Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
...คิดอย่างไรกะ Guitar Acoustic All Solid ของ...จีน...
Author Message
katisod Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
...คิดอย่างไรกะ Guitar Acoustic All Solid ของ...จีน...

...ไม่ว่าจะ Guild หรือ Yamaha ใครที่เคยได้ลองได้ใช้หรือมีอยู่ในครอบครอง มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ ทั้งเรื่องความปราณีตรายละเอียด และเสียงที่ออกมา รวมถึงราคาที่จ่ายออกไปเพื่อแลกกับ All Solid ของประเทศ...จีน...ตอบกันเยอะๆนะครับ ผมกะลังทำข้อมูลเพื่อการตัดสินใจอยู่ครับSmile
รูปภาพประกอบ

[Image: gad30eitb_front.jpg]
[Image: b_ls16.jpg]
(This post was last modified: 23-11-2009, 02:14 by katisod.)
23-11-2009, 02:00
Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: ...คิดอย่างไรกะ Guitar Acoustic All Solid ของ...จีน...
ดีครับ.. ดีเลยล่ะ.. คุ้มค่าด้วยครับ..

(LS-16 น่าจะไต้หวันป่าวครับ..)
23-11-2009, 13:17
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ...คิดอย่างไรกะ Guitar Acoustic All Solid ของ...จีน...
LS-16 ก็จีนครับเพราะโรงงานยามาฮ่าที่ไต้หวันปิดกิจการไปเกือบสามปีแล้ว

กีต้าร์จีนเท่าที่เคยลองมาเสียงดีคุ้มราคามากครับ ส่วนข้อเสียอาจเป็นการใช้วัสดุที่ไม่ทนทานมากนักอย่างเช่นการใช้ไม้แผ่นบางกว่าหรือการเข้า joint ไม่ค่อยจะเนี้ยบนัก เหตุผลคงเป็นเพราะเขาต้องการให้เสียงมันดีตั้งแต่แรกโดยไม่ต้องห่วงว่าอายุการใช้งานมันจะยาวแค่ไหนเพราะเขาประกันไม่เกินหนึ่งปีไม่เหมือนกีต้าร์อเมริกันที่รับประกันตลอดชีวิตมันก็เลยต้องเอาเรื่องทนมาก่อนเรื่องเสียง

มีกีต้าร์จากจีนบางยี่ห้อที่รับประกันตลอดชีวิตเหมือนกันครับอย่างเช่น Guild GAD และ Blueridge (ตั้งแต่ปี 2009) เรื่องการประกันนี่เขาประกันเฉพาะที่อเมริกานะครับ ถ้าที่อื่นทุกยี่ห้อจะรับประกันเพียงปีเดียวเท่านั้น การรับประกันนี่ก็เป็นเรื่องใหญ่เพราะ Martin ก็เคยโดนเคลมจนเกือบเจ๊งมาแล้วในยุค Bluegrass เฟื่องก่อนสงครามโลก ส่วน Breedlove และ Tacoma ก็โดนเคลมจนเกือบล้มละลายไปทั้งคู่ในยุค 90's

ถ้าให้ผมเลือกกีต้าร์จีนผมคงเลือกยี่ห้อที่มีการประกันตลอดชีวิตในอเมริกาไว้ก่อนครับส่วนเรื่องเสียงนั้นก็คงต้องรอให้มันเปิดตามธรรมชาติของมันดีกว่า
23-11-2009, 16:26
**

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำดีๆครับ ส่วนตัวผมไปลองมาแล้วเมื่อบ่ายนี้ (อีกแล้ว...)เล่นกี่ทีๆก็ยังชอบ GUILD 30 อยู่ไม่รู้หาย เลยสอยมาเป็นของตัวเองซะแล้วววว...ดับกิเลสกันไปเลยพี่น้อง........อิอิ
...ต้องขอบอกเลยว่า งานโคตะระเนียน เสียงเด่งสมใจชาวปิ๊กกิ้งฟิงเกอร์เกาๆ อย่างผม แถมเคสกีตาร์ก็สวยงามมากๆ 24000 ไม้แท้ๆทั้งตัว กล่องสวยๆ งานเนียนๆ ตอนจ่ายเงินลืมคิดไปเลยว่าของ จีน ฮ่าๆๆๆ คุ้มๆๆๆๆๆๆๆๆๆมากกกกกกกกกกกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
24-11-2009, 00:39
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
คิดว่าดีนะ เลือกตัวที่เล่นเข้ามือกับ Action ดีๆ คุ้มเลยล่ะ
ผมเองก็มีอยู่ตัวหนึ่ง ลุยไหนลุยกัน ไม่ต้องเสียดาย Cool

อยากได้ Blueridge 183 อีกตัว แต่ยังไม่สู้ราคาครับ

ลืมบอกไปครับ! สาวจีนก็คุ้มนะ ขาว น่ารัก แต่เอาใจไม่เก่ง
สู้สาวไทยไม่ได้ Tongue
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
26-11-2009, 12:26
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
(26-11-2009, 12:26)ยอดเยี่ยม69 Wrote: คิดว่าดีนะ เลือกตัวที่เล่นเข้ามือกับ Action ดีๆ คุ้มเลยล่ะ
ผมเองก็มีอยู่ตัวหนึ่ง ลุยไหนลุยกัน ไม่ต้องเสียดาย Cool

อยากได้ Blueridge 183 อีกตัว แต่ยังไม่สู้ราคาครับ

ลืมบอกไปครับ! สาวจีนก็คุ้มนะ ขาว น่ารัก แต่เอาใจไม่เก่ง
สู้สาวไทยไม่ได้ Tongue

มีคนเคยบอกว่าสาวจีน ขาว สวย หมวย น่ารัก แต่สุดท้ายจ่ายตังค์ตั้งเยอะ ไม่ได้แอ้มมมมมม......Sad
26-11-2009, 13:59
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ยินดีด้วยครับ ผมเองอยากตอบเเต่ไม่กล้า ขอยกภาพมาตอบเเทนนะครับ

งานเกือบทุกงานใช้เค้าตลอดเเหละครับ อัดเสียง เล่นสด ทรหดทุกงาน
(This post was last modified: 27-11-2009, 00:31 by hattaya111.)
27-11-2009, 00:25
**

ว้าววววววววววว..............ฝีมือดีจริงๆ
...ถ้าไม่ผิดเจ้าของคลิปทีเล่นอยู่นี่ คุณ หนึ่ง ป่าวครับ ถ้าใช่ก็หวัดดีครับ หนึ่งอาจจำผมไม่ได้...(ถ้าไม่ใช่ก็แป่ววว...ครับ)
หลายยยย...ปีมาแล้ว(สมัยก่อน)...เราเคยเล่นกลางคืนอยู่ร้านเดียวกันครับประมาณ บุหงา ราตรีฯ บ้านตระกูลกล้า ไง....คงจำไม่ได้ อิอิ...ไม่เป็นไร ไม่มีไรครับ ทักทายกันเฉยๆ
...ผมก็เพิ่งได้ GUILD 30 มาไม่กี่วันนี่เอง เล่นปิ๊กกิ้งฟิงเกอร์เกาๆ ชัด เด่งดีครับ โดยรวมโอเคเลยครับ แต่ตีคอร์ดไม่ค่อยโฟร์คเท่าไหร่ ไม่เหมือนกีตาร์ทรงใหญ่ๆพวก GUILD 50 ได้เบส ได้ความเป็นโฟร์คเวลาตีคอร์มากกว่า
27-11-2009, 01:31
gttle Offline
Senior member

ดีครับ...คุ้มครับตอนนี้ตัวเลือกเยอะทำให้มีกีตาร์ดีๆเล่นได้ง่ายครับถ้าเมื่อก่อนนี่จ่ายไปตั้งสองหมื่อนยังได้ all laminate (CPX5) แต่ก็ต้องเอาเพราะตอนนั้นตัวเลือกไม่เยอะ

กีตาร์อเมริกานี่ถ้าจำไม่ผิดเค้ารับประกันเฉพาะมือแรกไม่ใช่หรือครับถ้าเอาไปขายต่อนี่ก็หมดประกัน..เดี๋ยวนี้ก็เห็น limited lifetime warranty ทั้งนั้นคงไม่มี บ.ไหนเสี่ยงไปตามล้างตามเช็ดกีตาร์ตัวเองตลอกชีวิตหรอกครับยิ่งถ้าซื้อ-ขายกันมาหลายต่อไม่รู้ว่าจะเอาไปทำอะไรมาบ้าง

เคยมีพี่คนนึงเล่าให้ฟังว่าได้ไปลอง olson มาแล้วตัวแกกับเจ้าของที่ซื้อมาก็ว่าเสียงมันแปลกๆคือคิดว่านี่จะดีกว่านี้แกเลย mail ไปถาม(จริงๆกะจะถามไปว่ามันมีปัญหาพวก damage ภายในหรือเปล่าเสียงมันถึงเป็นงี้) Olson ก็ตอบมาประมาณว่าเค้าทำกีตาร์ให้ตามที่ลูกค้าสั่งแล้วถ้าคุณซื้อต่อมาจากคนนั้นแล้วเค้าก็ไม่รับผิดชอบถ้าคุณไม่ชอบแล้วคุณซื้อมาทำไม
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

29-11-2009, 15:59
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(29-11-2009, 15:59)gttle Wrote: ดีครับ...คุ้มครับตอนนี้ตัวเลือกเยอะทำให้มีกีตาร์ดีๆเล่นได้ง่ายครับถ้าเมื่อก่อนนี่จ่ายไปตั้งสองหมื่อนยังได้ all laminate (CPX5) แต่ก็ต้องเอาเพราะตอนนั้นตัวเลือกไม่เยอะ

กีตาร์อเมริกานี่ถ้าจำไม่ผิดเค้ารับประกันเฉพาะมือแรกไม่ใช่หรือครับถ้าเอาไปขายต่อนี่ก็หมดประกัน..เดี๋ยวนี้ก็เห็น limited lifetime warranty ทั้งนั้นคงไม่มี บ.ไหนเสี่ยงไปตามล้างตามเช็ดกีตาร์ตัวเองตลอกชีวิตหรอกครับยิ่งถ้าซื้อ-ขายกันมาหลายต่อไม่รู้ว่าจะเอาไปทำอะไรมาบ้าง

เคยมีพี่คนนึงเล่าให้ฟังว่าได้ไปลอง olson มาแล้วตัวแกกับเจ้าของที่ซื้อมาก็ว่าเสียงมันแปลกๆคือคิดว่านี่จะดีกว่านี้แกเลย mail ไปถาม(จริงๆกะจะถามไปว่ามันมีปัญหาพวก damage ภายในหรือเปล่าเสียงมันถึงเป็นงี้) Olson ก็ตอบมาประมาณว่าเค้าทำกีตาร์ให้ตามที่ลูกค้าสั่งแล้วถ้าคุณซื้อต่อมาจากคนนั้นแล้วเค้าก็ไม่รับผิดชอบถ้าคุณไม่ชอบแล้วคุณซื้อมาทำไม

เขาอาจซื้อใน eBay ก็ใด้นะครับ
29-11-2009, 21:09

Forum Jump: