Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
...เมื่อขา Rock ต้องจับกีต้าร์ Acoustik...พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ช่วยตอบทีครับ
Author Message
shoke13 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
A1Guitaricon  ...เมื่อขา Rock ต้องจับกีต้าร์ Acoustik...พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ช่วยตอบทีครับ
ขา Rock ต้องมองหากีต้าร์ acoustik ดีๆสักตัว รบกวนช่วยทีครับ
ถามที่บ้านนี้น่าจะได้คำตอบที่กว้างขึ้น

เนื่องด้วยตระหนักได้ว่าจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องใช้กีต้าร์โปร่งไฟฟ้าเล่นดนตรีหาค่าขนม มากกว่ากีต้าร์ไฟฟ้าซะอีก และ เจ้าแก่ WashbuRn DC10 USA.ที่ใช้อยู่ก็ถึงกาลที่มันควรจะได้พักผ่อนบ้าง ช่วงนี้จึงพยายามมองหากีต้าร์โปร่งไฟฟ้าดีๆสักตัว อยากขอคำปรึกษาทุกท่านครับ

ฟังผมบ่นๆนิดนึงละกันนะ.....
22-10-2009, 15:55
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ...เมื่อขา Rock ต้องจับกีต้าร์ Acoustik...พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ช่วยตอบทีครับ
จิงๆ แล้ว
Rock มันอยู่ที่หัวใจ และอยู่ที่สิ่งที่สื่อไปยังผู้ฟัง
เล่นกีตาร์ อะไรก็ได้

กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า น่าจะมีส่วนอยู่แค่ 10 -20 % ในการบอกความเป็น ขาRock

เอาล่ะ งั้นมาว่ากันที่ 10 -20 % นี้แล้วกัน
เล่นRock มันคงต้องใช้ บุคลิกการเล่นแบบ คล่องแคล่ว และ ดุดัน เป็นอันดับต้นๆ
ส่วนเสียง ก็ต้องยึดแบบ เสียง พุ่งๆ บาลานซ์ ดีๆไว้ก่อน
ก็คงต้องเอา ทรงที่ไม่ใหญ่เทอะทะเกินไป คอบาง มีชายเว้า ไม้หลังและข้างเป็น ไม้มะฮอกฯ

พอที่จะหา Youtube ที่ใกล้เคียงกับที่คุณเป็นให้ดูหน่อยได้ไม๊ครับ
เผื่อจะฟันธงได้ ชัดเจนขึ้น

หาให้ผมฟังนิดนึงละกันนะ.....
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
22-10-2009, 16:16
**

RE: ...เมื่อขา Rock ต้องจับกีต้าร์ Acoustik...พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ช่วยตอบทีครับ
ตอนนี้ที่มองๆไว้ก็งบไม่เกิน 20000 บาท บวกลบได้นิสหน่อยจริงๆ ใจอยากได้ All Solid สักตัว แต่คงยากส์ ผมเน้น stRum คอร์ดอย่างเดียวเพราะมีเพื่อนเล่นพวก solo และ melody อะไรต่างๆแล้ว
ส่วนตัวชอบเสียงลึกๆ เบสๆ กังวาลๆหน่อย ทรง Jumbo หรืออย่างเลวก็ GRand AuditoRium นะ ทรงอื่นๆไม่ค่อยชอบเลย

ที่มีมองๆไว้มีดังนี้ครับ (ส่วนใหญ่เป็นมือ 2 นะ เพราะราคาพอจะซื้อได้)

1.Guild รุ่นอารายน้า ที่เป็น all solid ทำจากจีน มีรุ่น 30 กะ 50 นี่ล่ะ ไปอ่านๆมาเค้าว่า 50 ตีคอร์ดกระหึ่มกว่า ราคาพอแปะถึง ไม่เคยลองเหมือนกันฮะ ชอบหัวมันบานๆดูน่าเกรงขามดี

2.CoRt รุ่น SFX 1 มีพี่ท่านนึงแนะนำมาว่าตัวนี้ล่ะ ของดีราคาถูก ก็สนใจนะ

3.CoRt รุ่น อะไรไม่รู้สีดำทั้งตัว ดู Gothic หน่อย Inlay เป็นกางเขน ชอบ look มันมาก ราคา ok มือหนึ่งหมื่นกว่า ไม้หน้า solid FingeR BoaRd เป็น Ebony ด้วย ไปลองมาแล้วเสียงออกแอมป์ ok แต่เสียงดีดเปล่าๆไม่ค่อยชอบครับ แต่ตอนนั้นไปลองแบบผ่านๆไม่จริงจัง และ ตอนนี้มีรุ่น Special Edition ออกมาเป็นลาย GRaphic หน้าผู้หญิงแบบ Alien

4.BaRacuda j200 นี่ก็ชอบ look แต่ลองผ่านๆ งานดูไม่ค่อยเรียบร้อยด้วย ไม่รู้ว่าไม้หน้าเป็น solid รึเปล่า

5.NNG มือสอง ราคาราวๆ 15000 ก็ชอบนะ ไม่เคยลองแต่ค่อนข้างชอบในความเป็น all solid และผมเองสั่งทำทรง LP Custom กะ NNG ก็น่าจะไว้ใจได้

6.พวก Ovation ทั้งหลายแหล่โดยเฉพาะ T-seRies สีดำๆ ชอบมาก แต่เคยยืมรุ่นน้องเล่นตัวเปล่าเสียงดี แต่พออกแอมป์เสียงมันเป็นเม็ดๆละเอียดๆจนตีคอร์ดไม่สนุกเลย

7.พวก cRafteR ตัวตันๆ ทั้งหลาย เวลาเล่นออกแอมป์หรือ PA ร้านแบบ เสียบเข้า MixeR เลย มันเป็นยังไงบ้างครับ แบบนี้ก็ชอบนะเพราะไม่เคยมี แล้วตัวมันตันๆหนักๆเหมือนกีต้าร์ไฟฟ้าดีครับ
รุ่นใหม่ที่เป็น all solid ราคา สองหมื่นกว่าก็รู้สึกเสียงสดดี ออกแหลมๆ

8.Yamaha Silent โอ้วววว โหวว ตกใจมากๆ ไม่น่าเชื่อว่าท่อนไม้ขึงลวดจะเสียงดีได้ขนาดนี้

9.Naga ลองเล่นของรุ่นน้อง เสียงดีอย่างไม่น่าเชื่อ เค้าซื้อมา ราวๆ 14000 ถ้ารุ่นใหญ่จะดีมั้ย

รบกวนช่วยให้คำแนะนำขา Rock ต้องเล่น Acoustik ด้วยฮะ...ขอบคุณทุกท่านครับ
โอ้ววขอบคุณ k.saRun ครับ เดี๋ยวผมขยายความนิส ผมไม่ได้เอากีต้าร์โปร่งไปเล่น Rock/Metal ฮะ
คือผมต้องเอาไปเล่นแนว Acoustik,Bozza,เพลง Pop ตามร้านอาหาร ตาม pub ครับผม
แบบเนี้ยๆ
หรือนี่
นี่ด้วย

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 22-10-2009, 16:26 by shoke13.)
22-10-2009, 16:18
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ตัวแรก(ข้อ1)...Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

(This post was last modified: 22-10-2009, 19:08 by Tai Labour.)
22-10-2009, 16:35
Website Find Like Post Reply
**

หรือท่านใดมีอะไรแนะนำนอกเหนือจากนี้ก็ยินดีนะครับ
ออ มีเรื่องอยากถามอีกด้วย นานๆแวะมาบ้านอคูสติด ต้องถามให้คุ้มครับ....

ทำไมพวกกีต้าร์ solid top และ โดยเฉพาะ All solid ตอนมาใหม่ๆ ลองเล่นดูเสียงมันไม่ค่อยจะได้เรื่องเลยมันแห้งๆแข็งๆแหลมๆบอกไม่ถูกครับ หรือผมไม่ได้ตั้งใจลองนานๆก็ไม่รู้นะ เช่น Guild รุ่นทำจีน,WashbuRn รุ่น หกพันกว่าที่บอกเป็น all solid ...หรือเสียงเค้ายังไม่เปิด แล้ว เสียงเปิดแล้วมันเป็นไงฮะ เหมือนเรื่อง BuRn เครื่องเสียงเลย หูกระด้างๆอย่างผมฟังดูแล้วมันช่าง suRReal & adstRact จังเลยฮะ
(This post was last modified: 22-10-2009, 16:44 by shoke13.)
22-10-2009, 16:36
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ถ้าไม่เห็นฝีมือ แนวเพลง น้ำหนักมือ
ฟันธงยากนิสสส นึง
เพราะตัวอย่างที่ยกมา ก็มีดีของมันทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ

แต่ให้ข้อสังเกตุอย่างนึงแล้วกันว่า
ถ้าแน่ชัดแล้วว่าจะเอามา ออกแอมป์เล่นตามร้าน

ก็อย่าลืม ทดสอบเสียบออกแอมป์ แล้ว เอาที่ว่าถูกจริต อย่าเห็นแก่สวย อย่าเห็นแก่ถูก และอย่าเห็นแก่ที่เขาว่ากันว่าดี

อย่าเห็นแก่สวย เพราะ เด๋ยวซื้อมาเล่นตามร้าน เกิดเสียดายของ ต้องเสียเงินซื้อใหม่อีก
อย่าเห็นแก่ถูก เพราะ มักจะถูกความโลภ มาครอบงำ การได้มาซึ่งประโยชน์
และอย่าเห็นแก่ที่เขาว่ากันว่าดี เพราะ ถ้าผมว่าดี แต่พอมันไม่ดีสำหรับคุณ ผมจะพลอยโดนประณาม ลับหลังเอา 5555

all solid ไม่ได้ดีและเหมาะสมเสมอไป ในการเอาไปออกแอมป์ เล่นตามร้าน ผมว่า แค่ Top Solid ก็ดูจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า เลือกตัวที่มีภาคขยายที่ดีๆ เสียงถูกใจ ก็น่าจะคุ้มสตางค์

เน้น strum คอร์ดอย่างเดียว ทรง D และ Jumbo ดูจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า

ถ้าผมเป็นคุณ!!!!
ใจผมคงเทๆไปทาง Guild ไว้ก่อน
เพราะ น่าจะตอบโจทย์ ได้ดี แทบทุกข้อ
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
22-10-2009, 17:00
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

มี Taylor 214 อยู่ตัวหนึ่งครับ ถ้าสนใจลองโทรมาคุยได้นะครับ 080-910-5680 ก้องนะครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
22-10-2009, 21:54
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
ถ้าเป็นขาร๊อค ก็ ต้อง ออกแนวดุนิดๆ
Guild GAD 50 E เป็นทางเลือกที่ใกล้เคียงสุดแล้วครับ
แต่ถ้าจะปรับเปลี่ยนไปเลย แนะนำให้ตระเวนลองให้ ฉ่ำไปเลยจ้า
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
23-10-2009, 04:43
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

(23-10-2009, 04:43)papachill Wrote: ถ้าเป็นขาร๊อค ก็ ต้อง ออกแนวดุนิดๆGuild GAD 50 E เป็นทางเลือกที่ใกล้เคียงสุดแล้วครับ
แต่ถ้าจะปรับเปลี่ยนไปเลย แนะนำให้ตระเวนลองให้ ฉ่ำไปเลยจ้า

ทำไมขาร็อคต้องดุแฮะ ผมก็เคยเป็นขาร็อค ตอนนั้นดุมากๆ!! แง่ง!!

พอถึงขาร็อคช่วงปลาย ก็เริ่มหันมาจับ acoustic เหมือนกันครับ เล่นตามร้านยังแอบพก metal zone ไปด้วย 1 ก้อน เสียบกับกีตาร์โปร่งนั่นล่ะ Cool

พอดำเนินถึงช่วงร็อคแก่ๆ เป็นช่วงกลายสภาพ ก็ขายกีตาร์ไฟฟ้า ขายแอมป์ไฟฟ้า ขาย effect ก้อนและอื่นๆ และเอาตังค์มาซื้อกีตาร์โปร่ง

ตอนนี้ใจดี ร่าเริง เป็นคนสนุกสนาน เข้ากับคนง่าย ไม่ดุแล้วครับ

แต่จะให้ช่วยเลือกคงลำบากครับ เพราะไม่รู้ว่าเล่นแนวนอนหรือแนวตั้ง
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
26-10-2009, 13:03
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
(26-10-2009, 13:03).::.pOoH.::. Wrote:
(23-10-2009, 04:43)papachill Wrote: ถ้าเป็นขาร๊อค ก็ ต้อง ออกแนวดุนิดๆGuild GAD 50 E เป็นทางเลือกที่ใกล้เคียงสุดแล้วครับ

ทำไมขาร็อคต้องดุแฮะ ผมก็เคยเป็นขาร็อค ตอนนั้นดุมากๆ!! แง่ง!!

พอถึงขาร็อคช่วงปลาย ก็เริ่มหันมาจับ acoustic เหมือนกันครับ เล่นตามร้านยังแอบพก metal zone ไปด้วย 1 ก้อน เสียบกับกีตาร์โปร่งนั่นล่ะ Cool

พอดำเนินถึงช่วงร็อคแก่ๆ เป็นช่วงกลายสภาพ ก็ขายกีตาร์ไฟฟ้า ขายแอมป์ไฟฟ้า ขาย effect ก้อนและอื่นๆ และเอาตังค์มาซื้อกีตาร์โปร่ง

ตอนนี้ใจดี ร่าเริง เป็นคนสนุกสนาน เข้ากับคนง่าย ไม่ดุแล้วครับ

แต่จะให้ช่วยเลือกคงลำบากครับ เพราะไม่รู้ว่าเล่นแนวนอนหรือแนวตั้ง

เพราะตอนผมร๊อค ผมชอบกระโดด...........กัดคอ ครับ5555
คอสาวๆนะ เพราะเล่นแนวฮาร์ดคอร์ครับ Big Grin จะว่าไปthe eagle ก็เล่นTakamine กันเนอะ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
26-10-2009, 13:18

Forum Jump: