Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความรู้ในการเลือกซื้อกีตาร์คับ
Author Message
auitaka Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ขอความรู้ในการเลือกซื้อกีตาร์คับ
(20-12-2009, 23:27)pood Wrote: Takamine ทีเป็นทรง Cutaway และ/หรือมีปริแอมป์มักใช้ไม่ด้านข้างเป็น laminated ครับนอกจากรุ่นแพงๆที่เกินห้าหมื่นแน่นอน

มีรุ่น Natural series ที่ออกใหม่ตัวถูกสุดเป็น all solid ราคาไม่ถึงสามหมื่นแต่ไม่มีปร้แอมป์ ส่วนพวกมีปรีนั้นไม้ข้างเป็น laminate ครับรวมถึงตัว bearclaw ด้วย เมื่อสี่ปีที่แล้ว Takamine เคยทำกีต้าร์รุ่นเดียวกันแต่สเป็คต่างกัน 16 ตัวแล้วส่งไปให้เซียนหูทองทั้งหลายทดสอบทั้งในยุโรปและอเมริกา ผลจากผู้ทดสอบร้อยกว่าคนไม่มีใครสามารถแยกแยะเสียงใด้ระหว่างไม่ข้าง laminate และ solid ถ้าขนาดมืออาชีพเขายังไม่ใด้ยินความแตกต่างแล้วเราจะไปแคร์ทำไมครับ

โห...น้ากฤษ ตอบได้ใจจริงไครับ ...5555 รู้แต่ชอบเสียง กับทรวดทรง ก็สอยเลยครับ
ขนาดน้องรักของผม 2 ตังยังไม่รู้ว่า all solid รึเปล่า (en 20c & ean 20c) รู้แต่ชอบครับ
ขอให้พบเนื้อคู่เร็วๆนะครับ
TO BE WITH YOU
24-01-2010, 10:12
Find Like Post Reply
rush_taka Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ขอความรู้ในการเลือกซื้อกีตาร์คับ
ขอเสริมนิดนึงครับ ตัวที่เป็น cool tube ไม้ข้างและหลังเป็น ovangkol นั้นถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็นรุ่น TAN16 ครับ
ส่วนในเรื่องของ cool tube นั้นจะช่วยในเรื่องของเสียงที่ปกติ takamine จะมีแนวเสียงที่ใส cool tube ตัวนี้จะช่วยทำให้เสียงให้อุ่นขึ้น และหนาขึ้นครับ ผมก็เพิ่งปล่อยไปคิดถึงเค้าเหมือนกันนะเนี้ย
24-01-2010, 22:05
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ไม่รู้จะทันหรือเปล่า เมือวันก่อนเดินผ่าน Central World เห็นมี Lot เก่าปี 96 อยู่ตัว เสียงดีครับ เพิ่มเงินอีกหน่อย เป็นรุ่นหัวโตครับ ลองไปดู
30-01-2010, 17:19

Forum Jump: