Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ดนตรีคืออะไร?.....ในทัศนะข้าพเจ้า...ภาคนิยามเเละความหมาย /ตอนเเรก/
Author Message
ไข่ไก่ Offline
Senior member

Likes Given: 31
RE: ดนตรีคืออะไร?.....ในทัศนะข้าพเจ้า...ภาคนิยามเเละความหมาย /ตอนเเรก/
(07-01-2010, 18:54)ลูกแกะ Wrote: อ่านไปอ่าน เลยเกิดธาตุไฟเข้าแทรก แว่บความสงสัย ออกมาว่า
แล้ว เป็นไปได้มั้ย สำหรับเสียง ที่ร้อยเรียงออกมา โดยไม่ขึ้นกับองค์ประกอบทั้ง สาม ดังกล่าว
แต่เราก็ยังคงเรียกมันว่าดนตรี เอ่อ...ผมหมายถึง ไม่นับกรณีที่ เพลงมันเร็ว หรือหลอน จนเราไม่เข้าใจ ว่าอะไรเป็นเมโลดี้ ฮาร์โมนี หรือริทึ่ม นะครับ
คือถ้า สร้างเสียง เอามาเรียงกันโดย ไม่ขึ้นกับ ริทึ่ม คือ บางห้องเล่น 4/4 บางห้องเล่น 5/4 หรือ 3/8 6/8 สลับกันมั่วแบบไม่มีแบบแผน หรืออาจจะมีวิธีคืออย่างอื่น เพื่อออกจาก ริทึ่ม ออกจาก groove หรืออาจไม่มี ฮาร์โมนีเลย หรือ อาจไม่มีเมโลดี้เลย เราจะยังเรียกมันว่าดนตรีมั้ยครับ

ที่จะพูดถึงนี้เป็นความคิดของผมเองครับ ไม่มีความรู้ใด ๆ เข้าเจือปน เพราะไม่มีหรือมีก็น้อยมาก เป็นความรู้สึกล้วน ๆ
1.ดนตรี ภาษาไทยหรือมาจากภาษาอะไรก็ไม่รู้ มีอยู่แล้วตามธรรมชาติ เสียงนก วัว ควาย
เสียงฟ้าร้อง เสียงฝน orchestra guitar symphony หรือไม่มีเสียงเลย ก็เป็นดนตรี
ก็ผมฟังมันเป็น ใครฟังไม่เป็นก็ช่างเขา ผมฟังแล้วเพราะ เป้นดนตรีมาก.................ก
อันนี้เป็น subjective
2.music อันนี้ก็ตามคุณหัทเขาอธิบายแล้ว แต่ของผมจะมี conflict น้อยกว่าหน่อย อาจ
บางที บางคนก็ใช้ conflict เป็นวัตถุดิบผลิตดนตรีก็ได้ พออายุมากขึ้นก็จะเปลี่ยนไป
อาจมากขึ้นหรือน้อยลงก็ได้ อันนี้ฝรั่งเขาวัดเป็นระดับไว้ได้ เป็น objective
3.groove ผมแปลเอาเองว่าร่องกับรอย เหมือนร่องในแผ่นเสียงกำหนดทิศทางของหัวเข็ม
เครื่องดนตรีชิ้นเดียว ไม่ต้ิองมี interaction กับเครื่องดนตรีอื่นก็มี groove โดยการมี
interaction กับ note รอบ ๆ หรือกับความเงียบรอบ ๆ
4.ผมเคยได้ A จากอาจารย์บรูซ
08-01-2010, 09:02
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ดนตรีคืออะไร?.....ในทัศนะข้าพเจ้า...ภาคนิยามเเละความหมาย /ตอนเเรก/ - by ไข่ไก่ - 08-01-2010, 09:02

Forum Jump: