Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปิ๊คอัพสำหรับอะคุสติค?
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: ปิ๊คอัพสำหรับอะคุสติค?
ขอถามน้าpood อีกข้อหนึ่งครับ...

ยางกลม ๆ ที่เอามาปิด Sound-hole ของ acoustic guitar (อย่างที่ Lindsey ใช้) เพื่อประโยชน์อะไร?
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
26-11-2007, 15:14
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
น้า Littlenomad ครับ
อุปกรณ์ที่น้าพูดถึง ผมเห็นที่ร้านกีต้าร์มันเป็นอีกแบบนึ่งครับ
คือแทนที่จะเป็นแผ่นกลมสีดำติดที่ soundhole ดูแล้วไม่สวย
ปัจจุบันนี้ผมเห็นเขาทำเป็นแผ่นพลาสติกที่มีลายฉลุ ดูแล้วเหมือนเป็นการฉลุไม้เลยครับสวยมาก
ใต้แผ่นพลาสติกนี้มีการรองด้วยแผ่นโฟมบางๆสีดำไว้ด้วย
สามารถใช้กับกีต้าร์ส่วนมากได้ ยกเว้นพวกที่มี fretboard ยื่นเข้ามาใน soundhole ก็จะใส่ไม่ได้
ผมคิดเอาเองว่าน่าจะเป็นอุปกรณ์ป้องกันการหอน หรือลด feedback อะไรประมาณนั้นครับ (ฟังเขามาอีกที)
สนนราคาน่าจะอยู่ในช่วง 200-280 บาท แล้วแต่ว่าร้านไหนขายเอากำไรมากหรือน้อยครับ

ผมก็ซื้อมาแผ่นหนึ่งครับ แต่ไม่ได้เอาไว้เพื่อป้องกันการเกิด feedback นะครับ แต่ว่าเอาไว้ปิดที่ soundhole
เล่นตอนกลางคืนเวลาที่ภรรยากำลังนอนหลับฝันดี...

ผมเลยตั้งชื่อแผ่นปิด soundhole นี้ว่า "อุปกรณ์ลดเสียงกีต้าร์เพื่อการนอนหลับฝันดีของภรรยาครับ"
26-11-2007, 15:28
Find Like Post Reply

ขอบคุณครับน้าMaow - - แล้วน้าMaow เคยลองดูไหมว่า FEEDBACK BUSTER แผ่นนี้ มันลดอาการที่ว่าได้มากน้อย หรือเห็นผลชัดเจนแค่ไหน?

อ้อ...แล้วน้าฯ ซื้อจากไหนครับ... พอดีกับ hole หรือว่าต้องปรับแต่ง?
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
26-11-2007, 15:33
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ตอนผมเล่นส่วนมากผมไม่ค่อยได้สังเกตุเท่าไหร่ครับน้า และผมก็ไม่ค่อยได้ใส่แผ่นที่ว่านี้ด้วยครับ
ตอนซื้อมาก็เห็นว่ามันสวยดีเท่านั้นเองครับ ผมเล่นออกแอมป์ตัวเล็ก 60W เท่านั้นเอง
คงอาจจำเป็นกับนักดนตรีที่แสดงแล้วมีลำโพงใหญ่ อยู่บนเวทีด้วยมั้งครับ
คือถ้ามันหอน ผมก็จะหันกีต้าร์ไปทางอื่นครับ ก็ช่วยได้เยอะครับ

สำหรับแผ่นดังกล่าวสามารถใส่ได้กับ soundhole น่าจะทุกยี่ห้อนะครับ ไม่ต้องปรับแต่งใดๆทั้งสิ้น
ผมลองกับ Martin Gibson ก็ใช้ได้ครับ พอดีเลย ไม่ฟิตเกินไป แล้วไม่ทำให้กีต้าร์เป็นรอยด้วยครับ
ขออย่างเดียวตัว fretboard ต้องไม่ยื่นลงมาใน soundhole ก็ใช้ได้แน่นอน
ความหนาของแผ่นที่ว่านี้ก็ประมาณ 0.5 cm เท่านั้นครับ (รวมความหนาของแผ่นฟองน้ำบางแล้ว)

ผมซื้อที่เชียงใหม่ครับ แต่เชื่อว่าที่ กทม มีแน่นอนเพราะที่นี่ก็รับมาขายอีกทอดหนึ่งครับ
แล้วยังงัยผมถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ
ราคาถูกใช้ง่ายครับผม
ถ้าน้า LittleNomad อยากได้ แล้วหาไม่ได้ผมหาซื้อแถวนี้ให้ก็ได้ครับ
26-11-2007, 15:49

ขอบคุณมากครับ คุณMaow - - ปกติสัก 2-3 เดือนก็จะแวะไป นครหลวงฯ สาขาซีคอนฯ เพื่อซื้อสายกีต้าร์ และเมื่อสองอาทิตย์ก่อน เพิ่งเข้าไปถอย Taylor 213e ที่ ลัคกี้ฯ (หลังจากไม่เคยเข้าไปมาเกือบสามสิบปี!) นอกนั้นยังไม่เคยไปเดินตามร้านเครื่องดนตรีเลย...

สำหรับเรื่อง FEEDBACK BUSTER ต้องขอบคุณในน้ำใจไมตรีอย่างยิ่งครับ... ผมจะลองหาเวลาไปเดินหาดูแถว ๆ เวิ้งฯ (ถือโอกาสไปเปิดหูเปิดตา) แต่คงจะต้องเป็นกลางเดือนหน้าโน่น... เพราะอีกไม่กี่วันผมก็ต้องออกเดินทางแล้ว... - - ขอบคุณอีกครั้งครับ.
26-11-2007, 15:57
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ขอบคุณสำหรับทุกๆๆข้อมูลครับ ลึกซึ้งเรื่อง piezo จริงๆ

ส่วนเรื่อง feedback buster มันหยุดหอนได้จริงครับน้ารอนฯ เห็นผลชัดเจนครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
26-11-2007, 21:46

ขอบคุณคำยืนยันครับ คุณpOoH ...

อ้อ...คุณ pOoH ช่วยแนะนำหน่อยสิครับว่าผมควรจะตรงไปดูได้ที่ไหน?
26-11-2007, 23:14
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
LittleNomad Wrote:ขอบคุณคำยืนยันครับ คุณpOoH ...

อ้อ...คุณ pOoH ช่วยแนะนำหน่อยสิครับว่าผมควรจะตรงไปดูได้ที่ไหน?

มาดูที่ผมได้เลยครับ พี่อ้วน
เห็นพี โพสๆมา ไปเดินแถวซีค่อนวันเสาร์
สะดวกวันไหน นัดมาได้เลยครับ ขอให้พระอาทิตย์ ตกดิน ไปไหนไปกันจ้า
สมบัติแบ่งกันดม... เอ๊ยย ชม Big Grin
26-11-2007, 23:25

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับน้าpoPPie - - แต่คงต้องแถว ๆ หลังวันที่ 10-11-12 เดือนหน้าโน่นแนะครับ กว่าผมจะกลับ...

เอ... กลับมาเที่ยวนี้ จะแบก 'Assam Tea' ขึ้นบ่ากลับมาสัก 10 kg. มาต้ม "กะลัมไช (ชาใส่นมแบบอินเดีย)" ดื่มกันกับมิตรสหายดีไหม?...
26-11-2007, 23:31
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

LittleNomad Wrote:เอ... กลับมาเที่ยวนี้ จะแบก 'Assam Tea' ขึ้นบ่ากลับมาสัก 10 kg. มาต้ม "กะลัมไช (ชาใส่นมแบบอินเดีย)" ดื่มกันกับมิตรสหายดีไหม?...

แบบเดียวกับ "ชาชัก" ร้านกู หรือเปล่าครับน้า เห็นส่วนใหญ่คนขายเป็นแขก Rolleyes
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
27-11-2007, 08:29

Forum Jump: