Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
นอกเรื่องครับ lcd กับ plasma tv
Author Message
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
นอกเรื่องครับ lcd กับ plasma tv
มีใครใช้อยู่บ้างครับแล้วส่วนตัวชอบอันไหนมากกว่ากันถ้าเน้นดูหนังแผ่นอย่างเดียวไม่ค่อยดู free tv เท่าไหร่
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

20-10-2009, 14:53
Website Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: นอกเรื่องครับ lcd กับ plasma tv
ถ้าเน้นดูหนังแผ่น.. ปรึกษาพี่เดียร์ เลยครับ.. Tongue
20-10-2009, 15:42
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: นอกเรื่องครับ lcd กับ plasma tv
ถ้าซื้อรุ่นใหม่ LCD คุ้มกว่าครับเพราะเขาปรับปรุงความสว่างและคอนทราสต์ขึ้นมาจนสวยเกือบเท่าพลาสม่าแล้ว ถ้าใช้ในบ้าน LCD ประหยัดไฟกว่าเยอะและห้องไม่ร้อนด้วย ถ้างบไม่จำกัด Plasma ยังให้ภาพสวยกว่าครับแต่ต้องเป็นรุ่นแพงๆอย่างของ Pioneer เท่านั้น
20-10-2009, 15:56
Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
Plasma กินไฟ และร้อนมากๆหากเปิดเกินหนึ่งชั่วโมง คาดว่าอาจจะถึงขั้นเลิกผลิตในอีกไม่กี่ปีนี้
เพราะมีจอภาพที่มีเทคโนโลยีสูงกว่ามาทดแทน ตามห้างฯกำลังลดราคากระหน่ำถูกมากๆ
(ขนาดของจอเท่ากับ LCD แต่ราคาถูกกว่า LCD เกือบครึ่ง)

LCD น่าใช้กว่า ราคาถูกลงกว่าเดิม เลือกรุ่นที่เป็น Full HD คอนทราสสูงๆ เพื่อให้ภาพมีมิติมากกว่ารุ่นแรกๆ
ที่สำคัญคือควรดูกับเครื่องและแผ่น Blu-ray จะให้ประสิทธิภาพสูงสุด
คนที่สายตาสั้น (ไม่มากแบบน้าป๋อ) แทบไม่จำเป็นต้องใส่แว่นหากดูหนังที่ผ่านเครื่องและแ่ผ่น Blu-ray
ชัดมากเรียกได้ว่า นับขนได้เลย Rolleyes

ถ้ามีงบสูงก็เล่น LED ไปเลย แต่ไม่แนะนำตอนนี้ครับ ควรรออีกซัก 2-3 ปี
เพราะตอนนี้ราคาเหยียบแสน จุดเด่นก็ดีกว่า LCD เพราะบางและเบา
กินไฟน้อยกว่า ให้ค่าคอนทราสสูงมากกว่า Plasma และ LCD อีก Wink
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
20-10-2009, 20:42
custom Offline

Likes Given: 7
Smile LCD คุ้มกว่าครับ Wink
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
21-10-2009, 11:36
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
(20-10-2009, 20:42)ยอดเยี่ยม69 Wrote: Plasma กินไฟ และร้อนมากๆหากเปิดเกินหนึ่งชั่วโมง คาดว่าอาจจะถึงขั้นเลิกผลิตในอีกไม่กี่ปีนี้
เพราะมีจอภาพที่มีเทคโนโลยีสูงกว่ามาทดแทน ตามห้างฯกำลังลดราคากระหน่ำถูกมากๆ
(ขนาดของจอเท่ากับ LCD แต่ราคาถูกกว่า LCD เกือบครึ่ง)

LCD น่าใช้กว่า ราคาถูกลงกว่าเดิม เลือกรุ่นที่เป็น Full HD คอนทราสสูงๆ เพื่อให้ภาพมีมิติมากกว่ารุ่นแรกๆ
ที่สำคัญคือควรดูกับเครื่องและแผ่น Blu-ray จะให้ประสิทธิภาพสูงสุด
คนที่สายตาสั้น (ไม่มากแบบน้าป๋อ) แทบไม่จำเป็นต้องใส่แว่นหากดูหนังที่ผ่านเครื่องและแ่ผ่น Blu-ray
ชัดมากเรียกได้ว่า นับขนได้เลย Rolleyes

ถ้ามีงบสูงก็เล่น LED ไปเลย แต่ไม่แนะนำตอนนี้ครับ ควรรออีกซัก 2-3 ปี
เพราะตอนนี้ราคาเหยียบแสน จุดเด่นก็ดีกว่า LCD เพราะบางและเบา
กินไฟน้อยกว่า ให้ค่าคอนทราสสูงมากกว่า Plasma และ LCD อีก Wink

มาจากแบรนด์ไหนครับ!!!
ไม่เคยเจอ เซลล์แมน ที่มีความรู้แน่นปึ่กขนาดนี้มาก่อนเลย พับผ่าสิ! Big Grin

ไปดูตามห้างฯ ถามพนักงานขายก็ตอบมั่ว คนซื้อหาข้อมูลไปเยอะกว่าคนขาย ตอบไม่ได้ก็เดินหนีซะงั้น ยี่ห้อของตัวเองดีกว่าของคนอื่นทุกบู๊ทเลย...ฮ่วย
============ เพื่อความบันเทิง =============

21-10-2009, 12:00
ไข่ไก่ Offline

Likes Given: 31
ผมใช้อยู่ทั้งสองอย่าง
สรุปคือไม่มีใครชนะใคร เพราะถ้าชนะแล้วอีกฝ่ายคงต้องหายไปจากตลาด
ดูแล้วชอบอันไหน งบประมาณเท่าไร พอดีก็ซื้อเลยครับ
ถ้าตอนนี้ผมชอบ SAMSUNG 55 INCHES SERIES 8000
เป็น led backlight lcd tv ราคาลดแล้วประมาณ 120000 บาท
plasma รุ่นใหม่ที่จะออกก็ 58 นิ้ว
lcd รุ่นใหม่ที่จะออกน่าจะขนาดเท่าเดิมแต่เปลี่ยนจาก edge lit led backlight เป็น diffuse
หรือถ้ารอ 1-2 ปี น่าจะมี true led tv
21-10-2009, 12:01
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(21-10-2009, 12:00)Labour Wrote: มาจากแบรนด์ไหนครับ!!!
ไม่เคยเจอ เซลล์แมน ที่มีความรู้แน่นปึ่กขนาดนี้มาก่อนเลย พับผ่าสิ! Big Grin

ไปดูตามห้างฯ ถามพนักงานขายก็ตอบมั่ว คนซื้อหาข้อมูลไปเยอะกว่าคนขาย
ตอบไม่ได้ก็เดินหนีซะงั้น ยี่ห้อของตัวเองดีกว่าของคนอื่นทุกบู๊ทเลย...ฮ่วย

ผมใช้แบรนด์เกาหลี (ตามกระแส..อิ..อิ Big Grin) แต่ผลิตในไทยครับ
ขนาดของจอเหมาะกับห้อง
ราคาเหมาะกับเงินในกระเป๋า
Spec ของเครื่องได้ตามที่ต้องการ

เครื่องใช้ไฟฟ้าหรือสินค้าไอทีอย่าตามมากครับ เปลืองตังค์..
ตอนซื้อจ่ายไปเป็นแสน ผ่านไปไม่กี่ปี...ราคาจะเหลือแค่หลักพัน Sad

ทำไมถึงไม่ค่อยมีคนนิยมใช้จอพลาสม่า ทั้งที่ราคาถูกกว่า(มาก)
จอใหญ่กว่า คอนทราสมากกว่า
เก็บไปคิดเอาเอง Rolleyes
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
21-10-2009, 12:22
gttle Offline

Likes Given: 0
ขอบคุณมากครับว่าแต่ที่ชัดแบบ "นับขนได้" นี่ผมนึกถึง.......เลยนะเนี่ย
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

21-10-2009, 15:16
custom Offline

Likes Given: 7
(21-10-2009, 15:16)gttle Wrote: ขอบคุณมากครับว่าแต่ที่ชัดแบบ "นับขนได้" นี่ผมนึกถึง.......เลยนะเนี่ย

Smile เหมือนผมเลย ผมก็นึกถึงแมงมุมแม่ม่ายดำ เวลาดู Discovery น่ากลัวจริงๆ เห็นแล้วขนลุกสู้เลย Tongue
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
21-10-2009, 17:14

Forum Jump: