Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสาร์นี้มีใครไปบ้านเต่าบ้างครับ
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: เสาร์นี้มีใครไปบ้านเต่าบ้างครับ
บ้ากล้องนี่จริงอย่างน้าปู๊ดบอกครับ ถ้าไม่มี sponsor ช่วยแบ่งเบาค่าอุปกรณ์ จ่ายเองเข้าเนื้ออย่างเดียว

เป็นงานอดิเรกที่เสียเงินจริงๆ ยิ่งแต่ก่อนทั้งค่าล้างค่าอัด กว่าจะทำใจกดได้ซักภาพ เล็งจนตาเหล่
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
16-11-2007, 11:31
Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: เสาร์นี้มีใครไปบ้านเต่าบ้างครับ
pood Wrote:บ้ากล้องนี่เสียเงินแน่นอนครับเพราะรุ่นใหม่มันดีกว่ารุ่นเก่าตลอดทั้งกล้องและเลนส์ ถ้าอยู่ค่ายแคนนอนอย่าง
คุณหม่าวก็ขาดทุนน้อยหน่อยสำหรับเลนส์ ซื้อมาแล้วก็มีแต่เรื่องเสียเงินเพิ่มค่าอัดรูปอีก

แต่กีต้าร์นี่ยิ่งแก่ยิ่งเก๋า ยิ่งเก่ายิ่งแพง เวลาซื้อเลยไม่ต้องคิดมากครับ เก็บใว้เป็นมรดกก็ยังใด้

ลองคิดดูง่ายฯว่าเมื่อหกปีที่แล้วถ้าซื้อ Canon EOS 1-D ตัวละสองแสนกว่าบาทตอนนี้ขายสองหมื่นมีคนซื้อใหม
แต่ถ้าเอาสตางค์มาซื้อ Martin D-45 แทนตอนนี้ขายสองแสนยังใด้เลย

ผมมีกล้องตัวหนึ่ง EOS-55 ซึ่งเป็นรุ่นที่ขายในญี่ปุ่นไม่ได้ขายในไทย พี่สาวซื้อมาให้จากญี่ปุ่น พร้อม เฟลช EX380 ตอนนั้นเมื่อห้าปีที่แล้วผมว่ารุ่นนี้สำหรับผมก็เท่ห์แล้วก็หรูมากครับ คนอื่นๆก็ใช้กันเยอะ พอมาตอนนี้ผมจะเอาตัวนี้ไปขายให้เพื่อนที่ร้านกล้องถ่ายรูป มันบอกผมว่าอย่าเอามาเลย เพราะว่าตัวมันเองอยากจะขาย Nikon F90x ยังขายไม่ได้เลย มันบอกให้ผมเก็บเอาไว้เป็นอนุสรณ์เถอะ

ดีนะครับที่ยังไม่ได้ตัดสินใจซื้อเลนส์ตัวขาวปลอด L-series F2.8 80-200mm ที่อยากได้มากๆ ตอนนั้น ซึ่งราคาประมาณเกือบครึ่งแสน ไม่งั้นคงเสียดายเงินแย่เลย เพราะตอนนี้ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปแล้วครับ เพราะตอนนี้ทุกบาทเก็บไว้ซื้อของเล่นให้ลูก และ accessories สำหรับกีต้าร์อย่างเดียวครับ
16-11-2007, 11:45
san Offline
สัน

Maow Wrote:
pood Wrote:บ้ากล้องนี่เสียเงินแน่นอนครับเพราะรุ่นใหม่มันดีกว่ารุ่นเก่าตลอดทั้งกล้องและเลนส์ ถ้าอยู่ค่ายแคนนอนอย่าง
คุณหม่าวก็ขาดทุนน้อยหน่อยสำหรับเลนส์ ซื้อมาแล้วก็มีแต่เรื่องเสียเงินเพิ่มค่าอัดรูปอีก

แต่กีต้าร์นี่ยิ่งแก่ยิ่งเก๋า ยิ่งเก่ายิ่งแพง เวลาซื้อเลยไม่ต้องคิดมากครับ เก็บใว้เป็นมรดกก็ยังใด้

ลองคิดดูง่ายฯว่าเมื่อหกปีที่แล้วถ้าซื้อ Canon EOS 1-D ตัวละสองแสนกว่าบาทตอนนี้ขายสองหมื่นมีคนซื้อใหม
แต่ถ้าเอาสตางค์มาซื้อ Martin D-45 แทนตอนนี้ขายสองแสนยังใด้เลย

ผมมีกล้องตัวหนึ่ง EOS-55 ซึ่งเป็นรุ่นที่ขายในญี่ปุ่นไม่ได้ขายในไทย พี่สาวซื้อมาให้จากญี่ปุ่น พร้อม เฟลช EX380 ตอนนั้นเมื่อห้าปีที่แล้วผมว่ารุ่นนี้สำหรับผมก็เท่ห์แล้วก็หรูมากครับ คนอื่นๆก็ใช้กันเยอะ พอมาตอนนี้ผมจะเอาตัวนี้ไปขายให้เพื่อนที่ร้านกล้องถ่ายรูป มันบอกผมว่าอย่าเอามาเลย เพราะว่าตัวมันเองอยากจะขาย Nikon F90x ยังขายไม่ได้เลย มันบอกให้ผมเก็บเอาไว้เป็นอนุสรณ์เถอะ

ดีนะครับที่ยังไม่ได้ตัดสินใจซื้อเลนส์ตัวขาวปลอด L-series F2.8 80-200mm ที่อยากได้มากๆ ตอนนั้น ซึ่งราคาประมาณเกือบครึ่งแสน ไม่งั้นคงเสียดายเงินแย่เลย เพราะตอนนี้ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปแล้วครับ เพราะตอนนี้ทุกบาทเก็บไว้ซื้อของเล่นให้ลูก และ accessories สำหรับกีต้าร์อย่างเดียวครับ

กล้องนี่ผมชอบมากเลย ยิ่งเพลง ลึกสุดใจ ที่แกร้องในอัลบั้มคู่ โจ ก้อง

อูย ซึ้งจนนำตาคลอเบ้าเลยครับRolleyesRolleyesRolleyes

ไปดีกว่า เดี๋ยวโดนยำ ชะแว๊บบบบบบบบบบบบบบบบ
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
(This post was last modified: 16-11-2007, 11:55 by san.)
16-11-2007, 11:54
VIP member

น้า san รู้จัดลำกล้องปืนไหมครับ
เดี๋ยวผมบอกน้า Kitja จัดให้
16-11-2007, 11:56

เหมือนกันเลยครับน้าหม่าว ผมเคยจะขาย Nikon F4s กับเลนส์รุ่นเก่า 2 ตัว

สุดท้ายต้องเก็บไว้เป็นอนุสรณ์เหมือนกัน ทำใจลำบากSad
16-11-2007, 11:56
VIP member

อื้อหือ Nikon F4s แต่ก่อนผมว่ามันสุดจะหรูเลยครับ
เทียบได้ว่าอย่างกะขับ BMW หรูๆสักคันเลย
คนถือกล้องตัวนี้เท่ห์มั๊กๆๆ ลูกเล่นมันเยอะมากๆ

ดังนั้นเก็บไว้เป็นอนุสรณ์ต่อไป ขออย่างเดียว บริษัทที่เกี่ยวกับอุตสาหกรรมการถ่ายภาพอย่าเลิกผลิตฟิลม์นะ
ผมสงสารกล้องรุ่นเก่าเหลือเกิน
16-11-2007, 12:01
san Offline
สัน

Maow Wrote:น้า san รู้จักลำกล้องปืนไหมครับ
เดี๋ยวผมบอกน้า Kitja จัดให้

น้ากิจจาเค้ารักผมจะตาย

บอกผมว่าไปราด รี เมื่อไหร่ จะต้อนรับอย่างดี

เห็นน้าแกแพลนไว้ว่า

จะให้ผมขี่ม้าไปทางหน้าผา

พอตกเหวปุ๊บ ยิงซ้ำ ปั๊บ!!!
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
16-11-2007, 12:02
LittleNomad Offline
un-assignment

ที่สหายทั้งหลายกล่าวนั้นเป็นสัจธรรมครับ...
ผมมีกล้อง SLR135 ไม่ต่ำกว่า 6 ตัว กับ 120 อีก 3 ตัว และ compact (เผื่อเป็นกล้อง back-up อีกสองสามตัว) ที่ตอนนี้เป็นมัมมี่อยู่ในตู้! ยังดีที่เลนส์อีกกองหนึ่งยังได้ใช้งานอยู่บ่อย ๆ

...ความจริงผมไม่ีได้ "เล่นกล้อง" แต่ด้วยดันไปยึดมันเป็นเครื่องมือทำมาหากิน เลยหนีไม่พ้นที่จะต้อง "แต่งงาน" ด้วย ยิ่งเวลานี้มันก้าวไปสู่ Digi. เลยยิ่งอุตลุด เพราะฟิล์ม pro. ดี ๆ หายากขึ้นทุกที ๆ ไอ้ร้านล้าง slide ก็แอบขยายการใช้น้ำยาเกินสเป็ค - - รู้งี้ เมื่อสามสิบปีก่อน ยึดทางหากินอยู่กับการคล้องคอด้วยกีต้าร์ น่าจะดีกว่าเอากล้องมาห้อยคอย...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
16-11-2007, 12:05
Website Find Like Post Reply

Maow Wrote:อื้อหือ Nikon F4s แต่ก่อนผมว่ามันสุดจะหรูเลยครับ
เทียบได้ว่าอย่างกะขับ BMW หรูๆสักคันเลย
คนถือกล้องตัวนี้เท่ห์มั๊กๆๆ ลูกเล่นมันเยอะมากๆ

ดังนั้นเก็บไว้เป็นอนุสรณ์ต่อไป ขออย่างเดียว บริษัทที่เกี่ยวกับอุตสาหกรรมการถ่ายภาพอย่าเลิกผลิตฟิลม์นะ
ผมสงสารกล้องรุ่นเก่าเหลือเกิน

ถ่ายสนุกมากครับน้าหม่าว เสียอย่างเดียวครับใส่กับเลนส์ 24-120 ตัวนี้

น้ำหนักรวมประมาณ 2.8 กิโลฯ ไม่ถึกคงปล่อยวางไปนานแล้วง่ะ ^^"

Attached Files Image(s)

16-11-2007, 12:09
VIP member

Nikon เค้าเน้นความแข็งแรงบึกบึนครับน้าปุ๊

อย่างเช่นกล้องที่นิสิตใช้กันอย่างแพร่หลายเช่น FM2 สงสัยตอนนี้ใช้เป็นค้อนตอกตะปูสบายๆเลย
16-11-2007, 12:12

Forum Jump: