Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
### กะลังอยากได้ Effect ช่วยร้องประสาน แนะนำด้วยครับ ###
Author Message
katisod Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
### กะลังอยากได้ Effect ช่วยร้องประสาน แนะนำด้วยครับ ###

พอดีไปเจอรุ่นน้องคนนึงมันร้องคนเดียว(โฟร์ค)แต่ไหงมันมีเสียงประสานด้วยอ่ะ พอเห็นตัวที่มันเหยียบก็เลย...อ๋อ...เจ๋งดีว่ะ อยากได้ซะแล้วBig Grin แล้ว Effect ที่ว่านี้มันมีกี่แบบอ่ะครับพี่น้อง พอดีผมลอง Search ในเน็ตดู เห็นมีอยู่สองแบบ เลยเอามาให้พี่น้องที่พอจะรู้ข้อมูล ข้อดี ข้อเสีย หรือใครที่เคยใช้ ช่วยพิจรณาดูกันหน่อย เป็นความรู้เพื่อการตัดสินใจ จะได้ง่ายขึ้นครับ ...ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ...Smile

แบบที่ 1... DigiTech Vocalist Live 2 Harmonizer

[Image: img_4627.jpg]

แบบที่ 2... VoiceTone Harmony-G

[Image: voicetone_harmonyg_front_web.jpg]
20-11-2009, 03:45
Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: ### กะลังอยากได้ Effect ช่วยร้องประสาน แนะนำด้วยครับ ###
ส่วนตัวผมๆเคยใช้ตัวบนครับพี่เอก.. เสียงโอเค เหมาะกับคนเสียงหนาๆครับ..

ส่วนตัวล่างน่ะ.. แหร่มเลย รายละเอียด รอถามพี่เชน กะพี่หนุ่มละกันครับผม.. Big Grin

**ดีทั้งคู่แหล่ะครับ.. อยู่ที่ว่าชอบอันไหนครับผม.. Smile
(This post was last modified: 20-11-2009, 05:27 by Grid...)
20-11-2009, 05:26
Website Find Like Post Reply
Mooja Offline
Member

RE: ### กะลังอยากได้ Effect ช่วยร้องประสาน แนะนำด้วยครับ ###
ตอนนี้ใช้ตัวล่างอยู่ค่ะ
รู้สึกว่าเจ๋งดี....ชอบๆๆๆ
Sleepless Zone
I Love Mom & Dad
20-11-2009, 07:06
oatty Offline
Member

แอบถามนิดคับ
พอดีผมเพิ่งซื้อ Harmony G มา ... แต่คิดอยากต่อ ออก headphone

น้าหนุ่ม แนะนำ samson s-monitor มา
เลยอยากถามเพิ่มว่า ใครมีวิธีการอื่นอีกไหมครับ ให้ออก headphone ได้ แบบ พกพาอุปกรณ์น้อยๆอ่ะครับ ขี้เกียจพก s-monitor อีกตัว

มันจะเป็นไปได้ไหมถ้า ทำหัวแจ๊ค XLR adapter for headphone ต่อโดยตรงจากช่อง output อ่ะคับ
20-11-2009, 10:05
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
(20-11-2009, 10:05)oatty Wrote: แอบถามนิดคับ
พอดีผมเพิ่งซื้อ Harmony G มา ... แต่คิดอยากต่อ ออก headphone

น้าหนุ่ม แนะนำ samson s-monitor มา
เลยอยากถามเพิ่มว่า ใครมีวิธีการอื่นอีกไหมครับ ให้ออก headphone ได้ แบบ พกพาอุปกรณ์น้อยๆอ่ะครับ ขี้เกียจพก s-monitor อีกตัว

มันจะเป็นไปได้ไหมถ้า ทำหัวแจ๊ค XLR adapter for headphone ต่อโดยตรงจากช่อง output อ่ะคับ

มันถูกออกแบบมาเพื่อแสดงสดนะครับน้า การตอบสนองในการใช้ซ้อมเลยไม่มีครับ แจ๊คXLR แล้วอีกด้านเป็นสเตอริโอตัวเมียทำได้ครับ แต่outputที่ได้ ไม่น่าขับหูฟังไหวครับ ลองหาheadphoneamp แบบบ้านหม้อดูครับ เล็กลงมาหน่อย

น้าหนุ่มต้องรอผมตอบก่อนแน่เลย หุหุ
ข้อดี HarmonyG - saveได้ เนื้อเสียงพุ่งคมชัดกว่า ตอบสนองประสานเร็วกว่า เอฟเฟคที่ให้มาธรรมชาติกว่า
Live2 - เหมาะกับผู้ที่เปลี่ยนคอร์ดช้าหรือไม่ชัวร์ คอมเพรสเซอร์ ทำได้ละเอียดกว่า เลือกความกว้างของเสียงประสานได้ด้วย

ผมคิดว่า มันตอบสนองการทำงานหน้าเวทีได้ดีคนละแบบเลย คงต้องเอาอุปนิสัยในการเล่นสดมามีส่วนเลือกละครับ ไปลองเทียบกันครับ มาเที่ยวเปิดบ้านเต่าสิครับ ไม่ก็ไปที่Proplugin ครับ มีทั้งสองตัว PA ไมค์ มิกส์เซอร์พร้อมลองเลย
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
20-11-2009, 11:24
Website Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ลองใช้มาแล้ว 2 - 3 ตัว ดีคนละแบบ แต่ที่อยู่ยาวก็ Harmpny G ครับ

ซื้อมาเล่นมันง่ายครับ แต่เล่นให้เนียน มันยากจัง ตอนนี้ยังแหม่ง ๆ อยู่เล๊ยยยย...
21-11-2009, 14:20

Forum Jump: