Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
24 x 7
Author Message
sukanyastory Offline
Senior member

Likes Given: 0
24 x 7
02.00 น.

พึ่งตื่นขึ้นมาทำงานค่ะ...

วันก่อนยังบ่นๆ อยู่ว่าช่วงนี้ว่าง อยากทำอะไร (นอกเหนือจากงาน) ต้องรีบทำ...
จนมีคนแอบถามว่า...ช่วงนี้ตกงานเหรอครับ!

วันนี้งานเข้าอีกแล้วค่ะSad

โลกยุคโลกาภิวัฒน์ ทำให้คนทำงานกันแบบไม่มีตารางเวลา ไม่มีกลางวัน ไม่มีกลางคืน สามารถทำงานที่ไหน เมื่อไหร่ก็ได้ ตราบเท่าที่ยังมีคอมพิวเตอร์และโทรศัพท์มือถือ ที่สามารถเชื่อมต่อระบบอินเตอร์เนตไปสู่โลกไร้พรมแดน

เมื่อก่อนชีวิตของคนทำงานออฟฟิศจะถูกจำกัดแค่ 9 โมงเช้า ถึง 6 โมงเย็น ของวันจันทร์ถึงวันศุกร์ หรือที่เรียกในภาษาเทคนิคว่า 8 x 5 ( 8 ชั่วโมง คูณ 5 วันทำการ)

แต่ตอนนี้ชีวิตมันเปลี่ยนไป เพราะความทันสมัยของเทคโนโลยี หรือ จะด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ ชั่วโมงการทำงานถูกขยายเวลา จาก 8 x 5 กลายเป็น 24 x 7 ( 24 ชั่วโมง คูณ 7 วัน) โดยไม่รู้ตัว...จนบางทีแยกไม่ออกว่าตอนไหนเวลางาน ตอนไหนเวลาส่วนตัว

เหมือนวันนี้...งานเข้า จนต้องบังคับตัวเองให้ตื่น เพื่อให้สามารถทำงานให้เสร็จตามเวลา...ซึ่งนั่นก็คือ พรุ่งนี้เช้า...

โลกสมัยนี้ การแข่งขันสูง จนบางหน่วยงานต้องทำงานกันตลอด 24 ชั่วโมง ถ้าใครทำไม่ได้ก็ต้องหลุดจากวงโคจรไป
จะเห็นว่าหลายๆ บริการต้องขยายเวลาทำการให้ยาวนานขึ้นเพื่อเป็นจุดขายสำหรับสินค้าของตัวเอง
ได้ยินโฆษณาของโรงพยาบาลหลายแห่งที่เปลี่ยนจุดขายเป็นขยายบริการพิเศษถึงเที่ยงคืน...ทำให้อดขำไม่ได้
คิดดูสิคะ ว่า ตอนนี้ไม่ใช่แค่พนักงานร้าน 7-11 เท่านั้นที่ทำงานหนัก ขนาดคุณหมอยังไม่เว้นเลยค่ะSmile
(This post was last modified: 24-11-2009, 02:57 by sukanyastory.)
24-11-2009, 02:50
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: 24 x 7
ท้อได้ แต่ห้าม บ๊วย!!!!

ข้อแนะนำสำหรับผู้ที่ประสพปัญหาอาการTwenty-Four Seven

ลองนั่งสงบนิ่งๆ สูดหายใจลึกๆ

ตั้งจิตให้เป็นสมาธิ

แล้วตั้งจิตภาวนาตาม ดังนี้

...ดีกว่า ว่างงาน ...ดีกว่า ขาดรายได้ ......(3ครั้ง)

คงจะพอให้ทุเลาจากอาการอ่อนล้าได้บ้าง

ขอเป็นกำลังใจให้กับ แรงงานไทย ในยามค่ำคืน เช่นนี้....

*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 24-11-2009, 03:55 by SARUN.)
24-11-2009, 03:35

(24-11-2009, 03:35)SARUN Wrote: ข้อแนะนำสำหรับผู้ที่ประสพปัญหาอาการTwenty-Four Seven

ลองนั่งสงบนิ่งๆ สูดหายใจลึกๆ

ตั้งจิตให้เป็นสมาธิ

แล้วตั้งจิตภาวนาตาม ดังนี้

...ดีกว่า ว่างงาน ...ดีกว่า ขาดรายได้ ......(3ครั้ง)

คงจะพอให้ทุเลาจากอาการอ่อนล้าได้บ้าง

ขอเป็นกำลังใจให้กับ แรงงานไทย ในยามค่ำคืน เช่นนี้....

โห...เพลงทันสมัยมากกก ค่ะ...บ่งบอกอายุคนส่งโดยเจตนา 5555++++

ตกลงจะเป็นกำลังใจให้ลาออกเหรอคะ?
(This post was last modified: 25-11-2009, 05:58 by sukanyastory.)
24-11-2009, 03:55
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
"พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว"

อยู่ในแสงสลัวไฟ..
ฝ่ามองไปสุดสายตา..
บอกความจริงให้รู้ว่า..
ไม่มีพรุ่งนี้ที่ดีกว่าเก่า..

ปิดเปลือกตาก็ผวาตื่น...
ไม่อยากให้คืนนี้สิ้นสุด..
ไม่อยากตื่นขึ้นตอนเช้า..
เงียบเหงาเหน็บหนาวง่วงเหงาหาวนอน...

ภาพมันหลอนหลอกร้อนใจ...
เก็บไม่ไหวใจมันไม่รับ..
ทนอยู่ไปกันแบบนั้นก็วันๆยังฝันๆ
ก็อย่างนั้นอยู่อย่างนี้....

ตะวันลับแสงคงดี..
อยากให้มีเพียงแสงจันทร์..
คงเป็นได้แค่ความฝัน...
ไม่มีวันจะเป็นจริง..
สุดท้ายแน่หรือ....
พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว...

ผ่านอีกวันยังเหมือนเดิม..
พบเรื่องเดิมปัญหาเดิม...
ที่รุ่มร้อนเรื่องเร่งเร้า..
เร่งตามเอาสุดชีวิต..
หมดทางทิศจะก้าวเดิน...

ก้มหน้าดำคล้ำด้วยงาน..
ถูกเผาผลาญวัยร่วงโรย..
จากเคยโหยหาความฝัน..
จากวันนั้นถึงวันนี้..
คงไม่มีวันอีกแล้ว.........

ตะวันลับแสงคงดี..
อยากให้มีเพียงแสงจันทร์..
คงเป็นได้แค่ความฝัน...
ไม่มีวันจะเป็นจริง..
สุดท้ายแน่หรือ....

อยากร้องเพลงนี้ให้ฟังครับ..
หากอยากฟังจงคลิ๊ก..
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=4839
(แต่ผมว่าคงไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้นหรอก.....)
24-11-2009, 10:41
Maew Offline

เข้ามาฟังป้าสุบ่นครับ..

บางทีก็อดคิดไม่ได้นะครับว่า เทคโนโลยี ทำให้โลกเรามีความสุขมากกว่าเดิมหรือเปล่า
เห็นญี่ปุ่นที่เจริญมากๆ เป็นผู้นำแห่งเทคโนโลยีและวิศวกรรม
แต่คนญี่ปุ่นเองก็ทำงานหนัก มีเวลาพักผ่อนน้อย ค่าครองชีพสูง
จนผมชักไม่แน่ใจว่า ดูความสุขรวมแล้วมันคุ้มกันหรือเปล่า

เห็นคนญี่ปุ่นที่มาทำงานเมืองไทยก็แฮปปี้กันทุกคน ไม่อยากจะกลับญี่ปุ่น
แต่ก็อย่างว่านะ พวกที่มาเมืองไทย ส่วนใหญ่ก็เป็นระดับผู้บริหาร มาเมืองไทยก็อยู่อย่างสบายกว่าคนไทยทั่วไปอยู่แล้ว

พูดเรื่องความสุขในชีวิตแล้วเดี๋ยวยาว ผมชอบเผลอเลื่อนเปื้อนไปเรื่อย... 55
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
24-11-2009, 11:29
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
(24-11-2009, 02:50)sukanyastory Wrote: ตอนนี้ไม่ใช่แค่พนักงานร้าน 7-11 เท่านั้นที่ทำงานหนัก ขนาดคุณหมอยังไม่เว้นเลยค่ะSmile

อย่าไปเอาคนอาชีพนี้มาเปรียบเลยครับ
เราเข้า 7/11 บางที สินค้ามันก็ยังมี ลดราคา
แต่อาชีพ...... อย่าให้พูดเลยครับ เดี๋ยวจะเหมือนที่น้าแมวแกเป็น 5555
24-11-2009, 13:24

(24-11-2009, 13:24)poPPie Wrote:
(24-11-2009, 02:50)sukanyastory Wrote: ตอนนี้ไม่ใช่แค่พนักงานร้าน 7-11 เท่านั้นที่ทำงานหนัก ขนาดคุณหมอยังไม่เว้นเลยค่ะSmile

อย่าไปเอาคนอาชีพนี้มาเปรียบเลยครับ
เราเข้า 7/11 บางที สินค้ามันก็ยังมี ลดราคา
แต่อาชีพ...... อย่าให้พูดเลยครับ เดี๋ยวจะเหมือนที่น้าแมวแกเป็น 5555

ไม่เข้าใจค่ะ...ขยายความได้ไหมคะ
24-11-2009, 13:31
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
ผมหมายถึง เวลาที่เราไปหาหมอ เราไม่มีสิทธิ์ต่อรองราคาไงครับ

จุ๊ๆๆ ยกเว้นหมอใจดีเวปเราครับ ปรึกษาฟรี
24-11-2009, 15:46
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
การทำงานตอนเช้าถึงตอนเย็นนั้นเป็นเรื่องในอดีตครับ เดี๋ยวนี้การสื่อสารมันถึงกันทั่วโลกแต่เวลามันไม่ตรงกันเราเลยทำงานเป็นเวลาอย่างเดิมไม่ใด้แล้ว

หลานผมเป็นวิศวกรของ IBM ตัวเองทำงานอยู่เมืองไทย เจ้านายอยู่อเมริกา ลูกน้องอยู่อินเดีย ลูกค้าอยู่จีน ไต้หวัน เกาหลี ญี่ปุ่น ถ้าจัดเวลาไม่เป็นก็คงไม่ใด้หลับใด้นอนเหมือนกันครับ นี่ยังดีนะครับที่ยังใด้หยุดวันเสาร์อาทิตย์เพราะถ้าลูกค้าอยู่แถวตะวันออกกลางที่เขาหยุดวันพุธและพฤหัสคงตายแน่
25-11-2009, 00:34

(24-11-2009, 11:29)Maew Wrote: เข้ามาฟังป้าสุบ่นครับ..

บางทีก็อดคิดไม่ได้นะครับว่า เทคโนโลยี ทำให้โลกเรามีความสุขมากกว่าเดิมหรือเปล่า
เห็นญี่ปุ่นที่เจริญมากๆ เป็นผู้นำแห่งเทคโนโลยีและวิศวกรรม
แต่คนญี่ปุ่นเองก็ทำงานหนัก มีเวลาพักผ่อนน้อย ค่าครองชีพสูง
จนผมชักไม่แน่ใจว่า ดูความสุขรวมแล้วมันคุ้มกันหรือเปล่า

เห็นคนญี่ปุ่นที่มาทำงานเมืองไทยก็แฮปปี้กันทุกคน ไม่อยากจะกลับญี่ปุ่น
แต่ก็อย่างว่านะ พวกที่มาเมืองไทย ส่วนใหญ่ก็เป็นระดับผู้บริหาร มาเมืองไทยก็อยู่อย่างสบายกว่าคนไทยทั่วไปอยู่แล้ว

พูดเรื่องความสุขในชีวิตแล้วเดี๋ยวยาว ผมชอบเผลอเลื่อนเปื้อนไปเรื่อย... 55

ว้า...กลายเป็นป้าขี้บ่นไปซะแล้วWink

แต่ก็จริงค่ะ ที่ว่า เทคโนโลยี มันทำให้ชีวิตเรามีความสุขขึ้นจริงหรือ
จะว่าไปแล้วมันก็ทำให้เรามีทั้งสุขและทุกข์ไปพร้อมๆ กัน...เหมือนเหรียญที่มีสองด้านไงคะ
แต่อย่างน้อยตอนนี้...เทคโนโลยี ก็ทำให้เราได้มีโอกาสแลกเปลี่ยนสิ่งดีๆ ได้รู้จักเพื่อนดีๆ สังคมดีๆ โดยที่ไม่จำเป็นต้องเจอหน้ากัน แบบนี้ไงคะTongue
(25-11-2009, 00:34)pood Wrote: การทำงานตอนเช้าถึงตอนเย็นนั้นเป็นเรื่องในอดีตครับ เดี๋ยวนี้การสื่อสารมันถึงกันทั่วโลกแต่เวลามันไม่ตรงกันเราเลยทำงานเป็นเวลาอย่างเดิมไม่ใด้แล้ว

หลานผมเป็นวิศวกรของ IBM ตัวเองทำงานอยู่เมืองไทย เจ้านายอยู่อเมริกา ลูกน้องอยู่อินเดีย ลูกค้าอยู่จีน ไต้หวัน เกาหลี ญี่ปุ่น ถ้าจัดเวลาไม่เป็นก็คงไม่ใด้หลับใด้นอนเหมือนกันครับ นี่ยังดีนะครับที่ยังใด้หยุดวันเสาร์อาทิตย์เพราะถ้าลูกค้าอยู่แถวตะวันออกกลางที่เขาหยุดวันพุธและพฤหัสคงตายแน่

ตกอยู่ในสภาพเดียวกับหลานน้า pood เลยค่ะSad
(This post was last modified: 25-11-2009, 05:57 by sukanyastory.)
25-11-2009, 05:53

Forum Jump: