Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ดนตรีคืออะไร?.....ในทัศนะข้าพเจ้า...ภาคนิยามเเละความหมาย /ตอนเเรก/
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ดนตรีคืออะไร?.....ในทัศนะข้าพเจ้า...ภาคนิยามเเละความหมาย /ตอนเเรก/
Big Grin

เจอกันอีกเเล้วคราวนี้เเบบนอกสถานที่ พอดีมาต่างจังหวัดเเล้วมีคนที่อยากให้ช่วยอธิบายอะไรบางอย่าง ผมจึงส่งมาโดยการรวบรวมที่เคยเขียนไว้เเต่ไม่ถูกจัดเข้าหมวดหมู่มาลงซ้ำ พร้อมเพิ่มส่วนที่จำเป็นได้เเก่เรื่องความหมายของ Grove :

ทั้งหมดนี้เกิดขึ้นจากการอยากหาคำอธิบายนิยามความหมายของสิ่งเหล่านี้ ซึ่งผมเองหาเเล้วไม่ค่อยพบข้อมูลที่ต้องการนัก

หากท่านใดมีความรู้อยากให้ลองช่วยกันทำความเข้าใจเเละช่วยกันเรียบเรียงออกมาก้คงจะมีประโยชน์ต่อผู้ที่ต้องการหาความรู้ในสิ่งนี้

ขอบคุณมากครับที่ให้การสนใจ

ดนตรี...คืออะไร?...ในทัศนะข้าพเจ้า

ในเเง่ความหมาย จริงเเล้วเคยเขียนไว้ที่ๆหนึ่ง ขอคัดตัดตอนมาในส่วนที่จะอธิบายให้เข้าใจถึงเรื่องนี้กันนะครับ

องค์ประกอบดนตรี ตามที่เป็นหลักการจริงๆเลย .....ผมมักถามคนต่างๆ ก็จะตอบต่างๆกันไป ซึ่งผมไม่ชี้ว่าใครถูกผิด
แม้แต่คนจบปริญญา ด้านดนตรี หลายๆดนก็ มีคำตอบ ให้ได้อมยิ้มกัน

ถ้าถามผม ผมจะอ้างอิง อาจารย์ น้อย อานนท์ และ อาจารย์ บรูซ ท่านกล่าวไว้เหมือนกันว่า

ดนตรีประกอบด้วย 3 ส่วน หลักๆ คือ

1 เมโลดี

2 ฮาโมนี่

3 ริทึ่ม

ที่ต้องมาอธิบายจำแนกเรื่องง่ายๆนี้ ซึ่งจริงคงรู้กันหมดอยู่แล้ว เพราะก็มี ผู้เชี่ยวชาญ คงแก่เรียน ผ่านไปมามากมาย
จึงขอยกมาเค่หัวข้อหลัก ไม่แปล อธิบายใดๆ

ผมได้ทำการอธิบายแบบ ผมพอเข้าใจแล้ว และ คิดว่าคงมีประโยชน์บ้างแม้อาจเพียงเล็กน้อย
และคงมีคนสงสัย อยู่หลายข้อ แล้วคงไม่มีใครถามอะไร คนถามก็คือเจ้าเก่า 2-3คน
ระบบการสอน และ อุปนิสัย ไม่คิดอะไร ไม่แปลกแยก แตกแถว ดังที่ อาจารย์ นิ ธิ เคย กล่าวไว้จากการวิเคราะห์ระบบการศึกษาไทย
ที่กล่าวในเชิงว่า มีลักษณะถูกวางยาไว้ จากทางฝรั่งที่เข้ามาทำการช่วยสร้าง เขียน มอบตำรา ช่วยวางรากฐานการศึกษาไทย
ให้ไม่คิดอะไรมาก เพื่อเราจะได้ถูกครอบครอง เป็นเมืองขึ้นโดยง่าย /
ผมมักชอบคำถามมีสาระ จากนักเรียนเกเร แต่ใฝ่รู้ ...ไม่ใช่คนที่ จ่ายค่าเรียนล่วงหน้า แต่ผมไม่เคยเห็นเขาพัฒนา หรือ คิดอะไรบ้างเลย
ผมจึงล้มเหลวทางธุรกิจการสอนเสมอ

มาขยายกัน

ดนตรีประกอบด้วย 3 ส่วน หลักๆ คือ

1melody.....

คือเสียงหลัก ที่จัดให้เข้ากับจังหวะเป็นระดับสูงต่ำ ต่อเนื่องกันไป ในเเนวนอน เป็นเส้นขนานไป เมื่อมองภาพจาก สกอร์โน๊ต

2 Harmony.....เสียงประสาน คือ องค์ประกอบของเสียงซึ่งทำให้เกิดความสมบูรณ์ ปกติทำนองเพลงเป็นการดำเนินทำนองเป็นเส้นขนานหรือแนวนอน สำหรับเสียงประสานเป็นการผสมผสานของเสียงมากกว่า 1 เสียงในแนวตั้ง การประสานเสียงเป็นองค์ประกอบที่สลับซับซ้อนมากกว่าจังหวะ การประสานเสียงที่มีลักษณะของการเปล่งเสียงออกมาพร้อมกัน 2 เสียงเราเรียกว่า ?ขั้นคู่? (intervals) แต่ถ้ามากกว่า 2 เสียงขึ้นไปเราเรียกว่า ?คอร์ด? (Chords)

1. ขั้นคู่เสียง (Intervals) หมายถึงเสียง 2 เสียงที่เขียนเรียงกันในแนวตั้งและเปล่งออกมาพร้อม ๆ กัน การนับระยะห่างของเสียงเรียงตามลำดับขั้นของโน้ตในบันไดเสียง ขั้นคู่เสียงถือว่าเป็นเสียงประสานที่มีความสำคัญในการเขียนเพลง สำหรับในหนังสือเล่มนี้ผู้เขียนขอกล่าวถึงขั้นคู่เสียงเพียงเบื้องต้นเพื่อให้พอมองเห็นภาพของเสียงประสานเท่านั้น

2. คอร์ด (Chords) หมายถึงกลุ่มเสียงตั้งแต่ 3 เสียงขึ้นไป เรียงกันในแนวตั้งและเปล่งเสียงออกมาพร้อมกัน คอร์ดมีมากมายหลายชนิดแล้วแต่ลักษณะการใช้นำไปใช้ในที่นี้จะขอกล่าวถึงคอร์ด 3 ชนิด ใหญ่ ๆ รวมถึงวิธีการสร้างคอร์ด (Chord Construction) ดังนี้

1) ตรัยแอ็ด (Triad) คือ คอร์ดที่ประกอบด้วยเสียง 3 เสียง โดยเกิดจากการนำโน้ตลำดับที่ 1st ,โน้ตลำดับที่ 3rd และโน้ตลำดับที่ 5th ของบันไดเสียงมาจัดเรียงกันในแนวตั้ง

2) คอร์ดที่มี 4 เสียง (Seventh chords) หมายถึง คอร์ดตรัยแอ็ดที่เพิ่มโน้ตลำดับที่ 7th ต่อจากโน้ตลำดับที่ 5th ของบันไดเสียง

3) คอร์ดที่มี 5 เสียง (Ninth chords) หมายถึง คอร์ดตรัยแอ็ดที่เพิ่มโน้ตลำดับที่ 9th ต่อจากโน้ตลำดับที่ 7th และ โน้ตลำดับที่ 5th ของบันไดเสียง

3 rythm

จังหวะ... หมายถึง การเคลื่อนที่ของแนวทำนองหรือเสียงในช่วงเวลาหนึ่ง ส่วนของการให้จังหวะ การกระแทกเสียงหนักเบาของคำไม่ใช่ พยางค์ เหมือนกับ pronouciation ของคำ

beat คือจังหวะของดนตรี

pronouciation คือการลงเสียงหนักเบาของคำซึ่งสำคัญมากกว่า accent เสียอีก

emotion ของอารมณ์ของผู้เล่นว่าอารมณ์ไหนต้อง upbeat หรือ down beat เพิ่มหรือลดจังหวะ การแบ่งวรรคหนักเบาในการเล่น

เเละอีกส่วนหนึ่งที่มีความสำคัญที่สุดที่จะขอเน้นคือ...

Grove ...สิ่งสำคัญมากๆที่ไม่ค่อยถูกสอนกันมาเท่าไหร่ เพราะผู้สอนเองก็อาจจะไม่มีความเข้าใจเพียงพอ เนื่องจากการสอนเป็นงานที่มักทำกันเเบบมืออาชีพ

ขอภาคผนวกก่อนเลยนะ ไม่ชอบก็ข้ามไป พอดีเป็นคนขี้บ่นครับ ขอหน่อยBig Grin

คือทำยังไงก็ได้เพื่อให้มีคนมาเรียนเเล้วได้เงิน ขายตำรา ขายชีส ซีดี อุปกรณ์เครื่องมือ เอามันทุกอย่าง เเต่สิ่งเเรกที่ขายไปเเต่เริ่มเเล้วคือ ขายจรรยาเเห่งความเป็นครูผู้ให้อย่างเเท้จริง

คนที่ยึดอาชีพสอนๆกันอยู่ทุกวันนี้ โดยมากมักไม่ได้มีความรู้เพียงพอในขั้นประสพความสำเร็จในเเขนงวิชาด้านนั้นๆกันเท่าไหร่

คนที่เป็นผู้รู้ใช้งานจริง หรืออยู่ในจุดสำเร็จของเเขนงวิชา อาจจะไม่มีเวลางานยุ่ง ไม่มีความสามารถในการถ่ายทอดที่ดี หรือไม่มีจังหวะโอกาสที่เหมาะที่ควร

เอากันแบบชัดเจนขึ้นอีก ก็เรื่องค่าตอบแทนแหละครับ คนที่สอนดาษดื่นมีจำนวนที่มาก มีการพัฒนาประชาสัมพันธ์เสนอขายบริการการสอนโดยใช้สื่ออย่างมากมาย ตั้งสถาบันอุปโลกว่าเป็นอย่างนั้นอย่างนี้

ใช้เทคนิคการสร้างแบรนด์ หลอกหลอนด้วยสื่อทุกรูปแบบเท่าที่จะทำได้ สร้างความเชื่อให้คนเข้าใจในแบบที่ต้องการ

เพื่อคนมาเชื่อ มาซื่อบริการการสอน ทีนี้ก็เข้าทาง

มันกลายเป็นอุตสาหกรรม การค้าในเชิงการสอน เกิดการควบคุมราคาจากนายทุน คนต่างๆในวงการสอนก็รับไปในอัตราค่อนข้างเเย่

ผู้มีความสามารถตัวจริงเสียงจริงที่ไหนจะรับค่าตอบเเทนอยู่รอดในเเบบนั้นได้ เค้าก็ต้องทำอาชีพอื่นกันหมด ค่าตอบเเทนมันอยู่ไม่ได้

สอนกันจริงๆค่าเเรงของผู้เชี่ยวชาญที่สอนให้คุณไปใช้งานได้จริงก็อาจถูตำหนิว่าราคาเเพงไปอีก ถ้าเกิดการเปรียบเทียบกับราคาบริการเเบบท้องตลาดที่มีดาษดื่น เเต่โชคผมคงยังดียังไม่เคยเจอกับตัวเองBig Grin

ไอ้วิธีการสอนที่ทำให้เกิดความเหนื่อยหน่าย น่าเบื่อจนทำให้ท้อเลิกไปก็อีกส่วน อย่างเช่นดนตรีจับเขามาเรียนโดยชุดวิธีคิดที่ออกเเบบวิธีสอนเเบบเดียวกัน ทั้งที่เเต่ละคนมีพื้นฐาน มีรสนิยมต่างๆกันไป

เราต่างจับนักศึกษามายัดเยียดสิ่งต่างๆโดยไม่เข้าใจธรรมชาติของเเต่ละบุคคลกันเลย สอนให้ลอกให้เลียนในสิ่งที่เคยผ่านมา โดยวิธีการที่น่าเบื่อ ไม่เข้าใจกระบวนการสร้างอย่างเเท้จริง

Leo Tolstoyนักเขียน เเละปราชญ์ผู้ยิ่งใหญ่ผู้ทรงอิทธิพลทางความคิดของโลกกล่าวไว้ว่า สิ่งที่ทำลายศิลปะก็คือโรงเรียนศิลปะนี่เเหละ ผมก็เชื่อว่ามีความจริงอยู่ เเต่เราน่าจะปรับพัฒนาวิธีการนำความรู้ การดึงศักยภาพของเเต่ละบุคคลมากกว่า

เเต่บางทีก็พูดยากเพราะสถาบันต่างๆที่ตั้งขึ้นนั้นเป็นตัวเรียกความเชื่อมาให้ผู้ซื้อเลือกซื้อบริการ

เนื่องจากความน่าเชื่อ ความสามารถของตัวผู้สอนไม่ได้มีน้ำหนักดึงดูดเพียงพอ

ถึงผมจะไม่เเคร์สื่อBig Grin เเต่ก็ไม่ได้ลงน้ำหนักไปที่สื่อว่าเป็นตัวสร้างความเชื่อหรือกระเเสทั้งหมดในสังคมหรอกนะ หุหุ......

ประชากรในประเทศโลกที่สามที่น่ารักอย่างพวกเรา ที่เชื่อว่ากำลังพัฒนานี้ คงฉลาดพอที่จะไม่ถูกครอบงำทางสื่อนะครับ

ครูในสถาบันต่างๆ บางคนก็ดีนะครับ แต่ต้องถูกระบบมาตรฐานการสอนสังคม ทั้งในเรื่องหลักสูตรเลี้ยงไข้วางยา เรียนเข้าไป หลอกหลอนซื้อเวลาเข้าไว้ กว่าจะได้ความรู้ นอกกรอบนอกเเผนก็ไม่รู้ทำไง เป็นเเกะดำอีก

ผมว่าเป็นเรื่องที่น่ากลัวมากสำหรับคนที่ต้องอยู่ท่ามกลางสังคมแบบนั้น
เเต่บางทีก็เลือกไม่ได้ หรือไม่มีวิสัยพอที่จะเลือก

เรื่องตลกกว่านั้นอีก ก็ไอ้ผู้เรียนนี่แหละครับ หลายๆจำนวนที่มา บางทีมาเพราะแม่ต้องไปนั่นนี่ พ่อไม่ว่าง เอาโรงเรียนอะไรสักอย่าง พามันมาโยนเอาไว้ซื้อเวลา

จริงๆแล้วถ้าคิดว่าจะยุ่งยากนักรักตัวเองไม่มีเวลาเลี้ยงลูกก็อย่าเอาเด็กที่น่าสงสารเหล่านั้นมาสร้างภาระกับเด็กที่ตั้งใจมาเรียนเลยนะครับ เด็กตั้งใจจะกลายเป็นเด็กที่น่าสงสารกว่า

ระบบสังคมการศึกษาผมว่ามีส่วนเป็นอย่างมาก กับการเรียนการสอน การได้รับอิทธิพล การรู้เห็นบางทีมันก็นำพากันให้เขวไปในทิศทางที่ไม่รื่นรมย์กับการค้นหาความรู้กัน

ใครไม่แข็งแรงก็จะโดนชี้นำไปในทางพวกมากลากไปได้ และเราคงต้องยอมรับว่า ไอ้พวกมากนี่แหละมักจะเป็นในเชิงไม่ค่อยดีอยู่เสมอ

เเน่นอนคำที่เขาว่า ทางที่ดีมักไม่ค่อยสะดวกสบายมันจริง เเต่ คนเรามักจะเลือกทางที่ง่ายเสมอ ผมว่าก็น่ารักดี ใช้ชีวิตกันไปครับ

นอกเรื่องบ่นมามากเรามาต่อกันที่ Groove กันต่อ ผมอยากเน้นเรื่องนี้สักหน่อยเพราะหาผู้เข้าใจข้อมูลถ่ายทอดมีน้อยมากBig Grin

จากWikipedia เขาว่าไว้แบบนี้

Groove is the sense of propulsive rhythmic "feel" or sense of "swing" created by the interaction of the music played by a band's rhythm section (drums, electric bass or double bass, guitar, and keyboards). The term is mainly used in the context of genres outside of Western art music, such as funk, rock music, power groove, fusion, and soul

เขาว่าสั้นๆว่าความ แกว่ง "" สร้าง โดย ปฏิสัมพันธ์ ของ เพลง ที่ เล่น โดย ส่วน จังหวะ ของ วง ดนตรี

เเต่ตามหัวข้อในทัศนะข้าพเจ้าก็ต้องว่ากันเเบบหัทยาครับBig Grin

ขออธิบายความหมายของคำว่า Groove ดังนี้
ในความคิดผมคิดว่า Groove จะเป็นความรู้สึกร่วมที่ใช้ในการบรรเลงในจังหวะ (Rhythm)ที่เกิดขึ้น

Groove จะก่อให้เกิดสัดส่วนที่ชัดเจนกับการจัดวางโน้ตต่างๆ การเน้น การวางน้ำหนัก ความสั้นยาว ก่อให้เกิดการความรู้สึกที่แตกต่างกันไปในแต่ละแบบ

ซึ่งจะบอกบุคลิค Style เอกลักษณ์ในบทเพลง บางทีกก็อาจจะขัดแย้งกับ Metronome ไปบ้าง แต่ก็อยู่ภายใต้การควบคุมที่คงที่

Groove ทำให้ดนตรีที่เกิดขึ้นมีชีวิต เหมือนชีพจรที่ทำให้ Rhythm , Riff, Melody ต่างๆในดนตรีนั้นๆมีความรู้สึก

การเน้นจังหวะต่างกันก็ทำให้ ความรู้สึกต่างกัน

Groove
มีการตีค่า ตีความรู้สึกเเตกต่างกันในการเเสดงออกเเม้งานชิ้นเดียวกัน บางครั้งมีทัศนะส่วนตัวเเสดงความเป็นปัจเจกของเเต่ละบุคคลได้

เมื่อเข้าใจGroove ต่อให้เล่นเสียงเพี้ยนๆก็ยังคงสื่อสารได้อยู่ หากเข้าใจการจัดจังหวะประโยคสื่อสารถามตอบในบทเพลงนั้น

มีตัวอย่างครับ ลองทนๆฟังดูเคยไปบ่นๆไว้นานเเล้ว

หากทนผ่านครึ่งเเรกได้ เชิญภาคต่อครับ

เอาหล่ะความหวังดีที่มีกับชาวโลกคงพักก่อนเพียงเเค่นี้

ข้องใจ สงสัย อยากเสริม เชิญได้เลยครับ

ถ้าเราคิดถึงตัวเองน้อยลง คิดถึงผู้อื่นบ้างโลกก็จะน่าอยู่ขึ้น

หัทยา สงวนสิน

Parradee Traveler เขียนระหว่างเดินทางทัวร์ปากช่อง

ตักบาตรมาเชิญอนุโมทนากัน มีเรื่องอะไรเยอะเเยะมาก ไว้จะเล่าให้ฟังครับ
(This post was last modified: 06-01-2010, 21:54 by hattaya111.)
06-01-2010, 12:11
Website Find Like Post Reply
kobper Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ดนตรีคืออะไร?.....ในทัศนะข้าพเจ้า...ภาคนิยามเเละความหมาย /ตอนเเรก/
เป็นคำอธิบายที่ลงรายละเอียดเชิงเทคนิคมาก ในทัศนะของผมถ้าจะสรุปใจความสั้นๆ ว่า
ดนตรีคือ เสียงที่ร้อยเรียงเป็นท่วงทำนองและจังหวะ (ไม่ว่ามนุษย์จะสร้างหรือเกิดจากธรรมชาติ) อย่างงดงาม ซึ่งกระทบต่ออารมณ์ ความรู้สึก สติ สมาธิของผู้ฟัง (ทั้งมนุษย์ สัตว์ และสิ่งมีชีวิตอื่นๆ) ซึ่งมนุษย์ใช้ดนตรีในการถ่ายทอดอารมณ์ ความรู้สึก และคิดผ่านท่วงทำนองและจังหวะให้แก่ผู้ฟังได้ร่วมในอารมณ์ ความรู้สึก และความคิดนั้นๆ ด้วย

ดนตรีที่ดี สามารถยกระดับวุฒิภาวะทางอารมณ์ สมาธิ สติปัญญาของผู้ฟังได้ครับ
06-01-2010, 16:29
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ดนตรีคืออะไร?.....ในทัศนะข้าพเจ้า...ภาคนิยามเเละความหมาย /ตอนเเรก/
(06-01-2010, 12:11)hattaya111 Wrote: ถ้าเราคิดถึงตัวเองน้อยลง คิดถึงผู้อื่นบ้างโลกก็จะน่าอยู่ขึ้น

อนุสติที่เกิดขึ้นหลังจากอ่าน บทความข้างต้น
จึงเกิดปัญญา เรื่อง" ดนตรี...ในทัศนะข้าพเจ้า " กับเขาบ้างเหมือนกันโดยทันที ดังนี้

ความหวังดีที่มีต่อชาวโลกที่กำลังฝึกหัดดนตรี
ถ้าเราคิดถึงตัวเองมากขึ้น... คิดถึงผู้อื่นให้น้อยลง...เพลงก็จะน่าฟังขึ้น

ความหวังดีที่มีต่อชาวโลกที่เชี่ยวชาญดนตรี
ถ้าเราเล่นให้น้อยลง... คิดถึงผู้อื่นให้มากขึ้น...เพลงก็จะน่าฟังขึ้น

ความหวังดีที่มีต่อชาวโลกที่กำลังแสดงดนตรี
ถ้าเราเล่นให้เบาลง... คิดถึงผู้อื่นให้มากขึ้น...เพลงก็จะน่าฟังขึ้น
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
06-01-2010, 17:42

ต่อนะครับ

ดนตรี
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

โน้ตเพลงดนตรี คือ เสียงที่จัดเรียงอย่างเป็นระเบียบ และมีแบบแผนโครงสร้าง เป็นรูปแบบของกิจกรรมเชิงศิลปะของมนุษย์ที่เกี่ยวข้องกับเสียง โดยดนตรีนั้นแสดงออกมาในด้านระดับเสียง (ซึ่งรวมถึงท่วงทำนองและเสียงประสาน) จังหวะ และคุณภาพเสียง (ความต่อเนื่องของเสียง พื้นผิวของเสียง ความดังค่อย) ดนตรีนั้นสามารถใช้ในด้านศิลปะหรือสุนทรียศาสตร์ การสื่อสาร ความบันเทิง รวมถึงใช้ในงานพิธีการต่างๆ

ขอบคุณทุกความเห็นจากพี่น้องครับ

จริงๆผมอยากเขียนในเชิงรูปธรรม เเละนามธรรม เกรงจะโดนข้อหาอะไรหลอนๆงงๆมึนๆเลยมาในเชิงเทคนิคเเทน

เเต่ดีใจมากที่มีคนมาช่วยเเนะนำขยายต่อ มันเป็นคำถามที่มักมีคนถามอยู่เสมอ เเล้วผมก็ตอบไปในเชิงเเบบข้างต้น...พวกคล้ายๆสิ่งที่ต้องอ่านท่องไว้ใช้ตอนสอบเข้าคณะดนตรีกัน

ในด้านนิยามความหมายมีคนตอบกันมาก จริงๆก็อยากเชิญชวนให้ช่วยเสริมบอกกล่าวกันในเเบบที่เเต่ละคนคิด

ในทัศนะของข้าพเจ้าในเเต่ละปัจเจกบุคคล ซึ่งน่าจะได้เเหล่งข้อมูลรวบรวมเพื่อการสืบค้นที่ดีต่อไป

ในเเง่องค์ประกอบ อ.บรู๊ซ เเละ อ.น้อยตอบออกมาเหมือนกันดังข้างต้นที่นำมาอธิบายเสริมทั้งสามข้อ

ขอบคุณอีกครั้งที่สนใจ เชิญเเละร่วมคิดเห็นกันนะครับ
(This post was last modified: 06-01-2010, 21:11 by hattaya111.)
06-01-2010, 21:11
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(06-01-2010, 17:42)SARUN Wrote: อนุสติที่เกิดขึ้นหลังจากอ่าน บทความข้างต้น
จึงเกิดปัญญา เรื่อง" ดนตรี...ในทัศนะข้าพเจ้า " กับเขาบ้างเหมือนกันโดยทันที ดังนี้

ความหวังดีที่มีต่อชาวโลกที่กำลังฝึกหัดดนตรี
ถ้าเราคิดถึงตัวเองมากขึ้น... คิดถึงผู้อื่นให้น้อยลง...เพลงก็จะน่าฟังขึ้น

ความหวังดีที่มีต่อชาวโลกที่เชี่ยวชาญดนตรี
ถ้าเราเล่นให้น้อยลง... คิดถึงผู้อื่นให้มากขึ้น...เพลงก็จะน่าฟังขึ้น

ความหวังดีที่มีต่อชาวโลกที่กำลังแสดงดนตรี
ถ้าเราเล่นให้เบาลง... คิดถึงผู้อื่นให้มากขึ้น...เพลงก็จะน่าฟังขึ้น

ชอบอ่ะ.. เสธฯซ่าส์..

ขอจำไว้บอกต่อๆกันกับเพื่อนๆนะครับ.. Smile

สำหรับผม.. ดนตรีคือ เรื่องส่วนตัว.. หรือเรื่องเฉพาะของคนแต่ะคน..

ผมเชื่อย่างนึงครับ.. "ดนตรี = นิสัยของผู้เล่น= รสนิยมของผู้เสพย์"

เล่นดนตรีออกมาแบบไหน..
หรือชอบที่จะเสพย์ดนตรีแบบไหน..
คนๆนั้นก็จะเป็นแบบนั้นครับ..

แต่การที่ใครชอบไม่เหมือนเรา.. หรือเราชอบไม่เหมือนใคร.. ไม่มีใครผิดครับ..
มันอยู่ที่ ชอบ-ไม่ชอบ และ เหมาะสม-ไม่เหมาะสม.. แค่นั้นเองครับ.. (อันนี้พี่ตู่สอนผมไว้)
(This post was last modified: 12-01-2010, 01:13 by Grid...)
07-01-2010, 03:16
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ดนตรีคือสิ่งมหัศจรรย์สำหรับผมครับ ผมพยายามปลูกฝังให้คนรอบๆตัวมีดนตรีในหัวใจ
ดนตรีทำให้เกิดความสุข
ดนตรีทำให้เกิดจินตนาการ
ดนตรีทำให้อารมณ์มีการเคลื่อนไหว ทั้งเศร้า ดีใจ ปลื้มใจ ฮึกเหิม
ดนตรีทำให้คนเป็นคน
ดนตรีทำให้ใช้เวลาอย่างมีคุณค่า
ดนตรีไม่ทำให้เสียคน
ดนตรีทำให้ครอบครัวผมมีความสุข ทำให้ลูกๆ อารมณ์ดี
ดนตรีทำให้มีงานอดิเรก
ดนตรีทำให้มีเพื่อนดีๆ เยอะแยะมากมาย
ดนตรีทำให้คนเล่นเป็นคนสำคัญในหมู่เพื่อนๆ หรือคนทั่วไป
ดนตรีทำให้ชีวิตมีความสุข ดีขึ้น ดีขึ้น และดีขึ้น
รักดนตรีจัง รักคนมีดนตรีในหัวใจจัง
07-01-2010, 14:11
ลูกแกะ Offline
Senior member

Likes Given: 0
อ่านไปอ่าน เลยเกิดธาตุไฟเข้าแทรก แว่บความสงสัย ออกมาว่า
แล้ว เป็นไปได้มั้ย สำหรับเสียง ที่ร้อยเรียงออกมา โดยไม่ขึ้นกับองค์ประกอบทั้ง สาม ดังกล่าว
แต่เราก็ยังคงเรียกมันว่าดนตรี เอ่อ...ผมหมายถึง ไม่นับกรณีที่ เพลงมันเร็ว หรือหลอน จนเราไม่เข้าใจ ว่าอะไรเป็นเมโลดี้ ฮาร์โมนี หรือริทึ่ม นะครับ
คือถ้า สร้างเสียง เอามาเรียงกันโดย ไม่ขึ้นกับ ริทึ่ม คือ บางห้องเล่น 4/4 บางห้องเล่น 5/4 หรือ 3/8 6/8 สลับกันมั่วแบบไม่มีแบบแผน หรืออาจจะมีวิธีคืออย่างอื่น เพื่อออกจาก ริทึ่ม ออกจาก groove หรืออาจไม่มี ฮาร์โมนีเลย หรือ อาจไม่มีเมโลดี้เลย เราจะยังเรียกมันว่าดนตรีมั้ยครับ
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
07-01-2010, 18:54
ไข่ไก่ Offline
Senior member

Likes Given: 31
(07-01-2010, 18:54)ลูกแกะ Wrote: อ่านไปอ่าน เลยเกิดธาตุไฟเข้าแทรก แว่บความสงสัย ออกมาว่า
แล้ว เป็นไปได้มั้ย สำหรับเสียง ที่ร้อยเรียงออกมา โดยไม่ขึ้นกับองค์ประกอบทั้ง สาม ดังกล่าว
แต่เราก็ยังคงเรียกมันว่าดนตรี เอ่อ...ผมหมายถึง ไม่นับกรณีที่ เพลงมันเร็ว หรือหลอน จนเราไม่เข้าใจ ว่าอะไรเป็นเมโลดี้ ฮาร์โมนี หรือริทึ่ม นะครับ
คือถ้า สร้างเสียง เอามาเรียงกันโดย ไม่ขึ้นกับ ริทึ่ม คือ บางห้องเล่น 4/4 บางห้องเล่น 5/4 หรือ 3/8 6/8 สลับกันมั่วแบบไม่มีแบบแผน หรืออาจจะมีวิธีคืออย่างอื่น เพื่อออกจาก ริทึ่ม ออกจาก groove หรืออาจไม่มี ฮาร์โมนีเลย หรือ อาจไม่มีเมโลดี้เลย เราจะยังเรียกมันว่าดนตรีมั้ยครับ

ที่จะพูดถึงนี้เป็นความคิดของผมเองครับ ไม่มีความรู้ใด ๆ เข้าเจือปน เพราะไม่มีหรือมีก็น้อยมาก เป็นความรู้สึกล้วน ๆ
1.ดนตรี ภาษาไทยหรือมาจากภาษาอะไรก็ไม่รู้ มีอยู่แล้วตามธรรมชาติ เสียงนก วัว ควาย
เสียงฟ้าร้อง เสียงฝน orchestra guitar symphony หรือไม่มีเสียงเลย ก็เป็นดนตรี
ก็ผมฟังมันเป็น ใครฟังไม่เป็นก็ช่างเขา ผมฟังแล้วเพราะ เป้นดนตรีมาก.................ก
อันนี้เป็น subjective
2.music อันนี้ก็ตามคุณหัทเขาอธิบายแล้ว แต่ของผมจะมี conflict น้อยกว่าหน่อย อาจ
บางที บางคนก็ใช้ conflict เป็นวัตถุดิบผลิตดนตรีก็ได้ พออายุมากขึ้นก็จะเปลี่ยนไป
อาจมากขึ้นหรือน้อยลงก็ได้ อันนี้ฝรั่งเขาวัดเป็นระดับไว้ได้ เป็น objective
3.groove ผมแปลเอาเองว่าร่องกับรอย เหมือนร่องในแผ่นเสียงกำหนดทิศทางของหัวเข็ม
เครื่องดนตรีชิ้นเดียว ไม่ต้ิองมี interaction กับเครื่องดนตรีอื่นก็มี groove โดยการมี
interaction กับ note รอบ ๆ หรือกับความเงียบรอบ ๆ
4.ผมเคยได้ A จากอาจารย์บรูซ
08-01-2010, 09:02
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
(06-01-2010, 21:11)hattaya111 Wrote: ขอบคุณอีกครั้งที่สนใจ เชิญเเละร่วมคิดเห็นกันนะครับ

ขอบคุณสำหรับสาระดีๆครับWink
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

08-01-2010, 15:59

ผมคงต้องมาเเก้ใหม่นะครับ สำหรับการตอบข้อสงสัยครั้งนี้ พอดีต้องไปทำงาน

มีพิมพ์ผิดไว้เพียบ เเต่ความหมายตามนั้นครับ

ผมชอบที่จะเห็นแบบนี้นะครับ การพยายามคิดนอกกรอบ คิดแตกต่าง จะขุ่นข้องยังไง ตะกอนที่ได้คือสิ่งที่น่าสนใจ ทุกความรู้ความเชื่อ ทฤษฎีใดๆถูกถกเถียงกันมากมายเมื่อวันวาน เพื่อนวันนี้ที่ใช้กัน

ผมเชื่อว่าน่าจะมีการพูดคุยกันมามากมายแล้ว แต่อาจไม่ถูกบันทึก รวบรวมออกมาเท่าใดนัก นับว่าน่ายินดีที่เราจะมาพูดคุยกันต่อตรงนี้

งั้นเรามาลงมือกันต่อดีกว่าครับ

(08-01-2010, 09:02)ไข่ไก่ Wrote:
(07-01-2010, 18:54)ลูกแกะ Wrote: อ่านไปอ่าน เลยเกิดธาตุไฟเข้าแทรก แว่บความสงสัย ออกมาว่า
จะเร็วจะหลอน เอาเข้าจริงๆวิเคราะห์ได้หมดครับ เค้าวิเคราะห์กันได้ Jimy Hendrix ดันโน๊ตสายเพี้ยนเพื่อต้องการขั้นคู่โน๊ตอะไรกับ Chord แม้กระทั่งการโยนกีตาร์ตกพื้นต้องการเสียงอะไรในเพลง

ตอนเรียนที่คณะ10กว่าปีที่แล้วผมยังเขียนสกอร์ออเครสต้า มีโน๊ตท่อนที่บรรเลงโหมมารุนแรงแล้วหยุดทุกเสียงฉับพลัน แล้วปาอัดแก้วไวน์ลงพื้น คงเดาๆคิดกันออกว่าจะก่อความรู้สึกใด

แน่นอนครับทุกๆเสียงมาจัดวางเป็นดนตรีได้

จัดวางแบบฉับพลัน ด้วยสมองที่คิดทัน หรือปัญญาใดๆจะมากน้อยประสพการณ์ ความบังเอิญทีสอดคล้อง อุบัติเหตุ

แต่ว่าคุณจัดวางได้ดีมีรสนิยมแค่ไหน นั่นอีกเรื่องนะครับ

คุณค่าทางศิลปะ ไม่จำเป็นต้องมีการยอมรับ คุณค่าอยู่ในตัวตนที่แสดงของมันอยู่แล้ว การแสดงใดๆที่สะเทือนคว่ามรู้สึกก็เป็นศิลปะ

นักวิจารณ์ เกิดขึ้นในยุคที่ศิลปะเริ่มกลายเป็นสินค้า การตีราคา ประเมินคุณค่า ตีมูลค่าเกิดขึ้นเมื่อมีการค้าเกิดขึ้น

ใครช่วยยกตัวอย่างทีครับ ผมจะวิเคราะห์ออกมาเป็นรูปแบบให้ ต่อให้เล่นโน๊ตตัวเดียว มันก็จะมี Grove อยู่ครับ ดีไม่ดีอีกเรื่อง Chord Harmony ก็จะมีเสมอ ลองเล่นแบบดีดสายเปล่าลงมาทั้งหกเส้น ก็มีชื่อเรียก Chord ครับ ถ้ามีลักษณะประโยคถามตอบ

เสียงที่ถูกจัดวาง สร้างสรรค์ใดๆ ไม่ว่าจะเป็นเสียงที่เกิดจากธรรมชาติ หรือ สร้าง สังเคราะห์ขึ้น นับว่าเป็นดนตรี ส่วนจะดีไม่ดีขึ้นอยู่กับ โอกาส การรับรู้ที่เกิดขึ้นของการสื่อสารนั้น

เคยรู้เรื่องเสียงที่ไม่ต้องเล่นแต่เรามีความรู้สึกถึงไหมครับ ด.ร ประทักษ์ ท่านเคยนั่งวิเคราะห์เบโทเฟนให้ฟังว่า งานของเขามีการเล่นกับความรู้สึกมนุษย์ เค้ารู้ว่าคนจะรู้ได้ว่าเสียงต่อไปที่จะเกิดควรเป็นอะไร Chord ที่ใช้อาจขัดกับเสียงที่ออกไป ทุกเสียงมีแนวโน้มว่าควรจะมี Harmony อะไรอุ้มโน๊ตนั้น

หมอรู้จักดนตรี Progressive ไหมครับ นั่นแหละคือสิ่งที่โปรดปราณของนักสร้าง และผู้เสพดนตรีแนวนี้
Yes ,Rush , Dream theater , Radiohead และอื่นๆอีกมาก ใช้ทั้งสิ่งที่จัดวางใหม่ ทั้ง Harmony Grove และเสีงอะไรต่างๆ เครื่องสร้างความถี่ Pink noise อะไรสารพัด

การเล่นมั่วอะไรที่ว่า หากยังสื่อสารว่ามีความรู้สึกอย่างไร มีผลอย่างไร มีการแสดงแนวความคิดเจตนารมณ์อย่างไรจากศิลปิน นั่นคือดนตรีครับ มีคุณค่าทางศิลปะแน่นอน

ผมว่าบางทีลองค้นคว้าอะไรใหม่ๆกันบ้างก็ดีนะครับ จะเห็นโลกเราเปลี่ยนแปลงเติบโตขึ้นเสมอ

(08-01-2010, 09:02)ไข่ไก่ Wrote: ที่จะพูดถึงนี้เป็นความคิดของผมเองครับ ไม่มีความรู้ใด ๆ เข้าเจือปน เพราะไม่มีหรือมีก็น้อยมาก เป็นความรู้สึกล้วน ๆ
1.ดนตรี ภาษาไทยหรือมาจากภาษาอะไรก็ไม่รู้ มีอยู่แล้วตามธรรมชาติ เสียงนก วัว ควาย
เสียงฟ้าร้อง เสียงฝน orchestra guitar symphony หรือไม่มีเสียงเลย ก็เป็นดนตรี
ก็ผมฟังมันเป็น ใครฟังไม่เป็นก็ช่างเขา ผมฟังแล้วเพราะ เป้นดนตรีมาก.................ก
อันนี้เป็น subjective

[color]แน่นอนผมเชื่อและบอกลูกศิษย์เสมอ ความเงียบคือที่ว่างผืนผ้าใบ สาดแสดงสีใดๆก็จะก่อเกิดความรู้สึกต่อผู้พบเห็น ไม่ว่าจะสาดสีมั่ว ทำเลอะ หรือตั้งใจวาดมาหลายปี หากเกิดการสื่อสารนั่นก็ใช่แล้ว ดีไม่ดีอีกเรื่องนะครับ

เสียงแบ่งแยกย่อยง่ายๆหลักๆสองส่วนด้วยกัน

เสียงที่เกิดโดยธรรมชาติ กับ เสียงที่ถูกสังเคราะห์,สร้างมประพันธ์ตกแต่งมันขึ้น แม้จะมีการนำมาจัดวาง จะมีรูปแบบหรือต่อให้ไม่มีรูปแบบ

แต่เกิดขึ้นเพื่อสื่อสารสร้างความรู้สึกใดๆระหว่างผู้สร้างไปยังผู้รับสาสน์ มีคุณค่าทางศิลปะ สิ่งนั้นเรียกว่าดนตรีครับ[/color] [/quote]

(08-01-2010, 09:02)ไข่ไก่ Wrote: 2.music อันนี้ก็ตามคุณหัทเขาอธิบายแล้ว แต่ของผมจะมี conflict น้อยกว่าหน่อย อาจ
บางที บางคนก็ใช้ conflict เป็นวัตถุดิบผลิตดนตรีก็ได้ พออายุมากขึ้นก็จะเปลี่ยนไป
อาจมากขึ้นหรือน้อยลงก็ได้ อันนี้ฝรั่งเขาวัดเป็นระดับไว้ได้ เป็น objective

พออายุมากขึ้นก็ไม่เปลี่ยนครับ ไม่มีใครสามารถเปลี่ยนลักษณะเบื้องต้นทางกายภาพของดนตรีได้ ผมพยายามรั้นดื้อโง่ๆข้างๆคูๆมามาก อย่าได้มาหลงทางกันแบบนั้นเลยครับ จะเสียเวลา

เหมือนธรรมะ ยังไงก็คือธรรมมะ

(08-01-2010, 09:02)ไข่ไก่ Wrote: 3.groove ผมแปลเอาเองว่าร่องกับรอย เหมือนร่องในแผ่นเสียงกำหนดทิศทางของหัวเข็ม
เครื่องดนตรีชิ้นเดียว ไม่ต้ิองมี interaction กับเครื่องดนตรีอื่นก็มี groove โดยการมี
interaction กับ note รอบ ๆ หรือกับความเงียบรอบ ๆ

ฟังดูน่าสนใจนะครับ ขอดัดมาเป็น การปฏิสัมพันธ์กับจังหวะ โดยใช้กลุ่มจังหวะเลื่อนบีบในการจัดวางแสดงตัวโน๊ต

เเล้วมาเเก้ใหม่ครับ พอดีรีบBig Grin

(08-01-2010, 09:02)ไข่ไก่ Wrote: 4.ผมเคยได้ A จากอาจารย์บรูซ

ยินดีที่ได้เรียนมาครับ
ขออนุญาตนะครับ อาจารย์บรู๊ซ ท่านชอบจะมีครอสสอนนอกคณะดนตรี และเคยคุยกันว่าท่านให้ A กับคนที่เข้ามาเรียนเป็นเรื่องปกติ เป็นในแง่คะแนนช่วย และให้เกิดกำลังใจเพื่ออยากให้รักและอยากศึกษาดนตรีในต่อไป เอาว่าเข้ามาเรียนท่านก็ให้แล้วครับ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

09-01-2010, 20:20

Forum Jump: