Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนค่ะ เพลง Boxer เป็นเพลงของใครคะ
Author Message
call Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: รบกวนค่ะ เพลง Boxer เป็นเพลงของใครคะ
(22-12-2009, 08:17)Maew Wrote:
(21-12-2009, 14:36)SARUN Wrote: หากฟังแบบสังเกตดีๆ จะพบว่า ในversion การแสดงสดของ Simon And Garfunkel จะมีเนื้อเพิ่ม ขึ้นมาอีก 1 ท่อน นั่นก็คือ
?Now the years are rolling by me
And they rock uneasily
And I am older than I once was
And younger than I'll be. That's not unusual.
No, it isn't strange
After changes upon changes
We are more or less the same
After changes we are more or less the same?
ซึ่งเนื้อท่อนนี้มีมาแต่เดิม แต่ไม่รู้ทำไม ถึงไม่มีในเนื้อท่อนนี้ ใน Studio Virsion (Album ; Bridge Over Troubled Water )

เพิ่งทราบเหมือนกัน ผมได้ยินท่อนนี้ครั้งแรกตอนดูคอนเสิร์ต reunion เมื่อปี 2003
นึกว่าเพิ่งแต่งเพิ่มมาตอนนั้น เพราะเห็นทั้งคู่มองตากันแล้วก็ยิ้มตอนร้องว่า
After changes upon changes
We are more or less the same
ดูแล้วซาบซึ้งมาก เพราะกินความหมายลึกซึ้งสำหรับเส้นทางดนตรีของ duo คู่นี้

ตอนที่น้า nap มาร้องที่ร้าน Love ก็ร้องท่อนนี้ด้วย...ชอบๆ

มาคอนเฟิร์มเนื้อร้องท่อน leading melody ตามที่น้า sarun ให้ข้อมูล สำหรับผมแล้วชอบเวอร์ชั่นการแสดงสดปี 1975 นี้มากที่สุด

แต่แปลกใจว่าวิดีโอคลิปตอนนี้พอกลับมาดูใหม่ ไหงกลายเป็นภาพนิ่งไปเสียอย่างงั้น สงสัยติดลิขสิทธิ์อะไรหรือเปล่าไม่ทราบ โชคดีที่ผมดูดคลิปตอนนี้เก็บไว้ในเครื่องคอมผมแล้วก็เลยไม่ค่อยซีเรียส เพียงแต่เสียดายแทนคนที่ยังไม่เคยดูคลิปนี้เท่านั้น เพื่อน ๆ ลองฟังดูเนื้อท่อนนี้ได้ในวิดีโอคลิปตอนนี้ซึ่งเป็นการแสดงสดตั้งแต่ปี 1975 นะครับ

รบกวนสอบถามพี่ปูดด้วยเลยนะครับว่า กีตาร์ Guild ที่ Simon เล่นในวิดีโอคลิปตอนนี้เป็นรุ่นอะไร ฟังจากสำเนียงเสียงกีตาร์แล้ว รู้สึกว่า simon จะใช้กีตาร์ Guild ตัวนี้ในห้องอัดสำหรับเพลงนี้ใน Version Studio ด้วยนะครับ

น้า Tingnal อยู่ไหน ช่วยขานตอบรับด่วน ช่วยมาร้องประสานเสียงเพลงนี้ให้น้า Napman ในวันงานเปิดบ้านพี่ปูด 26/12/2552 นี้ด้วย เสียง Simon มีแล้ว ยังขาดแต่เสียง Garfunkel เท่านั้น อย่าลืมฝึกร้องเนื้อท่อน Leading melody นี้มาด้วยเลยนะครับ ได้ยินแล้วตอบด่วน
22-12-2009, 09:17
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รบกวนค่ะ เพลง Boxer เป็นเพลงของใครคะ - by call - 22-12-2009, 09:17

Forum Jump: