Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปิ๊คอัพสำหรับอะคุสติค?
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ปิ๊คอัพสำหรับอะคุสติค?
อยากให้ผู้รู้มาช่วยให้ความรู้เกี่ยวแก่ปิ๊คอัพสำหรับกีต้าร์โปร่งในแบบต่างๆว่ามีกี่ประเภท ลักษณะการใช้งาน เสียงที่แตกต่างของแต่ละยี่ห้อ และอยากให้แนะนำแบบไหนอย่างไรเหมาะกับงานชนิดใด ผมว่าน่าสนใจและมีประโยชน์มากๆๆครับ
ขอความกรุณาและขอรบกวนด้วยครับ
17-11-2007, 01:36
Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
RE: ปิ๊คอัพสำหรับอะคุสติค?
น้ากะจะหาออฟชั่นให้คุณพอใจใช่มะล้า? เท่าที่ผมเคยใช้เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาบ้างลองของเพื่อนบ้าง แต่สุดท้ายท้ายสุดก็มาตายที่ฟิชแมนแบบพรีโซ่นี่ล่ะ สรุปคือไม่อยากจะลองแบบไหนอีกแล้วแม้แต่เอฟเฟคเสียบไปเสียบมาสุดท้ายก็ชอบเสียงแบบเสียบเข้าแอมป์ตรงๆมากกว่า กลับสู่สามัญเลย แต่จะรออ่านที่ท่านอื่นมาตอบ น่าสนใจดีครับ
Acoustic is my life..........
17-11-2007, 11:45
Website Find Like Post Reply
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
รอฟังด้วยคน
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

17-11-2007, 15:10
ใครไม่รู้?

pop_250823 Wrote:น้ากะจะหาออฟชั่นให้คุณพอใจใช่มะล้า? เท่าที่ผมเคยใช้เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาบ้างลองของเพื่อนบ้าง แต่สุดท้ายท้ายสุดก็มาตายที่ฟิชแมนแบบพรีโซ่นี่ล่ะ สรุปคือไม่อยากจะลองแบบไหนอีกแล้วแม้แต่เอฟเฟคเสียบไปเสียบมาสุดท้ายก็ชอบเสียงแบบเสียบเข้าแอมป์ตรงๆมากกว่า กลับสู่สามัญเลย แต่จะรออ่านที่ท่านอื่นมาตอบ น่าสนใจดีครับ

มิได้ครับ...
คือกีต้าร์ตัวใหม่ของผมใกล้คลอดเต็มทีแล้ว
เลยอยากหาความรู้เผื่อไว้สำหรับทำให้หล่อนออกตู้แล้วเสียงสวยจับใจเท่านั้นเอง
และอีกอย่างก็เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์ต่อผู้อื่นด้วย
จึงแสดงความปัญญาเบาออกนอกหน้าถามอย่างไม่เกรงใจภาพพจน์เลยครับ
อุ้ย............อายจัง
17-11-2007, 22:36
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
ถ้าให้แยกเป็นยี่ห้อนี่ถ้าจะเยอะจนปวดหัวเลยครับพี่
ขอแยกตามวัสดุที่เอาทำแล้วกันนะครับ มันมีชื่อเรียกดังนี้
  • Coax Film อันนี้จะนิ่มๆจ้า ยกตัวอย่างยิ้ห้อ Highlander รุ่น IP-1
  • Ceramic Piezo วัสดุเนื้อแข็ง ยกตัวอย่างเช่น Pickup ของ Ovation, Martin Thinline 332
  • Flat Film อันนี้ยอดนิยมเลยเป็นวัสดุแข็งเหมือนกัน เช่น Fishman Matrix Natureal, L.R. Baggs Element
  • Magnetic ก็แม่เหล็กนั่นล่ะ เหมือน Pickup กีต้าร์ไฟฟ้าเลย
    แต่เอามาคาดไว้ที่ Soundhole ครับ

ส่วนเสียงจะเป็นอย่างไรนั่น อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ เพราะตัววัสดุถึงจะมีชื่อเหมือนกัน แต่เสียงที่ได้ ต่างกันจนบอกไม่ถูกจ้า Tongue
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 18-11-2007, 03:29 by yodchula.)
18-11-2007, 03:26
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
รอให้กีต้าร์เสร็จก่อนดีกว่าครับ จะใด้ทราบว่ากีต้าร์ออกเสียงแนวใหนแล้ว
จะเลือกปิคอัพใด้ง่ายขึ้น
18-11-2007, 12:26
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
จากหนังสือ Acoustic Guitar Magazine เดือน September 2006 หน้าที่ 78-81

Pickups แบ่งออกเป็นประเภทใหญ่ๆได้ดังนี้

1. Undersaddle pickups
2. Magnetic (AKA soundhole pickups)
3. Soundboard transducers
4. Multiple pickups

แต่ละอันมีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะครับ ผมแปรไม่หมดแน่ๆเลย ถ้าอยากได้ผมส่งไปรษณีย์ให้ได้ครับ
18-11-2007, 21:28
ใครไม่รู้?

ขอบคุณอาจารย์มากครับ
แต่...ย่อมมีแต่ครับ
ผมอ่านอังกฤษไม่ออกจึงไม่ขอรบกวน
เกรงใจจริงๆแปลมาให้อ่านเป็นวิทยาทานหน่อยเถอะครับ!!
ฮึฮึ....................
18-11-2007, 21:35
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
เดี๋ยวต้องขอเวลาว่างๆก่อนนะครับน้าบู
19-11-2007, 09:01
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
น้าหม่าวรับแปลให้แล้ว ผมขอแนะนำจากประสพการณ์แล้วกัน

1. UST คือพวกติดใต้ saddle มีอย่างแข็งเช่นของ Fishman และอย่างอ่อนเช่นของ L.R. Baggs ถ้าเป็นอย่างแข็งจะมี
ความกว้างสองขนาดคืออย่างแคบ(3/32") ใช้กับพวก Martin, Guild, Santa Cruz ฯลฯและอย่างกว้าง(1/8") ใช้กับ
Gibson, Taylor, Larrivee ฯลฯ ตอนนี้ Fishman ไม่ค่อยมีของ L.R. Baggs Element น่าจะมีของ ข้อดีคือหอนยากมาก
ข้อเสียคือมีผลต่อเสียงเล็กน้อยแต่จะแค่ใหนผมไม่ทราบเพราะของผมส่วนใหญ่ติดมาจากโรงงานแต่วันก่อนเอา McIlroy A-55
ไปติดช่างไม่ยอมติดให้เพราะกลัวเสียงจะเสีย

2. Magnetic pickup มีทั้งอย่างถูกราคาสองสามพันและอย่างแพงราคาเกือบหรือเกินหมื่น พวกนี้ดีตรงไม่ต้องเจาะ bridge และไม่มีผล
ต่อเสียงเวลาไม่เสียบแอมป์ ตอนนี้ที่เขาว่าเสียงดีก็มี Fishman Rare Earth Humbucker และ L.R. Baggs M-1 ผมเคยลองแต่
M-1 ผมว่าเสียงนุ่มนวลกว่าพวก UST แต่หน้าตามันน่าเกลียดครับ

3. พวก Soundboard transducer อย่างเช่น K&K หรือ I-Beam พวกนี้เขาว่าเสียงดีกว่าพวก UST แต่หอนเก่ง การติดตั้งต้องอาศัยความ
ชำนาญของช่างผมเลยไม่เคยลองเพราะช่างเมืองไทยไม่มีใครชำนาญซักคนเท่าที่ทราบ

4. ไมโครโฟน อาจใช้ไมค์ดีฯจ่อแบบที่เราเห็นคุณ Robert ใช้ในงานมิตติ้ง เรื่องเสียงไร้คู่แข่งครับ ถ้าอัดใน studio เขาใช้ condenser mic ราคาแพง
แต่ถ้าเล่นสดไมค์พวกนี้เขาไม่ค่อยใช้เพราะถ้าตกมันก็พัง เขาจะใช้ไมค์แบบที่ทนกว่าถ้าเป็น condenser ก็เป็น Shure SM-81 หรือ 86 ถ้าเป็น dynamic
ก็เป็น Shure SM-57 หรือ 58 อาจมีเซียนบางคนบอกว่าใช้ไมค์ร้องอย่าง SM-58 หรือ 86 จ่อไม่ใด้เพราะเบสบวมแต่ไม่จริงครับเพราะไมค์พวกนี้มีการบูสต์
เบสในระยะห่างไม่เกิน 4" แต่เวลาจ่อกีต้าร์เราไม่ใด้จ่อใกล้ขนาดนั้น แอมป์ acoustic สมัยนี้มีช่องให้เสียบไมค์ทุกตัวครับ บางตัวมีไฟ 48 V. เลี้ยง condenser
mic ด้วย เรื่องไมค์นี่อย่าไปซื้อของปลอมมานะครับเพราะถ้าเสียงร้องมันยังพอทนแต่เสียงกีต้าร์โปร่งนี่ของปลอมหมดสิทธิครับ

พวก pickup ทั้งหลายนี่อาจเป็น passive แบบไม่ใช้ถ่านหรือ active ที่มี preamp ในตัวก็ใด้ ถ้าใช้ passive คนส่วนใหญ่เขาใช้ DI-box เพื่อ boost สัญญาณ
ครับส่วนพวก active ไม่ต้องใช้ให้เปลืองสตางค์นอกจากคุณต้องใช้สายยาวเป็นสิบเมตร

พวก active นี่บางครั้งเขาก็เอา pickup หลายชนิดมาผสมกันตัวอย่างเช่น L.R. Baggs I-MIX เอา I-Beam + Element แต่ลูกผสมส่วนใหญ่มักจะผสมกับ condenser
mic ตัวจิ๋วมากกว่าอย่างเช่น Fishman Ellipse Blender หรือ Fishman Rare Earth Blender พวก blender นี่ผมไม่ค่อยชอบครับเพราะเวลาเล่นสดก็ต้องปิดไมค์ไม่งั้น
หอน ถ้าอัดเสียงก็ใช้ไมค์จ่อไปเลยดีกว่า

ตอนนี้มี UST active อย่าง Fishman Aura ที่มีวงจร mic modeling ในตัว พวกนี้ถ้าเป็นกีต้าร์ที่ติดตั้งมาจากโรงงานเสียงดีครับเพราะเขา calibrate มาให้แล้ว แต่ถ้าซื้อมาติด
เองก็ตัวใครตัวมัน การใช้ LSI (large scale intregrated circuit) แต่งเสียงให้เหมือนมีไมค์จ่อด้วยนี่ Fishman ไม่ใด้ทำอยู่เจ้าเดียวนะครับ DTAR ก็ทำเพราะ chip พวกนี้ใครก็
ซื้อใด้ ผมว่า DTAR Lock&Load เสียงไม่เป็นรอง Fishman Aura หรอกเพียงแต่ปรับเสียงไม่ใด้ง่ายฯเท่านั้น

เรื่องราคานี่ถ้าเป็นของฝรั่งถูกสุดน่าจะเป็น L.R. Baggs Element ส่วน Fishman นั้นบังเอิญใด้ Music Collection เป็นตัวแทนราคาเลยไฮโซไปหน่อย ส่วนพวกเกาหลีอย่าง AER
หรือจีนอย่าง ARTEC นี่ราคาค่อนข้างถูกครับแต่เสียงยังไม่ค่อยเป็นธรรมชาติ
(This post was last modified: 20-11-2007, 11:15 by pood.)
20-11-2007, 11:07

Forum Jump: