคน ทุกคำตอบครับ
19-01-2010, 14:43
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ตัวนี้มั้ยครับ เล่นแล้วหน้าตาดีขึ้นอีก 20 % ไม่เชื่อถามคนเล่นได้ Tongue

19-01-2010, 17:20
Website Find Like Post Reply
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ในสายเอ็นที่เล่นมา ผมว่า Yamaha FPX300N เข้ามือผมมากที่สุดครับ เชฟคอทำได้ดีมากครับ รู้มาว่านักกีตาร์ชาวเอเชียสักคนเนี่ยแหละเป็นคนออกแบบรุ่นนี้ครับ คอเลยเข้ากับคนเอเชียสบายๆ เป็นไปได้ก็อยากหามาเล่นอีกครั้งครับ งบ +-20000 เนี่ยเข้าท่าสุดๆแล้วครับ ถ้าพูดถึงเรื่องการเล่น อย่างเดียวนะครับ เสียงเปล่าก็ตามที่พี่ Pood บอกนะแหละครับ หมาไม่เห่าจริงๆอิอิ แต่ถ้าเล่นในห้องเงียบๆ ผมว่ามันก็นุ่มเด้งๆใช้ได้เลยนะครับ
19-01-2010, 17:36
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
ตัวที่น้าเว็บแนะนำก็ดีนะครับ คุ้มค่าคุ้มราคา
คนเล่นคลาสสิคไม่เป็นอย่างผมก็ไม่รู้สึกว่าคอจะใหญ่อะไรมากมาย หมื่นกว่าๆเท่านั้นBig Grin

ขออภัยที่เดินผ่านหน้ากล้องนะจ๊ะ Big Grin
แล้วเสียงกีต้าร์ที่รบกวนนั่นไม่ใช่ผมนะ มีคนสิงคโปร์อีกคนเค้าลองกีต้าร์อยู่ข้างหลังกล้องWink
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

19-01-2010, 18:38

Forum Jump: