Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณชอบกีตาร์ Martin เพราะอะไร
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: คุณชอบกีตาร์ Martin เพราะอะไร
(17-08-2010, 15:27)r_kitti Wrote: แล้วสายกีต้าร์ที่เป็นเนื้อคู่ของ martin ละครับ ขอความเห็นด้วยครับ

ก็สาย Martin ไงครับ จากโรงงานเขาใส่สาย Martin SP Phosphor Bronze มาครับ ทรง D,J ใส่ medium gauge (.013-.056") ทรงเล็กใส่ light gauge ครับ

17-08-2010, 16:47
Find Like Post Reply
วีรวิทย์ Offline
Member

Likes Given: 0
RE: คุณชอบกีตาร์ Martin เพราะอะไร
Rolleyesมีเสียงที่ตอบโจทย์ในใจได้ และก็คงคล้ายหลายๆคน ที่ตอบมา
ที่รายล้อมตรงนี้มีแต่เพื่อน
17-08-2010, 23:26
Run Offline
Senior member

Likes Given: 7
อืมม์...ไม่เคยคิดมาก่อนเลยครับ ว่าทำไมชอบมาร์ติน
รู้ตัวอีกที ในใจก็มีแต่มาร์ตินซะแล้ว
แม้จะแอบอยากได้ YAMAHA L serier อยู่บ้าง
แต่ส่วนลึกก็ยังอยากได้ MARTIN D 41, HD-28 มาเติมเต็มฝันมากกว่า

เวลาได้ถือ MARTIN อยู่ในมือ รู้สึกว่ามันไม่ใช่แค่กีต้าร์
แต่มันคือศิลปะ มันคือวัฒนธรรมดนตรีของอเมริกันที่ส่งผ่านรุ่นต่อรุ่นลงมาถึงเรา
ความรู้สึกมันอลังการขนาดนั้นเลยละครับ....เวอร์ไปป่ะเนี่ยะผม ^^
Rolleyes
19-08-2010, 13:32
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
Why Martin?

1.เป็นกีต้าร์ที่ไม่เคยอยู่ในหัวมาก่อนเลย เพราะไม่เคยคิดจะซื้อ เห็นมาตั้งแต่เด็กๆแล้ว แพงชะมัด หน้าตาก็โบร๊าณโบราณ....แต่พอได้ลองเล่นที่บ้านเต่าครั้งแรก โอ้ววววว กีต้าร์ดีๆมันเป็นแบบนี้นิเอง นี่คือFeelingครั้งแรกที่ได้จับกีต้าร์Martin
2.เสียง ปีนี้เป็นปีที่ดีมากของผมที่ได้คิดจะเริ่มเล่นกีต้าร์ และพอศึกษาหาความรู้จากเวบไซต์ ตอนแรกก็ไปปิ๊งเจ้าTaylorเพราะหน้าตาดี แต่เรื่องเสียงก็กรุ๊งกริ๊งไปทางโทนBright แรกๆก็ชอบครับ แต่ก็ดันไปชอบรุ่นสูงๆ เลยตัดออกจากสารระบบไป เลยไปได้เจ้า Seagull Martime SWS มา เสียงดีคุณภาพคับราคา แต่สุดท้ายก็ได้มีอันลาจาก หลังจากนั้นไม่นานก็ไปได้ Ovation Custom Elite LX มาไว้ในครอบครองเนื่องจากชอบคอเล็ก เสียงมี่ขับตอนออกแอมป์และแถมเป็นกีต้าร์ที่เป็นที่ใฝ่ฝันตั้งแต่เด็กๆ เลยโดนซะ ต่อมาได้รู้จักกับพี่ป๋อและบ้านเต่าและก็สมัครเวบบ้านฟ้าและศึกษากีต้าร์โปร่งแบบจริงจัง โชคดีมากๆของผมที่ได้ลองกีต้าร์Martinรุ่นดีๆและประกอบกับความรู้ดีๆที่ได้รับจากพวกพี่ๆ ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไมผมถึงมีความคิดจะซื้อMartinอย่างแน่นอน Martin ให้โทนเสียงอุ่นไพเราะ เบสที่นุ่มลึกและชวนฝัน รวมถึงSoundsที่ผมชอบเป็นการส่วนตัวมากๆ ยิ่งเวลาStrumหรือPicking มันเป็นสุ้มเสียงที่ฝังอยู่ในหัวผมไปแล้วครับ เป็นกีต้าร์ไม้ที่ผมตั้งใจจะมีไว้ในครอบครองอย่างแน่นอน
3. ทรง OM และ ทรง D ผมชอบอยู่หลายรุ่นเลยครับ แต่ถ้าจะให้มีไว้ในครอบครองตอนนี้ ที่มีในหัวก็ OMJM, OM42, HD28V แต่ตอนนี้น่าจะค่อนไปทางOMครับ คงจะต้องรอวันงานMartinผมคงจะได้ทราบสิ่งที่ผมต้องการจริงๆก่อนตัดสินใจเลือกMartinคู่ใจครับ ^-^
4. ประวัติศาสตร์ของMartin มีความเป็นมาอันยาวนาน และเป็นต้นแบบของกีต้าร์ดีๆในปัจจุบัน

I'm really falling in love with Martin ^_^
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

20-08-2010, 12:09

Forum Jump: