Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำ Acoustic Amp.
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: ขอคำแนะนำ Acoustic Amp.
เห็นด้วยกับน้าปู๊ดครับ เมื่อวานก็ลอง Roland AC-100 ต้องเปิดดังถึงจะได้เนื้อเสียง

ห้องลองที่ธีระฯ ค่อนข้างเล็ก เลยกลับบ้านหูอื้อกันสองคนกับน้า poppie Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
22-11-2007, 12:57
Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
หลอนกันทั้งน้าปุ๊ และน้าป๊อบปี้เลยซิครับ
แต่หลอนที่ว่าคือเสียง หึ่งๆ ในหูนะครับ เพราะดังเกิน
22-11-2007, 12:59
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
pood Wrote:มีทางเดียวคือหิ้วกีต้าร์ไปลองแอมป์แถวเวิ้งครับเพราะน้า Littlenomad เล่นสไตล์ classic rock ที่หาฟังยากและไม่เหมือนใคร
แอมป์ acoustic ส่วนใหญ่จะเน้นเสียงธรรมชาติของกีต้าร์โปร่งแต่ไม่มี effect พวก phaser, flanger, tremolo, distortion,
compressor, ฯลฯ พวกแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าเสียงดุเดือดกว่าเยอะครับแต่เสียบไมค์ร้องไม่ใด้

ผมเคยลองเอากีต้าร์ทรง dreadnaught เสียบแอมป์เบส Fender Bassman 100 ผ่าน effect Boss AD-3 เสียงเบสออกเป็นลูกฯ
สะท้านอกแบบแอมป์ acoustic ไม่มีทางทำใด้ครับ เสียงแหลมก็ออกครบแต่ไม่เคยลองเสียบผ่าน effect กีต้าร์ไฟฟ้าเพราะไม่มีซักตัว

เมื่อวันเสาร์ที่แล้วพบสัจธรรมว่าแอมป์ใหญ่ฯที่ลำโพงขนาด 12" เล่นเบาฯเสียงไม่ออกเพราะลำโพงมันขยับตัวไม่เต็มที่ ผู้ค้นพบคือน้า poppie
ที่ลองบิด volume ของ Roland JC-120 ขึ้นไปที่เลข 2 ตอนตีหนึ่งกว่าฯ เสียงออกมาอลังการแบบว่ายามหน้าหมู่บ้านฟังเพลินไปเลยครับ
อย่าไปซื้อเอามาเล่นที่คอนโดนะครับ
วอลลุ่มเบอร์ 1 Spider ลำโพงมันยังไม่ขยับเลยครับ โห้ โห้... จะบอกว่ามันดัง โอ๊ววว.. ดัง โค_ร เลยครับ พี่น้อง

.::.pOoH.::. Wrote:เห็นด้วยกับน้าปู๊ดครับ เมื่อวานก็ลอง Roland AC-100 ต้องเปิดดังถึงจะได้เนื้อเสียง

ห้องลองที่ธีระฯ ค่อนข้างเล็ก เลยกลับบ้านหูอื้อกันสองคนกับน้า poppie Big Grin
รุ่น 100w มันเป็นตู้เปิด แต่ลำโพงตัวขับย่านเสียงต้ำ-กลาง ใช้ถึง 12" เสียงนุ่มจริงๆคับ Roland เค้าว่าเสียงมัน Silky จริงๆ
Maow Wrote:หลอนกันทั้งน้าปุ๊ และน้าป๊อบปี้เลยซิครับ
แต่หลอนที่ว่าคือเสียง หึ่งๆ ในหูนะครับ เพราะดังเกิน
หึ่งจริงๆ ครับน้าหม่าว เพราะกีต้าร์ที่นำไปเทส คือ lowden ของน้าปุ๊ เกิดพยศสาย
กราวด์เกิดหลุดขึ้นมา มันเลย หึ่งๆๆๆๆๆๆ ไปทั้งร้านเลย ฮ่าๆ
22-11-2007, 13:31
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ยังดีนะครับน้า poppie ที่มันดัง
ถ้าไม่ดังขึ้นมา น้าปุ๊อาจหน้าถอดสีก็ได้...
22-11-2007, 13:33

Forum Jump: