Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
.. รบกวนพี่ๆทุกท่านด้วยครับ ...
Author Message
bluebird Offline
Member

Likes Given: 10
.. รบกวนพี่ๆทุกท่านด้วยครับ ...
ผมเป็นสมาชิกใหม่ไม่นานครับ ... ต้องขอความกรุณาพี่กฤษณ์ และพี่ๆสมาชิกท่านอื่นๆ แนะนำด้วยครับ

คือว่าผม ให้พี่สาวที่ญี่ปุน ซื้อ ยามาฮ่า รุ่นเก่าๆ มา 7 ตัวครับ ... 1 เดือนกว่าแล้ว กลุ้มใจจริงๆ เพราะว่า ยังหาหนทางเอากลับมากรุงเทพ ไม่ได้เลยครับ

ตอนนี้ กะลังให้ทางโน้น จัการส่งมาทางเครื่อง ค่าใช้จ่าย 10000 กว่า ... แพงมั๊ยครับ

แต่เครียดที่สุด คือ เรื่องความปลอดภัยสูงสุดน่ะ ครับ

.... แต่ขณะเดียวกัน จะให้มาทางเรือก็ประมาณไม่เกิน 2 อาทิตย์ บริษัททางโน้น ก็แจ้งมาว่า ไม่ปลอดภัย เพราะว่า เกรงกลัวเรื่องความชื้นอันเกิดจากสภาพอากาศ และ ความชื้นที่สูงมากๆ จากญี่ปุ่นมาไทย ที่อาจจะเกิดความเสียหายแก่กีต้าร์ได้

ผมเลยเป็นงงที่สุดเลย เพราะ ใครๆเค้าก็นำเข้ามาทางเรือสะดวกปลอดภัยแล้ว ไม่ใช่หรือครับ
ผมจึงต้องรบกวนพวกพี่ๆ ช่วยชี้แนะนำทางสว่างให้ด้วยครับ โดยเฉพาะเรื่องความปลอดภัยจากความชื้นและ การแพ็กกิ้ง ... จักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่ชี้แนะครับ
22-12-2009, 23:16
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: .. รบกวนพี่ๆทุกท่านด้วยครับ ...
ตอบไปแล้วทาง PM นะครับ ส่วนเรื่องความปลอดภัยนั้นส่งทางเครื่องบินทาง air freight ดีกว่าแน่นอนครับแต่ค่าใช้จ่ายสูงกว่าเกินสองเท่าตัว ผมสงสัยว่าค่าส่งหมื่นกว่าบาทนั้นรวมค่าใช้จ่ายทั้งหมดยกเว้นค่าภาษีและค่าธรรมเนียมเอาสินค้าออกหรือเปล่าครับ เท่าที่ผมเคยส่งล้อตละหลายๆตัวจากอเมริกามันตกตัวละประมาณห้าพันบาทและต้องมาเสียภาษีอีก ส่วนจากญี่ปุ่นนั้นผมใช้ส่งทางไปรษณีย์ (EMS) ครั้งละตัวครับซึ่งค่าใช้จ่ายประมาณสื่พันบาทบวกภาษีซึ่งต้องไปชำระที่ที่ทำการไปรษณย์ไกล้บ้านคุณ

คุณบอกว่าต้องการส่งยามาฮ่าเก่าๆมาเจ็ดตัวแต่ไม่ใด้บอกว่ารุ่นไหน ถ้าเป็นรุ่นที่ตัวละสองสามแสนอย่างรุ่น LL-53, FG-2000 ก็ส่ง EMS ดีกว่าครับ ถ้าเป็นกีต้าร์โกดังหลังร้านตัวละไม่กี่ร้อยบาทก็น่าจะส่งทางเรือคุ้มกว่า เรื่องการส่งในราคาถูกนั้นต้องไปขอแบ่งพื้นที่ในคอนเทนเน่อร์ของพวกที่เขาเอาของเก่ามาขายเมืองไทยเป็นประจำครับ บางเจ้าเขาไปกวาดซื้อกีต้าร์ทิ้งแล้วที่โน่นแล้วเหมาคอนเทนเนอร์ทั้งตู้เลยก็มี

ส่วนเรื่องความปลอดภัยนั้น Martin ตัวละสองแสนกว่าบาทนี่เขาก็ส่งมาทางเรือเหมือนกันครับและอญุ่ในเรือเป็นเดือนด้วย ถ้าคุณส่งจากญี่ปุ่นแค่เจ็ดตัว เขาก็จะเอากีต้าร์คุณไปกองไว้ในโกดังเพื่อรอฝากไปกับคอนเทนเน่อร์สินค้าอื่น ขั้นตอนนี้อาจใช้เวลาแค่สามวันหรืออาจนานถึงสามเดือนก็ใด้ เมื่อของเต็มตู้เขาก็จองเรือและนำสินค้าไปส่งที่ท่าเรือ

[Image: cargoyard.jpg]

คุณน่าจะใด้รับกีต้าร์ในเวลา 18 วันหลังจากของถูกส่งขึ้นเรือครับแต่ถ้าส่ง EMS ใช้เวลาประมาณเจ็ดวันเท่านั้นครับ
24-12-2009, 17:50
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: .. รบกวนพี่ๆทุกท่านด้วยครับ ...
เอาค่าส่งราคาสูง..จ่ายค่าเครื่องบินไปหิ้วเข้ามาเองแล้วยิ้มหวานๆ ทำหน้าหล่อให้ตม.ก็พอแล้วครับ Big Grin Big Grin

ป.ล. มือซ้ายหิ้วกีตาร์ มือขวาถือรอยยิ้ม Big Grin Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
24-12-2009, 20:51
bluebird Offline
Member

Likes Given: 10
ขอบคุณพี่กฤษณ์ มากๆครับ ... ได้รับข้อมูลดีๆ ช่วยการตัดสินใจดีขึ้น ครับ
24-12-2009, 21:52

Forum Jump: