Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หาซี้อยังไม่ได้ครับ
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: หาซี้อยังไม่ได้ครับ
น้าปู๊ดคงขัดมาหลายตัวแล้วครับน้าป๋อ เดี๋ยวปุ๊เอามั่ง
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
13-11-2007, 08:50
Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ผมก็ยังไม่กล้าใช้เหมือนกันครับน้าป๋อ
แต่ถ้าน้าปู๊ดรับประกัน ผมก็ว่าจะลองสักที
13-11-2007, 10:13
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เรื่องการใช้สารเคมีกับกีต้าร์ตัวโปรดของคุณนี่ผมไม่ค่อยอยากบอกใครครับเพราะมันเป็นดาบสองคม
ถ้าบอกแล้วเอาไปใช้ไม่ถูกวิธีมีสิทธ์น้ำตาตก บอกใด้อย่างเดียวว่าพวกพวกน้ำยาขัดถูกีต้าร์นี่เขาก็เอา
พวกน้ำยาที่ใช้กับเฟอร์นิเจอร์หรือรถยนตร์มาใส่ขวดใหม่แล้วขายแพงฯทั้งนั้น อย่างของ Fender นี่ก็
คือยี่ห้อ Meguiars ล้วนฯครับ

การทำให้กีต้าร์และกล่องใส่ใหม่ขึ้นไม่ใช่เรื่องยากครับ เอาใว้วันหลังผมจะเชิญให้พวกเราเอากีต้าร์ที่มีรอยขนแมว
รอยปิ้ก แล้คเกอร์ด้าน ลูกบิดขึ้นสนิม กล่องถลอก ฯลฯ มาที่บ้านเต่าแล้วผมจะสาธิตให้ดูว่าจะทำให้เหมือนใหม่ใด้
อย่างไร เอาเป็นวันเสาร์หน้าก็ใด้ครับ
13-11-2007, 11:21
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
pood Wrote:มาที่บ้านเต่าแล้วผมจะสาธิตให้ดูว่าจะทำให้เหมือนใหม่ใด้
อย่างไร เอาเป็นวันเสาร์หน้าก็ใด้ครับ

ไปด้วยยยยยย
13-11-2007, 11:35
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ถ้าเพื่อนสมาชิกได้ดูการสาธิตจากน้าปู๊ดแล้ว
อย่าลืมเอามาเล่าให้กันฟังบ้างนะครับ
13-11-2007, 12:20
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

แมคไกว์นี่มันอุปกรณ์เสริมหล่อรถยนต์นี่นา เงาชะแว้บบบ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
13-11-2007, 13:12
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
อุปกรณ์เสริมหล่อของรถยนตร์นี่ใช้กับกีต้าร์ใด้เป็นส่วนใหญ่นะครับ อย่างเช่น

Mild rubbing compound เช่น Meguiars ScracthX นี่ลบรอยขนแมวและรอยปิ้กใด้สบาย เอามาใช้ขัด
กีต้าร์ที่เป็น satin finish ให้เป็น gloss finish ใด้ด้วย

พวก polish ที่ไม่มีส่วนผสมของ wax ก็ใช้เคลือบเงาใด้ครับ เสียงอาจดีขึ้นอีกด้วยเพราะเราขัดผิวแลกเก้อร์ให้บางลง
และเรียบขึ้น ตอนเขาทำกีต้าร์เขาก็ใช้พวกนี้ขัดให้ขึ้นเงาเหมือนกันแหละ แต่พอมาแขวนในร้านมันก็เป็นรอยทุกตัวเพราะ
คนขายเอาผ้าแห้งเช็ด รถยนตร์คุณฝุ่นจับคุณยังไม่เอาผ้าแห้งฯเช็ดออกเลยแล้วทำไมกับกีต้าร์คุณถึงทำใด้

พวก wax นี่ห้ามใช้เด็ดขาดครับนอกจากใช้ขัดพวกอุปกรณ์โลหะเพื่อเคลือบกันสนิม

พวกสนิมผิวนี่ใช้น้ำยาล้างลำกล้องปืนดีสุดครับ ขัดเสร็จก็เคลือบ wax ใว้อีกที

ส่วนจะใช้ผลิตพันธ์รุ่นใหนยี่ห้อใหนนี่ผมก็เคยดูพวกช่างฝรั่งแล้วใช้ตามเขา หรือไมก็คอยอ่านตามฟอรั่มฝรั่งเอาเอา

สมัยอยู่เมืองนอกก็เคยมีช่างฝรั่งสอนให้ก็เลยคอยซื้อกีต้าร์เก่ามาขัดสีฉวีวรรณแล้วขายต่อมาหลายสิบตัวแล้วครับแต่เป็น
กีต้าร์ไฟฟ้าเสียส่วนใหญ่ กล่องกีต้าร์นี่ก็ควรขัดด้วยนะครับ ตรงใหนหนังเปิดก็เอากาวตราช้างหยอดแล้วกดกลับเข้าไปให้
เรียบร้อย ด้านในกล่องก็ควรดูดฝุ่นออกให้หมดเพราะมันจะทำให้กีต้าร์เป็นรอยใด้ ด้านนอกก็ใช้ยาทำความสะอาดเบาะรถยนตร์
เช็ด ทำดีฯใหม่กว่าตอนซื้ออีกครับ

ตอนนี้ยังไม่กล้าทำอยู่อย่างเดียวคือการใช้กาวตราช้างอุดรอยบุบของกีต้าร์ที่เป็น catalyzed polymer finish อย่าง Taylor, Yamaha,
Ovation และ Takamine ผมไม่อยากเผยแพร่เคล็ดลับในเว้บเพราะพวกช่างที่เขารับงานแบบนี้เขาคงไม่พอใจนัก เอาใว้เดโมกันตัวต่อตัว
ดีกว่าครับ
13-11-2007, 16:35
M double O Offline
Junior member
**

ขอบคุณทุกความรู้ และความคิดเห็น คือกลัวตอนที่เข้าร้านแล้วเขาอยากได้เงินอย่างเีดียว ก็จะไ้ด้ยินคำว่าใช้แทนกันได้ ก็จะหยิบมาแบบยัดเยียด อยากหาน้ำยาบำรุงเพราะ เข้าใจว่าบ้านที่สร้างจากไม้ ยังมีตัวป้องกันหรือบำรุง มีตั้งหลายชนิด ขอบคุงอีกครั้ง
~~ ยิ่งรีบ ยิ่งช้า ยิ่งช้า ยิ่งเนียน ยิ่งเนียน ยิ่งไว ~~
14-11-2007, 14:24

Forum Jump: