Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พิธีแต่งงานแบบอิสลาม
Author Message
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
RE: พิธีแต่งงานแบบอิสลาม
karn Wrote:โอววว...ดีใจมากครับ ที่ผมมีเชื้อสายคนจันทน์เหมือนพี่ poPPieBig Grin
ตำบล บางกะจ๊ะ มีชื่อเสียงเรื่องบุษใช่ไหมครับ ผมมีเก็บไว้เม็ดนึงครับ
ที่เหลือขายให้เค้าเอาไปหุงทำบุษราคัมหมดแล้วครับBig Grin

ฮั่นแน่ ... นี่สิครับเรียกว่า รู้จริง ตำบล บางกะจะ มีสายแร่ของพลอย แต่ที่เผาแล้วสีมันได้บุษน้ำหนึ่ง หรือ ที่เรียกกันว่า สีเหลืองเข้มออกส้มแม่น้ำโขง บุษของทาง บางกะจะ จะมีเม็ดใหญ่ ซึ่งหายากครับ เจียรไน รูปไข่เหลี่ยมเพชร แล้วน้ำจะไวมากๆ เดี๋ยวนี้หาไม่มีแล้วครับ เพราะขุดกันมาหลายชั่วคน

ที่น่าจะยังพอมีก็คือ บนวัดเขาพลอยแหวน (เฉพาะในบริเวณวัด) ซึ่งเป็นเส้นทางของสายแร่ แต่ ทางราชการ ห้ามขุด แต่บริเวณรอบนอกหนะ เกลี้ยงไปนานละครับ

น้า Karn เก็บไว้ดีๆ เถอะครับ เดี๋ยวนี้ ถ้าบอกว่าเป็น บุษ บางกะจะ เม็ดซัก10 กะรัต ราคาก็ ซื้อ D42 ได้ 2 ตัว ละครับ Big Grin
13-11-2007, 22:14
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: พิธีแต่งงานแบบอิสลาม - by poPPie - 13-11-2007, 22:14

Forum Jump: