Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีวิธีเลือก กีต้าร์แจ็ส แบบ semi มั่งหรือปล่าวคับ
Author Message
Phakawat Offline
Member

Likes Given: 0
มีวิธีเลือก กีต้าร์แจ็ส แบบ semi มั่งหรือปล่าวคับ
อยากได้เสียงที่คล้ายๆกับ Martin Taylor มันต้องเป็นไม้แท้เหมือน acoustic มั้ย

แล้วต้องใส่สายประเภทไหนครับ ใช่สาย flat would หรือปล่าว

แล้วสายประเภทนี้มีสายเคลือบมั้ยคับ

ขอบคุณมากๆคับ
10-12-2009, 13:04
Website Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: มีวิธีเลือก กีต้าร์แจ็ส แบบ semi มั่งหรือปล่าวคับ
เรื่อง Jazz นี่ ยังไม่แตกฉานดีพอ

แต่เรื่องตัวแปรของเสียง เท่าที่พอผ่านๆตา ผ่านหูมาบ้าง
ผมคิดว่า ตัวกีต้าร์ มีผล ไม่น่าเกินร้อยละ 30
แต่ Pickup และ Amp ที่เลือกใช้ น่าจะมีส่วนอย่างมาก กับเสียงที่ได้ออกมา
ยกตัวอย่าง เช่น วันอาทิตย์ที่ผ่านมา น้าหนึ่ง เล่นกีต้าร์ Jazz เป็นตัวอย่าง 3 ตัว ปรากฎว่า เสียงดี คล้ายกันมาก สันนิษฐานได้ว่า เป็นเพราะ Amp Roland JC-120 ที่ใช้ทดสอบ (เอ๊ะ หรือเป็นเพราะ น้าหนึ่ง เล่น หว่า? Sad )
หรือ อีกตัวอย่างหนึ่ง กีต้าร์Jazz ของ น้ากฤษณตัวหนึ่งที่เล่นเสียงเปล่าก็ให้เสียงแบบ แจ๊สโบราณ แต่ยังไม่น่าประทับใจมาก แต่เมื่อ น้ากฤษณ ติดpickup ของ Kent Armstrong (ขออภัยที่จำรุ่นไม่ได้) มาเท่านั้นแหละ เสียงน่าหลงไหล มาก

คำถามน่าสนุกดี จึงลอง ค้นๆดู
เท่าที่พอ ค้นๆ มาได้

เสียงที่คล้ายๆกับ Martin Taylor น่าจะเรียกว่า Acoustic Sound

Martin Taylor ศิลปินกีต้าร์Jazzอัจฉริยะ ที่โดดเด่นในรูปแบบ Fingerstyle

ในปัจจุบัน เขาใช้กีต้าร์ ฝีมือการผลิตของ Mike Vanden โดยเขาเองมีส่วนในการกำหนดสเป๊ค และ ออกแบบ ด้วย ซึ่งเรียกว่า รุ่น ?Martin Taylor Artistry? น่าจะเป็น Archtop Guitar
(Archtop Guitar คือใช้ไม้ laminated มาดัดขึ้นรูป)

กีต้าร์ของ Martin Taylor มักจะมีข้อแตกต่าง จาก กีตาร์ Jazz ทั่วๆ ไป คือ มีส่วนผสมของ กีต้าร์โปร่ง ลงไปด้วย เช่น
1.pickup system ที่ใช้ จะมี magnetic pickup และ Piezo
2.ไม้หน้า ใช้ spruce
3.body จะมีขนาดไม่ใหญ่ (15") เพื่อความไม่เทอะทะ และสะดวกในการเล่นแบบ finger style

Martin Taylor มี Artistry 2 ตัว คือ Number 1และ Number 2 (ตัวนี้เสียงจะนุ่มนวลกว่า )

ใครทราบบ้างว่า ตัวไหน Number 1และ Number 2...?

ถ้าต้องการหา Acoustic Sound ใน Archtop guitar น้ากฤษณ เคยเขียนไว้ในกะทู้เรื่องไปญี่ปุ่น ก็แนะนำว่าต้อง Takamine-022DSF

ส่วนเรื่องสาย Martin Taylor ใช้ Elixer Nanoweb Strings, .012 to .052. กับ Artistry
ส่วนเรื่อง Amp . เขาไม่ค่อย สนใจเท่าไหร่นัก ว่าต้องยี่ห้อไหน รุ่นใด เพราะเขาโปรดปราน กับเสียงที่เกิดจาก การจ่อด้วย Milab microphone มากกว่า ทั้งในstudio และ live concerts

เท่าที่ค้นๆมา ชักเริ่มจะคิดว่า
เรื่อง "เลือกกีต้าร์ที่เสียงคล้ายๆกับ Martin Taylor" ชักจะน่าสนใจ น้อยกว่า
"เล่นกีต้าร์ให้สำเนียงคล้ายๆกับ Martin Taylor" ซะแล้ว!!!
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 11-12-2009, 13:33 by SARUN.)
11-12-2009, 00:36
Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: มีวิธีเลือก กีต้าร์แจ็ส แบบ semi มั่งหรือปล่าวคับ
ตัวนี้ก็น่าสนใจนะครับ
เห็นว่าราคาไม่แพงนัก..
11-12-2009, 01:14
Member

โอ้ยยย ขอบคุณมากๆครับ ข้อมูลดีมากๆเลยครับ
11-12-2009, 11:43
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์ semi ถ้าหมายถึง semi-hollow body นั้นมีคนเอามาเล่นแจ้ซน้อยครับ กีต้าร์แจ้ซตามปกติจะนิยมใช้ hollow body มากกว่า

Martin Taylor ตอนนี้น่าจะใช้ Yamaha AEX-1500 (Martin Taylor Model) ที่เขาร่วมออกแบบเป็นหลักตั้งแต่ปลายปีที่แล้วนะครับ

รุ่นนี้เสียง acoustic จากปรีที่แยกต่างหากสุดยอดเลยครับ ราคาก็ไม่แพงด้วยเพราะราคาตั้งไม่ถึงหกหมื่นบาทที่ Beat Spot เมื่อตอนออกใหม่ๆ
11-12-2009, 17:07
Member

[quote='pood' pid='104264' dateline='1260526027']
กีต้าร์ semi ถ้าหมายถึง semi-hollow body นั้นมีคนเอามาเล่นแจ้ซน้อยครับ กีต้าร์แจ้ซตามปกติจะนิยมใช้ hollow body มากกว่า

Martin Taylor ตอนนี้น่าจะใช้ Yamaha AEX-1500 (Martin Taylor Model) ที่เขาร่วมออกแบบเป็นหลักตั้งแต่ปลายปีที่แล้วนะครับ

อ่าขอบคุณมากครับน้า Pood ผมนึกว่า Semi Hollow มันคืออันเดียวกับ Hollow Body ซะอีก - -" พอดีเพิ่งเริ่มหันมาสนใจพวกนี้น่ะครับ
(This post was last modified: 11-12-2009, 17:52 by Phakawat.)
11-12-2009, 17:52
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Semi-hollow คือกีต้าร์ที่ตรงกลางตันแต่ด้านข้างกลวงครับ ส่วนใหญ่จะเป็นพวกตัวบางอย่างเช่น Gibson ES-335, 345, 355 Ibanez AS series Yamaha SA series กีต้าร์พวกนี้เสียงออกทางลูกผสมระหว่าง solid body กับ hollow body ข้อดีของมันก็คือไม่ feedback แต่ถ้าเอามาเล่น acoustic หรือ standard jazz นี่สำเนียงมันไมใช่ครับ

คำถามในโพสต์แรกเรื่องสาย flat wound นั้นไม่จำเป็นต้องเคลือบครับเพราะมันไม่มีร่องให้ขี้มือเข้าอยู่แล้ว สายประเภทนี้ทนกว่าสายเคลือบครับ นิยมใช้กับการเล่น jazz เพราะเสียงมันนุ่มไม่บาดหู (แต่คนฟังอาจจะหลับ)
11-12-2009, 18:46

Forum Jump: