Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ภาษาที่น่าเวียนหัว
Author Message
Nicky Offline
Member

Likes Given: 0
ภาษาที่น่าเวียนหัว
เนื่องจากสมาชิกบ้างท่าน และวัยรุ่นบ้างคนที่สื่อสารผ่านทางอินเตอร์เน็ต ใช้ภาษาไทยที่ดิฉันต้องหยุดคิดว่า "คำนี้แปลว่าอะไร" อยากจะบอกท่านว่า "เวียนหัวมากค่ะ!!!!" Sadดิฉันไม่ได้แก่หรือไม่ใช่คนหัวโบราณที่จะไม่ยอมรับเรื่องภาษานิยมหรอกนะคะ Coolแต่ทำไมเดี๋ยวนี้มันเยอะกว่าเดิมมาก นี่ยังไม่รวมภาษาไทยที่พิมพ์ไม่ถูกต้อง(อย่างตั้งใจ) บอกตรงๆว่า เสียดายภาษาดีๆสวยๆน่ะค่ะ และก็งงงงปนกับอยากรู้ด้วย ตัวดิฉันเองไม่ได้ใช้ภาษาไทยได้อย่างถูกต้องนักหรอกค่ะ แต่ก็พยายามไม่ทำร้ายภาษามากนัก:Big Grin น้าๆป้าๆท่านใดรู้สึกแบบดิฉันบ้างคะ
"Just be myself...that's all"
(This post was last modified: 02-12-2009, 18:18 by Nicky.)
30-11-2009, 18:46
Find Like Post Reply
BytSerk Offline
PsyCho

RE: ภาษาที่น่าเวียนหัว
เห็นด้วยครับ ทุกวันนี้ผมไม่เข้าเว็บที่เด็กเยอะๆ เลยนะครับ ปวดหัว อ่านไทยแล้วต้องแปลไทยอีกรอบนึง

คำเดิมมันก็ดีอยู่แล้ว เฮ้อ ... จนหลายๆ คนเขียนหรือพิมพ์ให้ถูกกันไม่เป็นแล้ว

แต่บางครับก็เผลอตัวใช้คำว่า อ่ะ อยู่บ่อยๆ เฟ้อจริงๆ
30-11-2009, 19:39
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

เป็นเรื่องใหญ่ครับ คุยกันยาว Internet ถือเป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญมาก ที่ทำให้ใช้ภาษาไทยผิด (แบบลืมตัวจนเป็นนิสัย)

โปรแกรมสนทนาทุกประเภท รวมไปถึง facebook, hi5 ก็เอื้อให้ใช้ภาษาไทยผิดกันจนวิบัติ

โดยประสบการณ์ผมเชื่อว่าทั้งโรงเรียนเองตั้งแต่ระดับประถม ผู้ปกครอง มหาวิทยาลัย ก็ให้ความสำคัญกับการใช้ภาษา

แต่ประเด็นสำคัญคือ เด็กยุคใหม่จดไม่เป็นครับ (lecture) เพราะเทคโนโลยีที่ก้าวล้ำไปมาก ทำให้เด็กไม่สนใจการเขียน การจด ซึ่งพอสะสมนานๆเข้าจากการใช้ภาษาผิดๆจาก Internet ที่เกือบจะเป็นโลกทั้งใบในวัยเยาว์ ก็เลยเคยชินและเห็นเป็นเรื่องปกติ เพราะวันๆไม่ได้อ่านอะไรที่มันเขียนถูกกระมังครับ

...เขียนไม่เป็น เพราะงาน+การบ้านส่วนใหญ่ copy & paste
...เขียนผิดๆถูกๆ เพราะเห็นจากสื่อ sms ทางโทรทัศน์และสื่อ Internet
...ไม่ยอมเขียนเพราะ มี mp3 recorder + flashdrive ที่สามารถนั่งเฉยๆก็บันทึก+ดูดทุกอย่างได้
...ไม่ยอมเขียนเพราะขอเพื่อนที่เก่งกว่า photocopy จากสมุดจดบรรยาย ฯลฯ

ที่กล่าวมาไม่ใช่ 100% นะครับ แต่เยอะมากจนน่าเป็นห่วง
ทุกวันนี้ผมพัวพันอยู่กับการอ่านบทภาพยนตร์ แต่จะไม่เริ่มต้นแสดงความคิดเห็นใดๆเลย ถ้าเขียนภาษาไทยผิด เพราะถ้าแค่เรื่องย่อแผ่นเดียวยังเขียนให้ถูกไม่ได้ คงไม่ต้องเขียนไปถึง 80-90 กว่าหน้าเลยครับ

ต้องเคี่ยวกันจนกว่าจะเขียนให้เป็นก่อน ค่อยเริ่มเรื่องสาระ ไม่งั้นปวดหัวจ้า!!
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
30-11-2009, 21:56
Nicky Offline
Member

(30-11-2009, 19:39)BytSerk Wrote: แต่บางครับก็เผลอตัวใช้คำว่า อ่ะ อยู่บ่อยๆ เฟ้อจริงๆ

ก็ใช้อยู่เหมือนกันค่ะ Tongue เป็นภาษาพูด แต่ที่เจอมา แต่ละคำเดาความไม่ถูกจริงๆ อันนั้นไม่เท่าไหร่ แต่พิมพ์ผิดแบบตั้งใจ เช่น ครับ เป็น คับ อย่างนี้น่ะค่ะSad น่าเป็นห่วง
"Just be myself...that's all"
01-12-2009, 01:29
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
คริคริ..

คำนี้ก็เจอมาครับพี่นก.. เคยทำเอาแก๊งค์ล่มฯ ปวดหัวกันเลยทีเดียว.. 555+
(This post was last modified: 01-12-2009, 01:52 by Grid...)
01-12-2009, 01:51
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
(30-11-2009, 21:56).::.pOoH.::. Wrote: เป็นเรื่องใหญ่ครับ คุยกันยาว Internet ถือเป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญมาก ที่ทำให้ใช้ภาษาไทยผิด (แบบลืมตัวจนเป็นนิสัย)

โปรแกรมสนทนาทุกประเภท รวมไปถึง facebook, hi5 ก็เอื้อให้ใช้ภาษาไทยผิดกันจนวิบัติ

โดยประสบการณ์ผมเชื่อว่าทั้งโรงเรียนเองตั้งแต่ระดับประถม ผู้ปกครอง มหาวิทยาลัย ก็ให้ความสำคัญกับการใช้ภาษา

แต่ประเด็นสำคัญคือ เด็กยุคใหม่จดไม่เป็นครับ (lecture) เพราะเทคโนโลยีที่ก้าวล้ำไปมาก ทำให้เด็กไม่สนใจการเขียน การจด ซึ่งพอสะสมนานๆเข้าจากการใช้ภาษาผิดๆจาก Internet ที่เกือบจะเป็นโลกทั้งใบในวัยเยาว์ ก็เลยเคยชินและเห็นเป็นเรื่องปกติ เพราะวันๆไม่ได้อ่านอะไรที่มันเขียนถูกกระมังครับ

...เขียนไม่เป็น เพราะงาน+การบ้านส่วนใหญ่ copy & paste
...เขียนผิดๆถูกๆ เพราะเห็นจากสื่อ sms ทางโทรทัศน์และสื่อ Internet
...ไม่ยอมเขียนเพราะ มี mp3 recorder + flashdrive ที่สามารถนั่งเฉยๆก็บันทึก+ดูดทุกอย่างได้
...ไม่ยอมเขียนเพราะขอเพื่อนที่เก่งกว่า photocopy จากสมุดจดบรรยาย ฯลฯ

ที่กล่าวมาไม่ใช่ 100% นะครับ แต่เยอะมากจนน่าเป็นห่วง
ทุกวันนี้ผมพัวพันอยู่กับการอ่านบทภาพยนตร์ แต่จะไม่เริ่มต้นแสดงความคิดเห็นใดๆเลย ถ้าเขียนภาษาไทยผิด เพราะถ้าแค่เรื่องย่อแผ่นเดียวยังเขียนให้ถูกไม่ได้ คงไม่ต้องเขียนไปถึง 80-90 กว่าหน้าเลยครับ

ต้องเคี่ยวกันจนกว่าจะเขียนให้เป็นก่อน ค่อยเริ่มเรื่องสาระ ไม่งั้นปวดหัวจ้า!!

ในฐานะที่อยู่ในแวดวงที่ต้องเกี่ยวข้องกับนักศึกษาทุกวัน แต่ละข้อที่น้าปูได้แสดงความคิดเห็นออกมา ผมเห็นด้วย 100 เปอร์เซ็นต์ครับ เพราะมันเป็นเรื่องจริงที่กำลังเกิดขึ้นในมหาวิทยาลัย ทั้งการจด lecture ทั้งการส่งผลการทดลอง ส่วนมากจะเป็นการ copy & paste ผมเลยต้องบอกให้วาดรูปเอง เช่นการวาดกราฟ
01-12-2009, 07:51
Mooja Offline
Member

พี่นิคกี้คิดเหมือนกันกันเหมียว
เพราะอย่างที่บอกว่าไม่ใช่เรื่องอายุมากหรือน้อยหรอก
ในคำพูดที่มันแปลกไปจากเดิม คือพูดจนหลายๆคำ
ไปอยู่ในพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถานแล้ว
คนเราใช้ภาษาที่มากเกิน ความสวยงามและความหมาย เปลี่ยนแปลงไปหมด
จนบางครั้งนะ เหมียวคิดว่า คำแปลกๆที่มีมาใหม่ ลดคุณค่าของภาษาไปซะมาก
บางครั้ง ไม่สิ แค่ง่ายๆนะ ทุกครั้งที่ได้ยินใคนซักคนร้องเพลง ร.เรือ ไม่ชัดก็รู้สึกขัดหูแล้วอ่ะ
แล้วยิ่งบางครั้งเป็นนักร้องออกเทปแล้ว เซ็งจัด
เหมียวไม่รู้ว่าใครคิดเห็นเหมือนกันรึเปล่า แล้วเพลงที่ออกเสียงพื้นฐานง่ายๆผิดเนี่ย มากซะ
......บลา บลา บลา ....
พี่นิคกี้คิดเหมือนกันมั้ย เรื่อง ค่ะ-คะ แบบนี้ เวลาเห็นใครเขียนผิด นะคะ-นะค่ะ
เรื่องนี้ต้องรณรงค์อย่างรุนแรง มีบางเวปไซด์ที่เหมียวเข้านะ
คือถ้าใครใช้ภาษาวิบัติ คือ เตือน 2 ครั้ง แล้วแบนเลยถ้าไม่เลิกใช้ภาษาแบบนั้น
แต่มันก็ไม่หายไปหรอก ไม่ดีเลย ภาษาเสียหมด จาก..... ( ป้าแก่มูจา )
Sleepless Zone
I Love Mom & Dad
(This post was last modified: 01-12-2009, 12:43 by Mooja.)
01-12-2009, 12:42
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
(01-12-2009, 12:42)Mooja Wrote: พี่นิคกี้คิดเหมือนกันกันเหมียว
เพราะอย่างที่บอกว่าไม่ใช่เรื่องอายุมากหรือน้อยหรอก
ในคำพูดที่มันแปลกไปจากเดิม คือพูดจนหลายๆคำ
ไปอยู่ในพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถานแล้ว
คนเราใช้ภาษาที่มากเกิน ความสวยงามและความหมาย เปลี่ยนแปลงไปหมด
จนบางครั้งนะ เหมียวคิดว่า คำแปลกๆที่มีมาใหม่ ลดคุณค่าของภาษาไปซะมาก
บางครั้ง ไม่สิ แค่ง่ายๆนะ ทุกครั้งที่ได้ยินใคนซักคนร้องเพลง ร.เรือ ไม่ชัดก็รู้สึกขัดหูแล้วอ่ะ
แล้วยิ่งบางครั้งเป็นนักร้องออกเทปแล้ว เซ็งจัด
เหมียวไม่รู้ว่าใครคิดเห็นเหมือนกันรึเปล่า แล้วเพลงที่ออกเสียงพื้นฐานง่ายๆผิดเนี่ย มากซะ
......บลา บลา บลา ....
พี่นิคกี้คิดเหมือนกันมั้ย เรื่อง ค่ะ-คะ แบบนี้ เวลาเห็นใครเขียนผิด นะคะ-นะค่ะ
เรื่องนี้ต้องรณรงค์อย่างรุนแรง มีบางเวปไซด์ที่เหมียวเข้านะ
คือถ้าใครใช้ภาษาวิบัติ คือ เตือน 2 ครั้ง แล้วแบนเลยถ้าไม่เลิกใช้ภาษาแบบนั้น
แต่มันก็ไม่หายไปหรอก ไม่ดีเลย ภาษาเสียหมด จาก..... ( ป้าแก่มูจา )

ไม่ใช่ ร.เรือ อย่างเดียว ล.ลิง ด้วยนะ อย่างคำว่า เพลง ก็พูดว่า เพง เพง
01-12-2009, 15:23
Mooja Offline
Member

วาน นี้ โผม จา มา ล้อง เพง
โผม เอา แค หล่อ มา ฝ่ะ
Sleepless Zone
I Love Mom & Dad
01-12-2009, 16:22
Panda Offline
Member

ขอโทษด้วยนะคะที่มีส่วนทำร้ายภาษาไทยไปบ้าง บางทีเป็นความเคยชินซะแล้ว แต่ต่อไปจะระมัดระวังให้มากขึ้นนะคะพี่ Nicky สงสัยต่อไปจากแค่ซ้อมกีต้าร์คงต้องมาฝึก ร และ ล เพิ่มอีกซะด้วยแล้ว Tongue
อดทนเวลาที่ฝนพรำ..อย่างน้อยก็ทำให้เราได้เห็นถึงความแตกต่าง..เมื่อวันเวลาที่ฝนจาง..ฟ้าก็คงสว่างและทำให้เราได้เข้าใจ..ว่ามันคุ้มค่าแค่ไหนที่เฝ้ารอ...
Never Give Up!

01-12-2009, 22:56

Forum Jump: