Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีปัญหาเรื่อง sound ครับ อยากรบกวนช่วยที
Author Message
Phakawat Offline
Member

Likes Given: 0
มีปัญหาเรื่อง sound ครับ อยากรบกวนช่วยที
คือแต่เดิมผมเสียบกีต้ารืเข้า mix ไปเลย รู้สึกว่าเสียงมันเสียงมันแบนๆ ปรับยังไงก็ยังไม่ได้ใจ ย่านกลางหายไปเยอะ มีแต่เสียงย่านแบสค่อนข้างเยอะ ปรับที่มิกซ์กับที่กีต้าร์ช่วยแล้วก็ยังไม่ได้ใจ ประมาณว่าเล่นในห้องน้ำที่บ้านแล้วยังได้อารมณ์มากกว่า ผมอยากได้เสียงที่สมเป็น อคูสติค กีต้าร์ ทีนี้ถามนะครับ

- ผมควรซื้อตู้ หรือ ซื้อ di box ดีครับ ?????

- ถ้าซื้อ di box เสียงจะมีเนื้อมีหนังขึ้นมาเยอะมั้ยครับ หรือควรซื้อตู้ไปเลยดี

ขอบคุณมากๆคับ
31-10-2009, 13:03
Website Find Like Post Reply
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: มีปัญหาเรื่อง sound ครับ อยากรบกวนช่วยที
ถ้าเป็น PU แบบ piezo ถึงใช้DI ก็ช่วยได้ไม่มากครับ เพราะเนื้อเสียงมันได้รับโดยตรงจากสายมากกว่าตัวโปร่งครับ
วิธีช่วยให้ได้เนื้อ ที่ใกล้เคียงคือ หาeffect ประเภทจำลองจ่อไมค์ ตอนนี้มีของfishman AURA ที่เป็นstomp Box ครับโดนมากๆ แต่ถ้าหาYamaha AG Stomp มือสองได้จะดีไม่น้อยเช่นกันครับ (มือหนึ่งเลิกผลิตไปแล้ว)
ส่วนใช้ตู้ก็เป็นทางเลือกที่ดีทางหนึ่งครับ ช่วยได้เยอะเช่นกัน

แต่Piezo ดีๆ ก็ทำให้เสียงไม้หน้าเข้ามาผสมได้นะครับถึงไม่มาก ถ้าเราปรับEQ ดีๆจะช่วยได้เยอะ
ไม่ก็เปลี่ยนชุดปรีเป็นแบบมีไมค์ในตัวไปเลยครับ แต่เล่นสดก็เปิดไมค์ไม่ได้เยอะเพราะจะหอนแต่ก็ช่วยได้

ส่วนตัวผม ก็ใช้แบบPiezo ต่อตรงเข้าmixer เล่นทุกคืนครับ ชินซะแล้ว เคยหาอะไรต่อมิอะไรมาทำให้ได้ซาวน์แบบโปร่งๆ
แต่ก็ยุ่งยากมากไป สุดท้ายก็มาเข้าใจว่า " ต้นกำเนิดเสียงเป็นไง ก็ปล่อยเป็นงั้นไปเลยดีที่สุดครับ "
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
31-10-2009, 14:03
Phakawat Offline
Member

Likes Given: 0
RE: มีปัญหาเรื่อง sound ครับ อยากรบกวนช่วยที
ขอบคุณมากๆๆครับน้าเสียงเซ็กซี่ ผมก็เกรงว่ามันจะวุ่นวายมากไปนะนี่ - -"
(This post was last modified: 01-11-2009, 01:00 by Phakawat.)
01-11-2009, 01:00

Forum Jump: