Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปีใหม่ 2553 ที่จะมาถึงนี้ คุณอยากได้อะไร
Author Message
korkai Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ปีใหม่ 2553 ที่จะมาถึงนี้ คุณอยากได้อะไร
(21-12-2009, 14:07)dejemerry Wrote:
(21-12-2009, 13:45)korkai Wrote: การมีสุขภาพดี อยู่กับคนที่เรารักนานๆ

นั่นแหละ คือคำตอบสุดท้าย ที่ถูกใจป้าแดงมาก ๆค่ะ น้าเก๋

เพราะฉะนั้น จะจับพ่อเต่า โป๊ะยาสลบ แล้วแบกขึ้นรถ
พาไปโรงพยาบาลศิครินทร์ ใกล้บ้าน เพื่อตรวจสุขภาพ
จะได้อยู่ด้วยกันนาน ๆ นะพ่อนะBig Grin

จริงๆครับป้าแดง สุขภาพของเราสำคัญที่สุด
เรามีเงินพอกินพอใช้ ไม่เจ็บไข้ได้ป่วยอะไร ชีวิตนี้ก็อยู่อย่างมีความสุขแล้วครับ

เมื่อ 2-3 ปี ก่อน ผมเจ็บท้องไปหาหมอ
โดนตรวจเพียบเลยครับ
ทั้งส่องกล้องทางปาก ทางก้น
อัลตร้าซาวน์ดูตับ
ทั้งที่มีอาการเจ็บท้องเพียงที่เดียว
คุณหมอให้ข้อคิดที่น่าฟังมาก...

คุณสงสัยว่าทำไมหมอตรวจ โน่นนี่ไปหมด
แต่มาตรวจก่อนที่มีอาการ ดีกว่ามีอาการแล้วมาค่อยมาตรวจ
ซึ่งเมื่อถึงตอนนั้น โรคบางอย่าง ถ้าเป็นแล้ว ก็ไม่อาจรักษาให้หายได้
แล้วเครื่องมือเเพทย์ปัจจุบันนี้ ทันสมัยมาก หากเห็นก้อนเนื้อบางอย่าง
ที่อาจแปรสภาพเป็นเนื้อร้าย เราก็สามารถทราบได้ก่อน และรักษาได้ทันท่วงที

ตอนนั้นผมมีชิ้นเนื้อในลำไส้ ซึ่งอีกไม่กี่ปีสามารถแปรสภาพเป็นเนื้อร้ายได้
คุณหมอก็เลยตัดออกไป หลายชิ้นครับ
ก็คงเกิดจากรูปแบบการดำเนินชีวิตของผมเองนะครับ

เพราะฉะนั้น พวกเราช่วยกันอุ้มพี่ป๋อไปตรวจเถอะครับ
21-12-2009, 15:26
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ปีใหม่ 2553 ที่จะมาถึงนี้ คุณอยากได้อะไร - by korkai - 21-12-2009, 15:26

Forum Jump: