Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
The Lost Soul & Air on G STRING by Hattaya
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: The Lost Soul & Air on G STRING by Hattaya
(14-12-2009, 01:00)ลูกแกะ Wrote: เอ่อ...น้าหนึ่งชอบอะไรที่มันดู abstract จังเลยครับ เข้าใจยาก หรือ อาจจะตั้งใจทำอะไรลอยๆแบบให้คิดกันเอาเอง

ไม่ทราบว่าคุณหมอได้อ่านถึงสิ่งที่ผมอธิบายไว้รึเปล่า

ชีวิตมันก็น่าเบื่อเยิ่นเย้ออย่างนี้เเหละ

ผมอยากสื่อสารถึงความว่างเปล่าจำเจ เราใช้ชีวิตอยู่กับอะไรพวกนี้อยู่เสมอจนชิน

ขอคัดมาอีกทีเพื่อการซ้ำการเยิ่นเย้ออย่าเป็นรูปธรรมนะครับ
555555Big Grin

เราต่างหาอะไรมากมายมาถมเติมชีวิต เเล้วคิดว่านั่นคือสิ่งที่ตัวเองมี.....

มนุษย์เราล้วนเเต่หาวิธีจัดการกับความว่างเปล่าต่างกัน บ้างสร้างสรรค์ บ้างฆ่าทิ้งทำลายเวลา

เเต่คนเราทุกคนไม่มีอะไรเลย เเท้จริงคือว่างเปล่า... เกิดเเละดับในเวลา

งาน vdo edit ภาพดูซ้อนๆยุ่งๆ ผมคิดว่ามิตติที่เราสื่อสารด้วยจิตใจ ไม่ใช่ไอ้กว้าง ยาว ลึก พันมันด้วยเวลา มันอาจจะเป็นอะไรคล้ายๆนี้

สำหรับเสียง มีโน๊ตหลักทำนองจริงไม่กี่ตัว เลื่อนเปลี่ยนที่ จัดการกับความว่างที่มันมีให้ในเวลา

เเล้วมาที่ Air on G string ในเเบบที่ออกมาเป็นห้วง เลื่อนเปลี่ยนเหมือนเสื้อผ้าชุดหนึ่งที่เดินผ่านเข้ามาในเเสงที่เป็นในเนื้อที่หนึ่ง เเล้วสะท้อนสิ่งที่มันเกิดขึ้นเข้ามาที่สายตา

ปลาทอง วิธีการมอง อาการกิริยา สีหน้าคนต่างๆ ตุ๊กตาที่ล้มลง มือที่จับดึงขึ้น รูปนักการเมือง มุมมองรถที่วิ่งไปในเเสงไฟ

ทุกสิ่งคือองค์ประกอบของสิ่งที่มากกว่าเวลา กว้างยาวสูงคือสมมุติ เเม้ภาพจะไม่ชัดเลื่อนไหล ทุกสิ่งดูซ้ำเเละยืดเยื้อ โน๊ตที่ใช้เหมือนวิถีชีวิตที่มีห้วงวงจรเหมือนซ้ำเเต่อาจจะเหมือนเคลื่อนไป

เเต่จริงๆมันก็คือวิถีที่มีที่เป็น.... การอยู่กับวิญญาณตัวรู้ภายในที่เราไม่ค่อยเข้าใจ ปล่อยให้เลื่อนไหลไปกับสัญชาตญาณ

คำถามที่พยายามหาคำตอบของผู้คนต่างๆที่ใช้ชีวิตเติมเเต่งประกอบกันในความว่างเปล่า ผูกกันในเวลา

ในงานนี้จะเห็นชัดๆกับการมองของวัยของบุคคลที่ต่างกัน เพลงที่สื่อออกมาจะอยู่ร่วมกับ บางคนขับรถอยู่ในถนนมืดๆคนเดียว บางคนเป็นพนักงานในสถานที่นั้นต้องทนฟัง บางคนคืออาชีพที่ต้องทำมันไป บางคนนั่งมองทุกสิ่งเคลื่อนไหวกล้องถ่ายจับสิ่งต่างๆมาเล่าเรื่องราว

มีสิ่งที่สามารถอธิบายได้ เเละไม่ได้อีกมาก อยากให้คนดูคิดเองมากกว่าชี้นำ
(14-12-2009, 01:00)ลูกแกะ Wrote: โดยรวมเหมือนพยายามเอาวีดีโอมาซ้อนกันเพื่อจะสื่อว่า คุณอยากคิดอะไรก็ได้ และลักษณะวีดีโอเหมือนเป็นการถ่ายไปรอบๆ ถ่ายไปเรื่อยๆ
ซึ่งก็เข้ากับลักษณะของเพลงมาก ที่ถ่ายรูปปลาทองในถุง เหมือนพยายามจะบอกผมว่า "มันบาปนะหมอ" รึเปล่าครับ สงสัยผมจะคิดไปเอง
แล้วก็ตอนจบ ผมรู้สึกว่าเยิ่นเย้อไปหน่อยครับ

ใช่ๆBig Grinหมอกำลังเดินทางไปตกปลา ผมเคยบอกว่าไม่ไปด้วยเพราะมันบาป เเต่นี่งานสื่อสารกับมวลชนนะหมอ
Big Grin ผมไม่ได้เจาะไปที่ใครเลย

งานเก่าผมก็มีปลาทอง เเต่ไม่อยู่ในถุงที่คุมขัง งานมันเล่าเรื่องอีกเเบบ

เอามาให้ดูอีกที่อันนี้ก็หัดทำเมื่อสักพักที่ผ่านมา... เเอบเอามาลงอีกทีโฆษณากับเเบบจะๆ

Life goes on by Hattaya in Concert - ดูวิดีโอทั้งหมด กดที่นี่

มีพี่ชายท่านนึงตอบมาในpm คิดว่ามีประโยชน์ เเละตั้งใจตอบมาก ขออนุญาตนำมาลงไว้นะครับ

หรือใครไม่อยากลงชื่อตอบตรงนี้ ไปตอบภายในเเล้วเอามาลงตรงนี้อีกทีก็ได้ครับ

มีผู้อาวุโสท่านหนึ่งช่วยดูเเละเเนะนำมาให้ว่า มันยาวไป น่ามีมูฟเมนท์ ลองเเบ่งเป็นตอนสักสองสามตอน ให้มีการเคลื่อนไหวเปลี่ยนดนตรี ไม่จำเป็นต้องเป็นจังหวะความเร็วกรูฟเดิม

เเต่สิ่งหนึ่งที่ตรงใจผมมากโดยที่ท่านยังไม่ทันอ่านคำบรรยายคือ ท่านเข้าใจว่าความอะไรยาวๆที่เยิ่นเย้อนี้เป็นภาพที่เกิดขึ้นในสมอง อาจเป็นความฝัน หรืออะไรเเต่เกิดจากมุมมองใครคนหนึ่ง

ผมบอกท่านผู้รอบรู้ท่านนั้นไปเเล้วว่า มีน้อยคนมากที่จะตอบเเบบท่าน ผมดีใจมากที่คนอายุ60ยังเข้าใจ

เเล้วอีกปัญหาคือ เสียงทีทmixมาย่านเสียงกลางมันมีบางช่วงที่พร่าอัดมาเยอะเกิน เเล้วจะรีบดำเนินการต่อครับ

Re: ตาบ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
To: hattaya111

ไมตอบเร็วจังว-
ไม่ไปทำงานรึไง

อื มมม มีคำบรรยายใต้ภาพ
ค่อยเข้าใจคนเขียนงาน ง่ายหน่อย

Conceptแบบนี้ คราวหน้า ภาพ ต้องเด็ดๆและสะเทือนอารมณ์ คือ
ภาพในทุกๆฉากจะต้องอธิบายเรื่องได้ด้วยตัวมันเอง ภาพใน1เวลากะพริบตา หากแนวนำเสนอ เพื่อ จะหา เหตุผมมาสนับสนุน them ของเรื่อง

หรือ หากเรื่องมี โครงอยู่แล้ว และเราอยากจะเล่า ภาพที่เอามาเรียงเมื่อร้อยเป็นเรื่องแล้ว ต้องลำดับเรื่องไปตามจริง

จึงจะเรียกว่า เป็นการพัฒนาไปอีกขั้น
(นั้นแปลว่า ต้องเก็บตัวอย่างภาพ ไว้เยอะๆๆๆๆๆ)

ส่วนงาน ดนตรี....Themeและ Feel ดีมาก คล้อยไปกับเรื่องได้ไม่ชวนสะดุดเคอะเขิน แต่...
คราวหน้า ไม่เอา เสียง ตบ สายกีต้าร์ ได้มะ กับ ความโฮกฮาก ของบางตัวโน๊ตที่มันโผล่มา ในช่วงเพลงกำลัง ผ่อนคลาย !!!!
แล้วดนตรี จะดูมีชีวิตขึ้นมาอีก กับ Concept แบบนี้

ขอบพระคุณทุกท่านที่สละเวลากับงานของผมครับ

ความเเตกต่างของมุมมอง วิธีคิด การมีจินตนาการ ความเข้าใจสุนทรียะ

ทำให้คนมองโลกได้ต่างกัน

เเต่นั่นก็คือศิลปะที่น่าชื่นชมของการร่วมมีชีวิตในโลกนี้

อัพข้อมูลเพิ่มในกระทู้เเรกนะครับ......
(This post was last modified: 14-12-2009, 13:37 by hattaya111.)
14-12-2009, 10:01
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: The Lost Soul & Air on G STRING by Hattaya - by hattaya111 - 14-12-2009, 10:01

Forum Jump: