Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การใช้คาโป้
Author Message
112 Offline
Member

Likes Given: 0
การใช้คาโป้
รบกวนด้วยครับ กำลังเริ่มต้น ก.ไก่ สำหรับโปร่งครับ ขอปรึกษาเรื่องการใช้คาโป้ครับ
1. ถ้าเพลงนั้นเป็นคีย์ F (คอร์ดแรกก็เป็น F) และเราต้องการใช้คาโป้เราจะคาดช่องไหนครับ
ระหว่าง...
1.1 คาดเฟรต 3 จับ D
1.2 คาดเฟรต 5 จับ C
1.3 อื่น ๆ
************************************************************************************
2. ถ้าเพลงนั้นเป็นคีย์ C ซึ่งเพลงนั้น ไม่ว่าจะด้วยลูกเล่นเค้าบังคับหรือเราทำมาเป๊ะ ๆ ต้องจับ position แรก(คอร์ด C นอก) เท่านั้น พอไปแจมกับชาวบ้าน หรือรับงานแทนกับนักร้อง ญ ที่ไม่เคยซ้อมกันมาเลย อยากจะร้อง B เท่านั้น (หรือคีย์อื่น ๆ ก็ตามที่บังคับให้จับคอร์ดนอกเท่านั้น แล้วต้องลดคีย์ลงกระทันหัน) คาโป้ช่วยอะไรเราได้บ้างครับ
***ขอบคุณครับ***
16-11-2009, 12:28
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
การใช้คาโป้ - by 112 - 16-11-2009, 12:28

Forum Jump: