Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ฝากให้ช่วยวิจารณ์หน่อยหน่ะครับ
Author Message
shmoinync Away
Member

Likes Given: 0
ฝากให้ช่วยวิจารณ์หน่อยหน่ะครับ
อยากได้ความคิดเห็นจากใจพ่อแม่พี่น้องหน่อยหน่ะครับ
อันนี้คือสิ่งที่เกี่ยวข้องกับโปรเจคที่ได้รับมอบหมายอยู่ครับ
มีผมกับเพื่อนอีกคนที่ถนัดด้าน midi music กว่าผม ประสานงานกันไปมาเพื่อให้มันลุล่วงไปด้วยดีครับผม
แล้วจะทยอย นำมาให้วิเคราะห์อีกราวๆ 20 กว่า tracks ครับผม
http://www.myspace.com/orientalmonkiexpfq
ลิงที่จะนำท่านไปสู่เบื้องหน้าของลิง
(This post was last modified: 04-12-2009, 15:36 by shmoinync.)
04-12-2009, 15:36
Website Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: ฝากให้ช่วยวิจารณ์หน่อยหน่ะครับ
ชอบครับ.. เจ๋งดีครับ.. ผมชอบดนตรีที่ผสมผสานแบบนี้ครับ..
04-12-2009, 15:54
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: ฝากให้ช่วยวิจารณ์หน่อยหน่ะครับ
นี่เลย...
แบบนี้ละที่ผมอยากทำและอยากได้ยิน
ผมไม่รู้ว่าเพลงนี้ที่ทำเอาไปใช้อย่างไรในโปรเจคที่ว่า่
แต่ให้ฟังเท่านี้โดยไม่รู้ถึงบริบทของมัน
ว่าถึงความเป็นเพลงผมว่ามันสั้นไป
คล้ายเป็นแค่บทนำกำลังจะปูสู่เรื่องราวเท่านั้น
คล้ายๆกับว่ากำลังจะเข้าเรื่องอยู่แล้วเชียวดันจบเสียนี่
คล้ายๆกับดูละครกำลังสนุกดันหมดเวลาเสียก่อน
ต้องติดตามต่อสัปดาห์หน้าซะงั้น
ขัดอารมณ์จริงเชียว............
แต่หากเป็นเพลงประกอบภาพอะไรสักอย่าง
หากได้ดูทั้งภาพทั้งเสียงพร้อมกัน
ผมว่ามันคงได้อรรถรสทีี่่่สมบูรณ์กว่านี้....
ผมคิดว่างั้นนะ..........
ไม่รู้ซิ....
04-12-2009, 16:46
Find Like Post Reply
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
ชอบครับ...หลากหลายดี

นี่กำลังฟังเพลงอื่นๆอยู่...เพลง จุลภาวะ เพราะดีครับ
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

04-12-2009, 16:53
shmoinync Away
Member

Likes Given: 0
(04-12-2009, 16:46)boobyblue Wrote: นี่เลย...
แบบนี้ละที่ผมอยากทำและอยากได้ยิน
ผมไม่รู้ว่าเพลงนี้ที่ทำเอาไปใช้อย่างไรในโปรเจคที่ว่า่
แต่ให้ฟังเท่านี้โดยไม่รู้ถึงบริบทของมัน
ว่าถึงความเป็นเพลงผมว่ามันสั้นไป
คล้ายเป็นแค่บทนำกำลังจะปูสู่เรื่องราวเท่านั้น
คล้ายๆกับว่ากำลังจะเข้าเรื่องอยู่แล้วเชียวดันจบเสียนี่
คล้ายๆกับดูละครกำลังสนุกดันหมดเวลาเสียก่อน
ต้องติดตามต่อสัปดาห์หน้าซะงั้น
ขัดอารมณ์จริงเชียว............
แต่หากเป็นเพลงประกอบภาพอะไรสักอย่าง
หากได้ดูทั้งภาพทั้งเสียงพร้อมกัน
ผมว่ามันคงได้อรรถรสทีี่่่สมบูรณ์กว่านี้....
ผมคิดว่างั้นนะ..........
ไม่รู้ซิ....

มันเป็น track ที่จะนำไปใช้กับฉากแรกของภาพยนต์นอกกระแสเรื่องหนึ่ง อะครับ แบบเปิดตัว fade in สู่ ชื่อ production และ ชื่อเรื่อง ครับ มันก็เลยสั้นๆ แต่ ปั้กๆ เนื่องจากเรื่องนี้เป็นหนังต่างชาติที่ 100% ของเรื่องถูกถ่ายในประเทศไทย ผมเลยอยากใส่ความเป็นไทยแบบเข้าใจประวัติศาสตร์ และ ปรุงกับสัดส่วนความเป็นสากล ซึ่งมันเป็นอีกบทพิสูจน์ว่า ถึงเวลาที่เราควรพัฒนาวิธีการเล่นเครื่องดนตรีบ้านเมืองเราไปใน scale ที่กว้างขึ้นไปอีก ยกตัวอย่างแบบชาติแอฟริกัน ที่เครื่องดนตรีของพวกเขาได้ถูกนำมาใช้กับเกือบทุกๆแนวดนตรีก็ว่าได้อะครับผม
04-12-2009, 16:56
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
การทำเพลงแบบร่วมสมัย หรือ Contemporary Music
สิ่งสำคัญ คือ แนวคิด หรือ Concept
มันต้องไม่ใช่นึกจะเอาเครื่องดนตรีอะไรมาได้ ก็ใส่ๆลงไป
มันต้องเอาวิญญาณเครื่องดนตรีชิ้นนั้น ติดมาด้วย

หยิบ แนวคิดไทย มาผสม กับ แนวคิดสากล ในแบบ Blues
แม้ไม่ใช่ของแปลกใหม่ แต่ถือว่าเข้าท่าเข้าทางดีทีเดียว

เปิดมาด้วย เสียง " การตีเปิงมางคอก "......
คนตีนี่เข้าขั้น มือดีทีเดียว

หากมองในแง่ หัวโบราณ.....
เปิงมางคอก เป็นเครื่องดนตรีในวง วงปี่พาทย์มอญ เท่านั้น!!

ดังนั้น เครื่องดนตรีไทยด้วยกัน ที่จะSolo พอสู้ฟัดกันได้ถึงอารมณ์ ก็มีแต่ ระนาดเอก และ ปี่ เท่านั้น
แต่ใน Demo 1 นี้ ใช้ ขลุ่ย เป็นตัวSolo จึงดู พละกำลัง ของเพลง จะดูลดน้อยถอยลงไปนิด

อีกจุด ที่รู้สึกไม่นุ่มนวลเท่าไหร่นัก คือ กีต้าร์โปร่ง ที่สับคอร์ดแบบกระชับ ในขณะที่ กีต้าร์แจ๊ส ก็ดำเนินไปในรูปแบบหยอกล้อด้วยทางคอร์ด และ สอดประสานตัวโน๊ตสอดแทรก...:ซึ่งผลลัพท์ที่ได้....??????
หาก ตอนทำการMix อีกครั้ง แล้วทำให้เสียงเจ้ากีต้าร์ 2 ตัวนี้ เบาๆลง ขลุ่ย คงจะเด่นขึ้นกว่านี้
หรือ ถ้าจะให้ดูสามัคคีกัน ตัดกีต้าร์โปร่งทิ้ง ดีกว่า เพราะเครื่องดนตรีประเภทคอร์ด(โปร่ง) กับคอร์ด(แจ๊ซ) มาเจอกัน มักจะบรรลัย !!!

ส่วนข้อสุดท้ายนี้ (เป็นความเห็นส่วนตัวบวกกับชาตินิยม ล้วนๆ)
อยากให้ ใช้ เปิงมางคอก เป็นเครื่องดนตรีกำกับจังหวะ ไปตลอดทั้งเพลง
เชื่อว่าคนที่ตี คิดกลอนสวยๆ ได้แน่ๆ

องค์ประกอบของเพลงอื่นๆทีเหลือ ดี..ไม่มีที่ติครับ...

หากมองในแง่ งานทดลองใหม่ๆ....ทำอะไรก็ไม่ผิดทั้งนั้น แล้วให้จำนวนผู้ฟังเป็นตัวชี้วัดความนิยม ว่าเพลงมันไปกับอารมณ์ของหนัง ได้มากน้อยขนาดไหน
จึงให้ความคิดเห็นลำบาก จนกว่าจะได้ดูหนังไปพร้อมๆกันกับเพลง
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
04-12-2009, 18:17
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
เติมนิดเดียวตอนจบ ในใจผมอยากให้มีเสียงระฆังใหญ่ๆ รึ โมงใบใหญ่ๆ แบบตามวัดเข้าใช้กันน่าจะจบสวยขึ้นอีกครับ เสนอแนะในความเห็นส่วนตัวครับ แต่ของเดิมดีมากมากครับชอบเลย
04-12-2009, 19:12
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
(04-12-2009, 19:12)lekleklek Wrote: เติมนิดเดียวตอนจบ ในใจผมอยากให้มีเสียงระฆังใหญ่ๆ รึ โมงใบใหญ่ๆ แบบตามวัดเข้าใช้กันน่าจะจบสวยขึ้นอีกครับ เสนอแนะในความเห็นส่วนตัวครับ แต่ของเดิมดีมากมากครับชอบเลย

ฟังมาห้าหกรอบแล้วด้วยความชอบ..
ผมว่าจริงตามน้าสามเล็กว่ามานั่นแหละ...........
05-12-2009, 01:05

Forum Jump: