Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พิพิธพันของหนู แบ่งกันชมกะน้าๆ
Author Message
Nicky Offline
Member

Likes Given: 0
RE: พิพิธพันของหนู แบ่งกันชมกะน้าๆ
ด้วยความเคารพค่ะ
ขอบคุณที่อธิบายความเป็นตัวตนของคุณนะคะ เรื่องภาษา หากว่าคุณสะกดภาษาไทยผิดบ้างถูกบ้างก็ไม่แปลกค่ะ ดิฉันเองก็สะกดผิดบ่อยๆ หรือจะใช้คำที่แสดงออกถึงอารมณืความรู้สึก หรือเปรียบเปรยใดๆก็ไม่ผิดแน่นอน แต่ดิฉันแค่อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจก็เท่านั้น แค่อยากให้คุณช่วยอธิบายเป็นภาษาที่คนทั่วไปเข้าใจ เพราะคงไม่ทุกคนหรอกค่ะที่ได้เรียนแนวทางของ post modern art อย่างคุณ หากคำที่คุณบอกว่าคุณเปรียบเปรยสิ่งที่คุณรู้สึก นั้นทำให้คนอื่นๆรู้สึกไปกับคุณได้ โดยคุณไม่ต้องมาอธิบายว่าให้มองในแนวทาง post modern art แต่ให้เค้ารู้สึกเองโดยธรรมชาติ คงจะดีกว่าค่ะ และสิ่งที่คุณอธิบายมาทั้งหมดไม่ผิดค่ะ จริงค่ะ ศิลปะ ต้องก้าวต่อไป ภาษาก็คือศิลปะอย่างหนึ่ง เป็นสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้น แต่ดิฉันไม่ได้อยากรู้เรื่องนั้นเลย ประเด็นคือ การสื่อสารด้วยวัจนภาษา หากการสื่อสารไม่สัมฤทธิ์ผล คงต้องมาดูสาเหตุค่ะ ว่าดิฉันไม่ฉลาด ที่ไม่รู้ว่าคุณคิดอะไรอยู่ ถึงได้เปรียบเปรยออกมาเป็นคำคำนั้น หรือว่าคุณคิดว่าคนอื่นต้องเข้าใจคุณเท่านั้น ศิลปะ แบ่งออกไปได้มากมายนะคะ ภาษาและการสื่อสาร ก็เป็นศิลปะที่คุณต้องเข้าใจมันเพราะคุณต้องใช้มันอยู่ทุกวัน และเป็นศิลปะที่หวังผลสัมฤทธิ์ด้วยค่ะ นอกเสียจากคุณจะอยู่คนเดียวในโลกนี้ ถึงอย่างนั้นคุณก็ยังต้องสื่อสารกับตัวเองอยู่ดี มันก็อยู่ที่คุณ ว่าจะเขียนรูป ถ่ายรูป ทำเพลง ไว้ดูไว้ฟังเองคนเดียว(ก็คงไม่มาโพสต์ไว้หรอกมั้งคะ) หรืออยากให้ผู้อื่นได้ชื่นชมบ้าง นี่ก็เป็นแค่ความคิดเห็นนึงค่ะ ถ้าคุณคิดว่าคุณกำลังแสดงงานศิลปะผ่านสิ่งที่คุณพิมพ์ทั้งหมด ดิฉันก็ขอแสดงความคิดเห็นในงานของคุณเช่นนี้นะคะ ถ้าคุณเป็นคนทำงานศิลปะตัวจริง คงรับฟังได้นะคะ
ขอบคุณ
"Just be myself...that's all"
(This post was last modified: 02-12-2009, 04:09 by Nicky.)
02-12-2009, 03:52
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: พิพิธพันของหนู แบ่งกันชมกะน้าๆ - by Nicky - 02-12-2009, 03:52

Forum Jump: