Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พิพิธพันของหนู แบ่งกันชมกะน้าๆ
Author Message
smoinync Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: พิพิธพันของหนู แบ่งกันชมกะน้าๆ
5555 ไม่หมัยใหม่หรอกคร้าบ มันเป็นภาษาราชการที่ถูกใช้กันในมิติคู่ขนานอะครับผม ฮี่ๆ
nuttin but music bitches & brews
http://www.myspace.com/orientalmonkiexpfq
30-11-2009, 19:31
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: พิพิธพันของหนู แบ่งกันชมกะน้าๆ
(30-11-2009, 19:31)smoinync Wrote: 5555 ไม่หมัยใหม่หรอกคร้าบ มันเป็นภาษาราชการที่ถูกใช้กันในมิติคู่ขนานอะครับผม ฮี่ๆ

ผมอ่านแล้วงงครับสำหรับภาษาที่น้าอธิบายเรื่องกีต้าร์

แต่ภาษาราชการเป็นภาษาที่สวยงามมากกว่านี้มากครับ แฝงไว้ด้วยความหมายที่ลึกซึ้ง
01-12-2009, 09:33
Find Like Post Reply
Nicky Offline
Member

น่าสนใจค่ะ แต่ไม่เข้าใจ ช่วยอธิบายเป็นภาษาราชการทั่วไปได้ไหมคะ เผื่อท่านอื่นๆด้วยค่ะน้า
"Just be myself...that's all"
01-12-2009, 14:24
**

ได้ขอรับอยากให้กระผมอธิบายตั้งแต่ช่วงไหน ผมจะพยายามควบคุมสติและแสดงภาษาออกมาที่แสดงค่าของมัน ให้ อยู่ในสถานภาพที่ ทุกๆท่านพอจะอ่านได้ แม้จะไม่แสดงออกไปในทางบันเทิงในแบบที่ผมตั้งใจไว้แต่แรก หากแต่ได้ใจความกระชับแม่นยำ ทุกๆคำสะกดไม่พลาด ก้ตามแต่จะปราถนาครับผม

คืออยากอธิบายไว้ ณ ตรงนี้ ว่าผมคิดมองว่า ภาษาไม่ว่ากี่ภาษาที่คนทั้งโลกใช้ มันมีความสวยงามในแบบของมัน และมันจะผิดไหมหรือถ้าผิดมันจะละเมิดกี่กระทงในการเปรียบเปรยสิ่งที่ผมรู้สึกนึกคิด ในแบบอีกแบบที่ผมเข้าใจว่างดงาม (ในมุมมองผม เนื่องจากผมอาจจะเรียกว่ามือสมัครเล่นคนนึงที่ทำดนตรีเอง เขียนเพลง เขียนเนื้อเอง และพยายามหาแบบแผน แนวทาง ที่จะเลี่ยนกรอบทุกๆอย่างที่ผมว่ามันไม่ค่อยให้แง่มุมที่หลากหลาย แตกฉขนง ซึ่งมันก็เปรียบได้กับ แนวทางของ post modern art ที่ผมเคยได้จำมาจากในชั้นเรียน ที่เราสามารถจับต้อง แปลงปรุง เปรียบทุกอย่างรอบๆตัวเรา ไปไม่ต่างจากเครื่องปรุง วัตถุดิบ ซึ่งผมว่ามันคล้ายๆกับเวลาที่ทุกคนอาจจะมองเห็น สี่เหลี่ยมคิวบิกชิ้นนึง ซึ่งมีกว้าง ลึก สูง แล้วถ้ามันเกิดทึบขึ้นมา คราวนี้มันก็แน่อยู่แล้วที่คุณต้องใช้จินตนาการว่าสิ่งที่อยู่ในนั้นมีโอกาศที่จะสามารถเป็นสิ่งใดบ้าง ตั้งแต่ X จนไปถึง ว่างปล่าว แล้ว ไม่ว่ามันจะว่างปล่าวรึไม่คุณก็สามารถใช้จินตนาการถ่ายทอดเรื่อง บรรยากาศของสิ่งที่อยู่ในนั้นในอย่างไม่มีกำหนด) ผมไม่ทราบว่าที่ผมพูดไป จะมีคนที่เสียเวลาอ่านไหม ผมอยากให้อ่านนะจริงๆแล้ว แม้บางอย่างเราอาจจะตัดสินว่ามันไร้ซึ่งแง่มุม แต่ในทางเดียวกันมันอาจจะแฝงไปด้วยแง่มุมซ้อนเอาไว้ เพียงแค่คุณลองให้เวลากับมัน
แค่นี้แหละครับ
แล้วก็เผอิญมีอีกคำถามแอบกระพริบเข้ามาในม่านตาผมเสี้ยววินาทีนึงว่า ศิลปะ ควรจะก้าวต่อไป หรือ นิ่งอยู่กับที่ ซึ่งก็หมายความว่า ไม่ว่าจะลองผิดลองถูก เราก็ควรลองต่อไป หรือ แบบเดิมก็ดี ไม่ชอบเสี่ยงกับอะไรที่ไม่แน่นอน ผมเข้าใจว่าบางท่านอาจจะต้องพูดว่า "ผมหลุดประเด็น" แต่ผมว่าไม่หรอกครับ มันมีความเหลื่อมคาบซึ่งเป็นเหตุเป็นผลเกื้อหนุน อย่าง บางๆ อยู่ จางๆ อยู่

ขอกราบอภัยมาอีกครั้งที่ผมไม่สามารถสกัดความคิดที่ควรจะปล่อยลอยให้มันว่างปล่าว ไร้ตัวตน แต่ในทุกๆความคิดเห็นผมไม่เคยคิดที่จะลบหลู่ดู่หมิ่นบุคคลไหนๆเลย เพราะว่าโดยพื้นฐานโลกมนุษย์ เราทุกคนเป็นญาติกันไม่ว่าทางใดก็ทางหนึ่ง ถึงไม่อยากเป็นก็ปฎิเสธไม่ได้จริงๆครับ
nuttin but music bitches & brews
http://www.myspace.com/orientalmonkiexpfq
(This post was last modified: 01-12-2009, 23:51 by smoinync.)
01-12-2009, 23:33
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
พอใช้สายตาแบบ"post modern "กลับไปอ่าน
ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย
อ่านลื่นปรื๊ดๆๆๆ
เข้าใจแจ่มแจ้งเลย...
แปลกดี!!!

ช้างวาดรูปถือเป็นงานศิลปะมั้ย?
หากใช่ช้างก็เป็นศิลปิน!!!
02-12-2009, 00:37
**

555 พี่บู๊บบี้บลู๋ จริงไม่ต้องขนาดใช้สายตาแบบอ้างอิงหลักpost modern แบบนั้นก็อ่านได้สบายบรื๋อเลยครับ ว่าแต่อยากขอบคุณที่เข้าใจและเปิดรับฟังแนวคิดพิศดารครับผม นั่นคือพื้นฐานของส่ิงที่ผมค้นหาในโลก cyber ว่าจะมีที่อิงพิงพำนักให้แลกเปลี่ยนความคิดที่อาจจะช่วยสร้างแรงบัลดาลใจในการสร้างงานต่อไปครับผม

ผมจะจำลอง diagram โครงสร้างประโยคของผม โดยใช้ x แทนค่าคำขยาย และ o แทนค่าเนื่อหาสาระโดยจำแนกแสดงค่าได้ดังนี้
oxxxoxxxxxoxoxxx xoxxxxooxxxxoxoxx xoxxxoxxxxxoxxxxxxxxooxxxoxx xoxxxxoxxxoxxxx xoxxxoxxxxxxx
ซึ่งจากตัวอย่างนี้ จะอธิบายได้ว่าสาระเนื่อหา จริงๆก็มี แม้จะน้อยนิด ซึ่งเราแทนค่าสมการด้วย o ไป ส่วน x นั้นเป็นตัวแปรแทนค่าส่วนที่ขยาย o ให้เพิ่มสีสัน ชูรสให้มันสนุกกับการพิมพ์ไปในตัวด้วย
ยกตัวอย่าง ที่สองเช่น
ประมาณว่า เช้านี้ได้กลิ่นหมี ถ้าเป็นประโยคแบบผมผมจะสามารถแต่งให้ยาวขึ้นไปอีก อย่างเช่น ในเช้าสดใสไอน้ำค้างหยดติ๋งๆ กลิ่นสาบหมีปนต้นขิงลอยระรินมาประทินสู่ขั้วปอด

เป็นต้นซึ่งก็สร้างอรรถรสอีกแบบในการเผชิญสถานกรณ์ไม่สู้ดีจากภัยสัตว์ป่าที่อาจจะบุกเข้ามาทำร้ายเราแบบไม่คาดคิด แต่ก็ยังมีใจชื่นชมพรรณา ปลอบตัวเองให้หายกังวล และดำเนิดกิจกรรมยามรุ่งอรุณต่อไป
02-12-2009, 01:10
Nicky Offline
Member

ด้วยความเคารพค่ะ
ขอบคุณที่อธิบายความเป็นตัวตนของคุณนะคะ เรื่องภาษา หากว่าคุณสะกดภาษาไทยผิดบ้างถูกบ้างก็ไม่แปลกค่ะ ดิฉันเองก็สะกดผิดบ่อยๆ หรือจะใช้คำที่แสดงออกถึงอารมณืความรู้สึก หรือเปรียบเปรยใดๆก็ไม่ผิดแน่นอน แต่ดิฉันแค่อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจก็เท่านั้น แค่อยากให้คุณช่วยอธิบายเป็นภาษาที่คนทั่วไปเข้าใจ เพราะคงไม่ทุกคนหรอกค่ะที่ได้เรียนแนวทางของ post modern art อย่างคุณ หากคำที่คุณบอกว่าคุณเปรียบเปรยสิ่งที่คุณรู้สึก นั้นทำให้คนอื่นๆรู้สึกไปกับคุณได้ โดยคุณไม่ต้องมาอธิบายว่าให้มองในแนวทาง post modern art แต่ให้เค้ารู้สึกเองโดยธรรมชาติ คงจะดีกว่าค่ะ และสิ่งที่คุณอธิบายมาทั้งหมดไม่ผิดค่ะ จริงค่ะ ศิลปะ ต้องก้าวต่อไป ภาษาก็คือศิลปะอย่างหนึ่ง เป็นสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้น แต่ดิฉันไม่ได้อยากรู้เรื่องนั้นเลย ประเด็นคือ การสื่อสารด้วยวัจนภาษา หากการสื่อสารไม่สัมฤทธิ์ผล คงต้องมาดูสาเหตุค่ะ ว่าดิฉันไม่ฉลาด ที่ไม่รู้ว่าคุณคิดอะไรอยู่ ถึงได้เปรียบเปรยออกมาเป็นคำคำนั้น หรือว่าคุณคิดว่าคนอื่นต้องเข้าใจคุณเท่านั้น ศิลปะ แบ่งออกไปได้มากมายนะคะ ภาษาและการสื่อสาร ก็เป็นศิลปะที่คุณต้องเข้าใจมันเพราะคุณต้องใช้มันอยู่ทุกวัน และเป็นศิลปะที่หวังผลสัมฤทธิ์ด้วยค่ะ นอกเสียจากคุณจะอยู่คนเดียวในโลกนี้ ถึงอย่างนั้นคุณก็ยังต้องสื่อสารกับตัวเองอยู่ดี มันก็อยู่ที่คุณ ว่าจะเขียนรูป ถ่ายรูป ทำเพลง ไว้ดูไว้ฟังเองคนเดียว(ก็คงไม่มาโพสต์ไว้หรอกมั้งคะ) หรืออยากให้ผู้อื่นได้ชื่นชมบ้าง นี่ก็เป็นแค่ความคิดเห็นนึงค่ะ ถ้าคุณคิดว่าคุณกำลังแสดงงานศิลปะผ่านสิ่งที่คุณพิมพ์ทั้งหมด ดิฉันก็ขอแสดงความคิดเห็นในงานของคุณเช่นนี้นะคะ ถ้าคุณเป็นคนทำงานศิลปะตัวจริง คงรับฟังได้นะคะ
ขอบคุณ
"Just be myself...that's all"
(This post was last modified: 02-12-2009, 04:09 by Nicky.)
02-12-2009, 03:52
**

จริงๆปล้วที่คนอื่นๆอ่านไม่เข้าใจจากจะเพราะให้ความสงสัยกับมันมากเกินความจำเป็นก็ได้ครับ ซึ่ง สิ่งที่ผมพยายามพูดมามันก็ไม่ใช่ตัวเนื้องาน แต่มันเป็นส่วนนึงของประโยคสนทนาที่ใช้ในชีวิตจริงเลยแหละครับ ถ้าคุณคิดว่าผมมีปัญหา ผมก็คงไม่เถึยงครับ แต่ผมเชื่อว่าถ้ามีคนอย่างผมในสัง 100 ละ 80 ก็พอ บางทีมันอาจจะกลายเป็นเรื่องธรรมดาก็ได้ครับ ส่วนลึกๆแล้วผมไม่เคยคาดหวังที่จะต้องทำอะไรให้คนอื่นต้องเข้าใจ เหมือนหลายๆครั้งที่เราอยากเปลี่ยนวิธีการจับไม้ปิงปอง กีต้าร์ ฯลฯ ท่ไม่มีเหตุผลเลย แต่ว่ากลับรู้สึกเป็นตัวเอง เป็นธรรมชาติ มากกว่าแบบปรกติเท่านั้นเองครับ
ตัวผมอยากได้รับผลตอบรับเป็นเสียงหัวเราะ ตลกขบขันมาในเชิงตอบรับจากการสื่อสารมากกว่าที่จะสงสัย หยั่งเชิง วัดระดับ ภูมิปัญญา คู่สนทนาน่ะครับ แค่เราทิ้งเรื่องบางเรื่องแล้วมองบางเรื่องแบบไม่ต้องนำมาเป้นมลภาวะทางความคิดโดยบริสุทธิ์ใจบ้างไม่ได้เลยหรือครับ
แล้วถ้าประสงค์อยากลองฟังงานผม ควรclick ณ ที่ link ข้างล่างครับ อยากวิจารณ์ใดๆก็ได้ครับ มันอาจจะไม่ค่อยดีมาก แต่ผมก็ชอบงานตัวเองทุกชิ้นครับ
(This post was last modified: 02-12-2009, 07:18 by smoinync.)
02-12-2009, 07:03
**

เพื่อความสบายใจของส่วนรวม ผมขอหายไปถาวรดีกว่าครับ ขอบคุณและขออภัยครับ
เรียน webmaster ช่วยลบชื่อผมไปจากสารบบทีนะครับ ขอบคุณครับ
(This post was last modified: 02-12-2009, 08:31 by smoinync.)
02-12-2009, 08:30
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
อ่านหนังสือกันคนละเล่ม
เลยคุยกันไม่รู้เรื่อง...
ใส่แว่นก็ต้องเลนน์ใครเลนน์มัน
นึกสนุกสลับแว่นกันใส่

..............

เสียดายศิลปินนาม"สมิงน้อย"

(เอาอะไรมาพูด?...ผลงานเขาพิสูจน์)
02-12-2009, 10:03

Forum Jump: