Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พิธีแต่งงานแบบอิสลาม
Author Message
myakira Offline
NPFC - Na Ping Fan Club

Likes Given: 0
พิธีแต่งงานแบบอิสลาม
เมื่อวันก่อนไปงานแต่งงานน้องที่เป็นมุสลิม เลยมีเรื่องเล่าเล็กๆ มาฝากกันสำหรับผู้ที่สนใจค่ะ ส่วนภาพตอนทำพิธีทางศาสนาไม่สามารถเก็บมาได้เพราะเข้าไม่ถึง เนื่องจากทำพิธีที่บ้านเจ้าสาวซึ่งอิหม่ามและญาติๆ จะนั่งกับพื้น การที่จะฝ่าเข้าไปยืนกลางวงเพื่อถ่ายรูปโดยไม่มีหน้าที่รับผิดชอบอย่างเป็นทางการแบบตากล้องรับจ้างนั้นเป็นสิ่งไม่สมควร และโดยเฉพาะอย่างยิ่งในกรณีที่เป็นผู้หญิง จึงได้มาเท่าที่เห็นใน link ต่อไปนี้ค่ะ

http://myakira.multiply.com/photos/album/16
อภัยทาน คือการให้ทานสูงสุด
Seek for understand, then to be understood

One day I'll fly away
Leave all this to yesterday
What more could your love do for me ?
When will love be through with me ?

12-11-2007, 21:26
Website Find Like Post Reply
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
RE: พิธีแต่งงานแบบอิสลาม
ไม่ยักรู้ว่า ป้า Muk-apa ถ่ายรูปได้สวยงามยิ่งนัก ทั้งยังมีลีลาการเขียนเหมือน มืออาชีพ จริงๆ ชมเชยจ้า
ไม่ทราบว่าจะรับ ลูกศิษย์ หรือ คนขับรถให้มั๊ยครับ เห็น บ่นๆๆๆ Cool
12-11-2007, 22:50
Find Like Post Reply
abdul Offline
Junior member
**

พิธีแต่งงาน (ภาษาอาหรับ=นิกะฮ์) ตามหลักของศาสนาอิสลาม จริง ๆ แล้วเรียบง่ายมากครับ มีเพียงการที่เจ้าบ่าว พูดให้คำมั่นกับ ผู้ใหญ่ของฝ่ายเจ้าสาว (ภาษาอาหรับ=ว่าลี) ว่าข้าพเจ้าขอรับ น.ส.....เป็นภรรยา ด้วยสินสอดจำนวน.... (ขั้นต่ำตามหลักศาสนาเป็นเงินประมาณ 125 บาท)
สำหรับพิธีอื่น ๆ เช่น การกั้นประตู การแห่ การส่งเจ้าสาว ฯลฯ ล้วนเป็นประเพณีท้องถิ่นครับ (ส่วนใหญ่เป็นประเพณีของไทยผสมกับมลายู) ซึ่งหากไม่ขัดกับหลักการของศาสนาก็สามารถทำได้
13-11-2007, 01:21
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
สวยงามแท้...
เจ้าสาว,งาน,และพิธีฯน่ะ ไม่ใช่คนโพสท์หรอกน่า

อ่ะ ๆ ๆแต่คนโพสท์ก็น่ารัก...น่า...นะ 555

ขอบคุณครับ
============ เพื่อความบันเทิง =============

13-11-2007, 06:36
myakira Offline
NPFC - Na Ping Fan Club

poPPie Wrote:ไม่ยักรู้ว่า ป้า Muk-apa ถ่ายรูปได้สวยงามยิ่งนัก ทั้งยังมีลีลาการเขียนเหมือน มืออาชีพ จริงๆ ชมเชยจ้า
ไม่ทราบว่าจะรับ ลูกศิษย์ หรือ คนขับรถให้มั๊ยครับ เห็น บ่นๆๆๆ Cool

ผู้น้อยมิได้เป็นยอดฝีมือ จึงมิอาจรับศิษย์ เพียงอยากแบ่งปันประสบการณ์
ส่วนคนขับรถ ก็รับสมัครอยู่ แต่คงไม่ได้ขับรถอย่างเดียว ต้องซักรีดเสื้อผ้า กวาดบ้านถูเรือน ทำกับข้าวล้างจาน และเลี้ยงลูกด้วย(ถ้ามี) หมดเวลางานก็ต้องดูหนังฟังเลง เล่นดนตรี ทอล์คโชว์ วาดรูป ฯลฯ ได้ด้วยนะครับ

abdul Wrote:พิธีแต่งงาน (ภาษาอาหรับ=นิกะฮ์) ตามหลักของศาสนาอิสลาม จริง ๆ แล้วเรียบง่ายมากครับ มีเพียงการที่เจ้าบ่าว พูดให้คำมั่นกับ ผู้ใหญ่ของฝ่ายเจ้าสาว (ภาษาอาหรับ=ว่าลี) ว่าข้าพเจ้าขอรับ น.ส.....เป็นภรรยา ด้วยสินสอดจำนวน.... (ขั้นต่ำตามหลักศาสนาเป็นเงินประมาณ 125 บาท)
สำหรับพิธีอื่น ๆ เช่น การกั้นประตู การแห่ การส่งเจ้าสาว ฯลฯ ล้วนเป็นประเพณีท้องถิ่นครับ (ส่วนใหญ่เป็นประเพณีของไทยผสมกับมลายู) ซึ่งหากไม่ขัดกับหลักการของศาสนาก็สามารถทำได้

ขอบคุณน้า abdul ที่ช่วยเพิ่มเติมครับ ..ดีจัง...
งานที่ผ่านมาตอนเจ้าบ่าวให้คำมั่นนั้นมีติดขัดเล็กน้อย เนื่องจากตอนซ้อมไปซ้อมกับสำนักหนึ่ง แต่พอวันจริง ผู้ทำพิธีกลับเป็นอีกสำนักหนึ่ง แม้ใจความที่พูดจะเหมือนกัน แต่การเรียบเรียงประโยคต่างกัน เลยมีซ้ำอีกรอบ -_-"

Labour Wrote:สวยงามแท้...
เจ้าสาว,งาน,และพิธีฯน่ะ ไม่ใช่คนโพสท์หรอกน่า

อ่ะ ๆ ๆแต่คนโพสท์ก็น่ารัก...น่า...นะ 555

ขอบคุณครับ

นี่ถ้าไม่มีประโยคหลัง น้า labour โดนผมเหนี่ยวแน่ๆ ^__^
อภัยทาน คือการให้ทานสูงสุด
Seek for understand, then to be understood

One day I'll fly away
Leave all this to yesterday
What more could your love do for me ?
When will love be through with me ?

13-11-2007, 12:54
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
เป็นวิถีชีวิตอีกรูปแบบหนึ่งที่น่าสนใจครับBig Grin

ตามลิ้งค์ไปอ่าน ผมชอบเมืองเก่าจันทบุรีครับ ปู่ผมโล้สำเภามาขึ้นฝั่งที่เมืองจันทน์
พบสาวไทยแสนสวย เลยเกิดพ่อผมขึ้นมา ทุกเช็งเม้ง ผมต้องไปไหว้ปู่ที่เมืองจันทน์
บ้านของปู่อยู่แถวตลาดเก่า เป็นร้านขายส่งสุรา และส่งเครื่องเทศ
ที่มีอยู่มากมายในเมืองจันทน์ในสมัยก่อน ไปขายที่เมืองจีน
พอปู่ตาย ย่าไม่สามารถรักษาธุรกิจของปู่ไว้ได้เพราะพูดจีนไม่เป็น
พ่อผมเลยไม่ชอบค้าขาย หันมารับราชการ
ตอนเด็กๆ พ่อชอบพาไปเดินที่นั่น บอกว่าเคยเป็นบ้านของปู่ พ่อชอบว่ายน้ำข้ามไปฝั่งโบสถ์คริสต์
ป้าถ่ายภาพมาน่าสนใจมากครับ...สวยมาก (ภาพนะ)Big Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

13-11-2007, 15:53

น้า กาน บ้านของปู่ ที่คุณพ่อชอบว่ายน้ำไป เค้าเรียกว่า คลอง ข้าหลวง
คุณ ปู่ ผมก็คนจันทบุรี แต่ไปเป็น ปลัดจังหวัดอยู่ที่ จังหวัดสตูล ในสมัยนั้น หลังจากเกษียณ
ก็กลับมาอยู่ที่เมืองจันทตำบล บางกะจะ จ้า สมัยนั้น กว่าจะนั่งรถถึงเพื่อเยี่ยม คุณปู่ คุณย่า
เนี่ยมันไกลแสนไกล เฮ้ออ... Big Grin
13-11-2007, 17:35
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
poPPie Wrote:น้า กาน บ้านของปู่ ที่คุณพ่อชอบว่ายน้ำไป เค้าเรียกว่า คลอง ข้าหลวง
คุณ ปู่ ผมก็คนจันทบุรี แต่ไปเป็น ปลัดจังหวัดอยู่ที่ จังหวัดสตูล ในสมัยนั้น หลังจากเกษียณ
ก็กลับมาอยู่ที่เมืองจันทตำบล บางกะจะ จ้า สมัยนั้น กว่าจะนั่งรถถึงเพื่อเยี่ยม คุณปู่ คุณย่า
เนี่ยมันไกลแสนไกล เฮ้ออ... Big Grin

โอววว...ดีใจมากครับ ที่ผมมีเชื้อสายคนจันทน์เหมือนพี่ poPPieBig Grin
ตำบล บางกะจ๊ะ มีชื่อเสียงเรื่องบุษใช่ไหมครับ ผมมีเก็บไว้เม็ดนึงครับ
ที่เหลือขายให้เค้าเอาไปหุงทำบุษราคัมหมดแล้วครับBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

13-11-2007, 18:20
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่า ประสบการณ์และภาพค่ะ พี่ม่าย แต่ติดใจกับภาพที่นำมาฝากจริงๆค่ะ สวยมากเลย ทำให้เห็นถึงวัฒนธรรมรวมๆของเค้าเลยว่า ..อ่า..นะ เป็นยังไงบ้าง (ที่สำคัญ ปลื้มชุดเจ้าสาวด้วยค่ะ) 555 กร๊ากๆๆๆ

และก็... พี่ม่ายเล่น multiply ด้วยหรอคะ?? ปิ๊งกับพี่ฟิล์มก็เล่นนะคะ อิอิ (ไม่มีไร บอกเฉยๆค่ะ)

<นี่ เฮลิน(ปิ๊ง) นะคะ ไม่ใช่ แรริม (แม่แดง) Big Grin>
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
13-11-2007, 21:50

karn Wrote:โอววว...ดีใจมากครับ ที่ผมมีเชื้อสายคนจันทน์เหมือนพี่ poPPieBig Grin
ตำบล บางกะจ๊ะ มีชื่อเสียงเรื่องบุษใช่ไหมครับ ผมมีเก็บไว้เม็ดนึงครับ
ที่เหลือขายให้เค้าเอาไปหุงทำบุษราคัมหมดแล้วครับBig Grin

ฮั่นแน่ ... นี่สิครับเรียกว่า รู้จริง ตำบล บางกะจะ มีสายแร่ของพลอย แต่ที่เผาแล้วสีมันได้บุษน้ำหนึ่ง หรือ ที่เรียกกันว่า สีเหลืองเข้มออกส้มแม่น้ำโขง บุษของทาง บางกะจะ จะมีเม็ดใหญ่ ซึ่งหายากครับ เจียรไน รูปไข่เหลี่ยมเพชร แล้วน้ำจะไวมากๆ เดี๋ยวนี้หาไม่มีแล้วครับ เพราะขุดกันมาหลายชั่วคน

ที่น่าจะยังพอมีก็คือ บนวัดเขาพลอยแหวน (เฉพาะในบริเวณวัด) ซึ่งเป็นเส้นทางของสายแร่ แต่ ทางราชการ ห้ามขุด แต่บริเวณรอบนอกหนะ เกลี้ยงไปนานละครับ

น้า Karn เก็บไว้ดีๆ เถอะครับ เดี๋ยวนี้ ถ้าบอกว่าเป็น บุษ บางกะจะ เม็ดซัก10 กะรัต ราคาก็ ซื้อ D42 ได้ 2 ตัว ละครับ Big Grin
13-11-2007, 22:14

Forum Jump: