Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ฉลองก่อนปีใหม่ 2553 ณ บ้านพี่pood คลองประปา
Author Message
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: ฉลองก่อนปีใหม่ 2553 ณ บ้านพี่pood คลองประปา
ขอบคุณพี่กฤษณและนู๋ฟิล์มเจ้าของบ้านมากๆครับ ไปถึงเกือบเที่ยงคืนแต่ก็สนุกมากครับ
นั่งล้อมวงร้องเพลงกับน้องหนุ่ยและน้องแนนซี่ สนุกสนานมากครับ

[Image: img0831resize.jpg]
[Image: img0817resize.jpg]
[Image: img0821resize.jpg]
[Image: img0826resize.jpg]
[Image: img0829resizeo.jpg]
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

27-12-2009, 23:18
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: ฉลองก่อนปีใหม่ 2553 ณ บ้านพี่pood คลองประปา
เห็นรูปแล้วอิจฉาเลยอ่ะน้ากานต์ น่าสนุกจริงๆด้วย....Sad
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
27-12-2009, 23:36
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
ผมมีความสุขทุกครั้งที่ได้พบปะชาวบ้านฟ้าครับ
ขอขอบคุณน้ากฤษณ์ในทุกๆเรื่อง เลยครับ
และต้องขออภัยที่ไปไม่ลาเลยครับ เพราะมัวแต่เพลินเพลิดกับ ไปกับทุกๆคนจนเกือบลืมเวลาที่ต้องไปทำงานเลย
ดูเวลาอีกที ก็จัวเจียนเลยต้องกลับ โดยลาไม่ครบครับ
อยากให้มีแบบนี้ทุกๆปีเลยครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
28-12-2009, 01:33
Website Find Like Post Reply
Maew Offline

เห็นรูปแล้วเสียดายจัง
พอดีติดงานเลี้ยงของบริษัท ไมงั้นไม่พลาดแน่ครับ
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
28-12-2009, 08:39
pizuuh Offline

(27-12-2009, 21:58)เฒ่าทารก Wrote: เอ่อ ขอเพิ่มเติมนิดนะครับ ตอนผมกลับเห็นอากฤษณ์ยุ่งๆกับเครื่องเสียงอยู่เลยไม่ได้กราบลาอากฤษณ์เลยตอนนั้น หุหุหุ
น้า pizuuh ติสได้จายเจงๆ มาบ่อยๆนะครับ

ได้คุยกับน้า ๆ ทุกท่านแล้วรู้สึกอบอุ่นเหมือนญาติสนิท

ผมชอบฟังน้า ๆ พูดคุยเล่าเรื่องประสบการณ์และความรู้ต่างๆมากๆครับผม

ถ้ามีโอกาสผมไม่ยอมพลาดแน่นอนครับน้า Smile

ปล. น้า SARUN หาข้อมูลได้รวดเร็วมากครับ สามารถรู้ชื่อลับในวงการของผมมาจนได้ Smile
Smile stupid is as stupid does Smile
(This post was last modified: 28-12-2009, 08:46 by pizuuh.)
28-12-2009, 08:41
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
งานบ้านน้าPood ครั้งนี้

ไม่ว่าจะเรื่อง สถานที่ อาหาร เครื่องดื่ม ดนตรี และทุกๆอย่าง

"ดี" ตามความคาดหมายของผม เกือบทุกประการ

เว้นอยู่ 1ประการ

นั่นคือ ............."เวที!!!!!"

ดีเกินคาด มากกกกก มากกกกกกก

ฝีมือใครหนอ??????

ทั้งๆที่มีข้อจำกัดด้วยสถานที่

แต่จัด แสงสี ออกมาให้ทำให้เวทีดู ยิ่งใหญ่ อลังการณ์ ด้วยแผงดวงไฟหยุดน้ำสีน้ำเงิน เป็นฉากหลัง นับ พันดวง
[Image: dsc03182j.jpg]
[Image: dsc03148ca.jpg]

แสงสวยๆ ที่ทำใครก็ตามที่อยู่บนเวที ดูหน้าตาสดใส ดูดีกว่าตัวจริงมากๆ
แม้ ยืนหันข้าง ก็ยังดูหล่อ ...นั่งร้อง ก็ยังดูสวย
[Image: dsc03320w.jpg]
[Image: dsc03335o.jpg]

และยังช่วยเสริมบุคลิก และสร้างเสน่ห์ แก่นักร้องนักดนตรี ที่อยู่บนเวที ยิ่งนัก

ลองดูเอาเถิด

[Image: dsc03179o.jpg]
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
28-12-2009, 13:00
Panda Offline
Member

ขอบคุณน้ากฤษณ์ที่เป็นเจ้าภาพงานครั้งนี้ ทำให้มีโอกาสได้ไปงานบ้านฟ้าเป็นครั้งที่ 2 อบอุ่นไม่แพ้บ้านพี่ป๋อเลยค่ะ เสียดายที่ต้องกลับเร็วเลยไม่ได้อยู่เห็นบรรยากาศสนุกสนานตอนกลางคืนอีกแล้ว

ขอบคุณพี่ชัยสำหรับสายกีต้าร์ของขวัญปีใหม่ แล้วก็ขอบคุณพี่จี๊ดที่มาช่วยเปลี่ยนสายให้ พร้อมกับนั่งคุยเป็นเพื่อนอยู่ตั้งนาน ได้ความรู้จากพี่เยอะมากๆเลย ขอบคุณนะคะ วันนั้นเอาขนมปังกลับบ้านมาชิมแล้ว เข้าไมโครเวฟแป๊บเดียว นิ่มอร่อย แก้หิวได้อย่างดีเลยค่ะ Big Grin

ถึงคราวนี้จะกลับเร็ว แต่ก็ยังมีโอกาสได้ฟังครอบครัวเต่าของพี่ป๋อขึ้นเวที แล้วก็ได้ฟังโดราเอมอน จากเหมียวด้วย ไว้มาสอนเล่นบ้างนะ (จริงๆอยากร้องได้น่ารักอย่างนั้นด้วย แต่คงจะยาก) คราวหน้าจะเอาขนมเต้าทึงไปให้ชิมตามคำสัญญานะ Wink
อดทนเวลาที่ฝนพรำ..อย่างน้อยก็ทำให้เราได้เห็นถึงความแตกต่าง..เมื่อวันเวลาที่ฝนจาง..ฟ้าก็คงสว่างและทำให้เราได้เข้าใจ..ว่ามันคุ้มค่าแค่ไหนที่เฝ้ารอ...
Never Give Up!

28-12-2009, 14:07
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
พอน้า sarun ทักเลยนึกออกว่าลืมขอบคุณสปอนเซ่อร์นอกเว้บและคนที่มาช่วยจัดเวทีและแสงเสียงในคืนวันศุกร์และเช้าวันเสาร์ไป

เวทีที่ใช้เป็นเวทีไม้แท้ขนาด 1.5x2.5 ม. สามแผ่น ซึ่งแข็งแรงไม่ยวบยาบเหมือนพวกไม้อัดที่ใช้กันทั่วไปแต่ไม้สวยจนผมต้องเอาพรมมรดกตกทอดที่อายุเกินร้อยปีมาปูทับไว้เพราะกลัวเป็นรอยครับ ทั้งเวทีและโต๊ะเก้าอี้พี่สาวผมยืมมาจากสำนักพระราชวังครับ

ส่วนเรื่องไฟฉุกละหุกนิดหน่อยเพราะช่วยกันจัดเมื่อคืนวันศุกร์แต่ไฟสปอตไลต์ที่ขอยืมน้าหนึ่งไว้เดินทางมาไม่ถึงก็เลยใช้ไฟ flood light แค่ 100 w. ดวงเดียวส่องเวทีและเอาไฟหนีบ 60 w. อีกดวงส่องหลังเวทีเพราะกลัวคนที่เปิดโน้ตเล่นจะมองไม่เห็น (แต่ในงานตอนกลางคืนไม่เห็นมีใครใช้ note stand ซักคน) ส่วนไฟ LED นั้นซื้อมาจากคลองถมครับ(22 เส้น 2640 ดวง) แล้วช่วยกันติดคืนวันศุกร์

ขอขอบคุณ นายเบ้นซ์ หนูแจน น้ายอดเยี่ยม ที่มาช่วยจัดเวทีและติดตั้งระบบไฟในคืนวันศุกร์ด้วยครับ

ส่วนเรื่องระบบเสียงในวันเสาร์ก็ฉุกละหุกไม่แพ้กันเพราะพอช่วยกันจัดจนเสร็จฝนดันตกตอนเที่ยงๆเลยต้องขนย้ายกันชุลมุน พอติดตั้งใหม่ก็เลยต้องใช้หลัก KISS (Keep it simple, Stupid!) คือต่อจาก mixer (Yamaha 206CX) เข้าลำโพงโดยไม่ใช้ compressor หรือ EQ มาช่วยเลย กีต้าร์โปร่งที่เล่นกันคืนนั้นส่วนใหญ่ก็ต่อตรงเข้า mixer ครับ ส่วนไมค์ต่อแค่สามตัว กลองก็ไม่ใด้ใช้ไมค์จับ สรุปว่าแอมป์ acoustic สองตัวที่ตั้งอยู่แทบไม่ใด้ใช้เนื่องจากคนเล่นและร้องก็ใด้ยินเสียงตัวเองอยู่แล้ว stage monitor ที่เตรียมไว้ก็เลยไม่ต้องขนออกมาให้เมื่อย

ครั้งนี้เป็นงานเปิดบ้านครั้งแรกที่มีวงกีต้าร์ไฟฟ้ามาเล่นแบบเต็มวง ตอนแรกก็เสียวเหมือนกันว่าชุดแอมป์ทั้งหมดจะรับไหวไหมแต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร ขนาดแอมป์เบส (Fender Bassman 150) ยังดังพอทั้งๆที่ไม่ใด้ต่อ line out มีแอมป์ตัวเดียวคือแอมป์หลอด Vox 15 w. ที่ต้องแอบเอาไมค์ Neumann ของบ้านเต่าไปจ่อไว้ห่างๆเพื่อให้เสียงออก PA กลองชุดที่บ้านเต่าให้ยืมมาก็ใช้ใด้คุ้มค่ามากเลยครับ

ขอเชิญทั้งคนเล่น คนร้องและคนฟังช่วยกันวิจารณ์เรื่องระบบเสียงในวันงานด้วยครับเพื่อจะใด้นำไอเดียไปปรับปรุงในงานครั้งต่อไป
28-12-2009, 15:27
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ระบบเสียง

ในฐานะผู้เล่น - ไม่พบปัญหา "การไม่ได้ยินเสียงกีต้าร์ตัวเอง" ทั้งๆที่ ตัวผมเองยังเป็นประเภท "นักกีต้าร์กึ่งสำเร็จรูป" แปลว่า เสียบ..แล้วเล่นได้เลย ไม่ได้ไปปรับแต่งอะไรมากมายที่ตัวแอมป์ หรือ Mixer ... เพราะ ปรับไม่เป็น!!!....แต่จะแต่งที่ตัวกีต้าร์อย่างเดียว การได้ยินเสียงกีต้าร์ตัวเองได้ชัดเจน (แต่ไม่ดังจนรบกวนตัวเพลง) ทำให้ส่งผลดีในการต้อง "ด้น" เพลงที่ไม่เคยผ่านหูผ่านมือมาก่อนได้ดีพอสมควร ซึ่งความรู้สึกโดยรวม รู้สึกพอใจอย่างมาก

ในฐานะผู้ฟัง - ไม่พบปัญหา การฟังเสียงดนตรีที่ดังมาก จนน่ารำคาญโสตประสาท (แม้แนวทางบางวงจะต้องดังบ้างเป็นบางช่วง หรือ วิธีการปรับแต่งเสียงกีต้าร์ตามแต่ละคนที่ยังไม่คุ้นหู แต่ก็ไม่เรียกว่า สร้างความรำคาญใจ) และ เสียงร้อง ก็น่าฟังมาก เสียงไม่จมจนไม่รู้ว่าร้องด้วยภาษาอะไร และไม่โดนดนตรีกลบ ซึ่งความรู้สึกโดยรวม รู้สึกพอใจอย่างมาก

ซึ่งในการเล่นที่กลางแจ้ง ไม่ง่ายนักที่จะควบคุมให้ได้ผลออกมาดี เพราะ มันมีหลายตัวแปรที่จะพาล่มจม มากกว่า การเล่นในห้อง หลายเท่าตัวนัก จึงคิดว่า ปัจจัยที่ส่งผลดีดังกล่าว น่าจะอยู่ที่
1.คุณภาพคน - ซึ่งนั้นก็คือ ฝีมือของSound Engineer และ นักร้องนักดนตรี ที่สามารถควบคุมปัจจัยเสี่ยงต่างๆได้อย่างดี
2.คุณภาพของอุปกรณ์ - ซึ่งนั้นก็คือ ใช้ของที่มีคุณภาพดี จนถึง ดีมากๆ

จึงสรุปว่า " พอใจอย่างมาก "
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 28-12-2009, 15:59 by SARUN.)
28-12-2009, 15:56
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ระบบเสียงดีมากครับ ไม่เชื่อ ลองฟัง! DVD จะฟ้อง!
งานสนุกเป็นกันเองสบายๆสไตล์เดิมๆ
ผมตกบันไดพลอยโจน ที่บันทึกภาพDVD บนเวทีไว้ เริ่มแรกที่บ้านเต่าไปถึง ประมาณ 16.00 น.
แถมถ่ายรูปเก็บไว้ให้ทราบถึงตัวจริงเสียงจริง แม้อาจจะไม่ได้เก็บรายละเอียด แต่ก็พอมีรูปมารวมไว้บ้าง ประมาณ 99 รูป ช่วงนี้งานยังยุ่งมาก ผมจะขอให้ป้าแดงและน้องปิ๊งช่วยลงรูปให้ และคงรบกวนน้านิมิตร ลงภาพ DVDบันทึกเหตุการณ์ ให้ดูในเร็วๆนี้ (งานเปิดบ้านเต่าก็ยังลง DVDไม่หมด..แต่ผมจะขอให้ลัดคิวให้ก่อนนะครับ)
DVD ที่บันทึกไว้ในงาน ผมดูแล้วก็ OK เสียอย่างเดียวไม่ได้ต่อสัญญาณเสียงพ่วงเข้า Mixer ทำให้เสียงใน DVDมีบทสนทนาแทรกมาบ้าง
จัดงานใหญ่ๆครั้งหน้า ผมจะเตรียมให้ดีกว่านี้ ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ค่อยมีเวลามาพูดคุยกันเพื่อนๆเพราะง่วนอยู่กับ เหตุการณ์สำคัญบนเวที
ต้องกราบขอบพระคุณพี่กฤษณที่จัดงานให้พี่ๆน้องๆมาสนุกสนานร่วมกัน และกราบขอโทษอย่างมากที่กลับบ้านก่อนไม่ทันได้บันทึกภาพเจ้าบ้านร้องเพลงบนเวที (รออยู่ตั้งนานไม่ร้องซักที ไม่บอกนี่ว่าได้ฤกษ์ร้องหลังเที่ยงคืน!) เนื่องจากลูกชายเริ่มออกอาการไม่สบายเนื้อสบายตัวเพราะเหตุเป็นภูมิแพ้
ผมถือว่า Guilty มากครับ หวังว่าคงให้อภัยนะครับ แต่ก็ยังดีใจที่หนูฟิล์มมาร่วมร้องเพลงกับวง Blue Ribbon ช่วงเย็นๆ นึกว่าดังแล้วจะแยกวงซะอีก
ดีใจที่เจอเพื่อนสมาชิกหน้าใหม่หลายๆท่าน
คอยรอชมจากล้องของบ้านเต่านะครับ ไม่น่าเกินพรุ่งนี้
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
28-12-2009, 16:28
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: