Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ดนตรีคืออะไร?.....ในทัศนะข้าพเจ้า...ภาคนิยามเเละความหมาย /ตอนเเรก/
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: ดนตรีคืออะไร?.....ในทัศนะข้าพเจ้า...ภาคนิยามเเละความหมาย /ตอนเเรก/
ต่อนะครับ

ดนตรี
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

โน้ตเพลงดนตรี คือ เสียงที่จัดเรียงอย่างเป็นระเบียบ และมีแบบแผนโครงสร้าง เป็นรูปแบบของกิจกรรมเชิงศิลปะของมนุษย์ที่เกี่ยวข้องกับเสียง โดยดนตรีนั้นแสดงออกมาในด้านระดับเสียง (ซึ่งรวมถึงท่วงทำนองและเสียงประสาน) จังหวะ และคุณภาพเสียง (ความต่อเนื่องของเสียง พื้นผิวของเสียง ความดังค่อย) ดนตรีนั้นสามารถใช้ในด้านศิลปะหรือสุนทรียศาสตร์ การสื่อสาร ความบันเทิง รวมถึงใช้ในงานพิธีการต่างๆ

ขอบคุณทุกความเห็นจากพี่น้องครับ

จริงๆผมอยากเขียนในเชิงรูปธรรม เเละนามธรรม เกรงจะโดนข้อหาอะไรหลอนๆงงๆมึนๆเลยมาในเชิงเทคนิคเเทน

เเต่ดีใจมากที่มีคนมาช่วยเเนะนำขยายต่อ มันเป็นคำถามที่มักมีคนถามอยู่เสมอ เเล้วผมก็ตอบไปในเชิงเเบบข้างต้น...พวกคล้ายๆสิ่งที่ต้องอ่านท่องไว้ใช้ตอนสอบเข้าคณะดนตรีกัน

ในด้านนิยามความหมายมีคนตอบกันมาก จริงๆก็อยากเชิญชวนให้ช่วยเสริมบอกกล่าวกันในเเบบที่เเต่ละคนคิด

ในทัศนะของข้าพเจ้าในเเต่ละปัจเจกบุคคล ซึ่งน่าจะได้เเหล่งข้อมูลรวบรวมเพื่อการสืบค้นที่ดีต่อไป

ในเเง่องค์ประกอบ อ.บรู๊ซ เเละ อ.น้อยตอบออกมาเหมือนกันดังข้างต้นที่นำมาอธิบายเสริมทั้งสามข้อ

ขอบคุณอีกครั้งที่สนใจ เชิญเเละร่วมคิดเห็นกันนะครับ
(This post was last modified: 06-01-2010, 21:11 by hattaya111.)
06-01-2010, 21:11
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ดนตรีคืออะไร?.....ในทัศนะข้าพเจ้า...ภาคนิยามเเละความหมาย /ตอนเเรก/ - by hattaya111 - 06-01-2010, 21:11

Forum Jump: