Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Virus MSN ปัญหาที่แก้ง่ายๆ
Author Message
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
Virus MSN ปัญหาที่แก้ง่ายๆ
เกี่ยวกับเรื่อง Virus MSN
จะมีผลกระทบต่อ
1. เจ้าของ E mail นั้นๆ และ E mail คนอื่นๆที่อยู่ใน list
2. ตัว ระบบ MSN
3. เครื่องคอมพิวเตอร์

อาการบ่งบอกว่ามันคือ Virus MSN มีหลายอาการ เช่น
- เพื่อนใน List ,ที่ร้อยวันพันปีไม่เคยทักทายกัน แต่ว่าวันนี้มาแปลก ไหงมาทักเราได้
- อยู่ๆก็มีใครไม่รู้ Add MSN เข้ามาคุยกับเรา ทักเราเป็นภาษาอังกฤษ และพิมพ์อังกฤษได้ปร๋อ แล้วมี อะไรซักอย่างมาให้เรา Click
? อยู่ๆก็มีคนส่ง File ภาพ มาให้เราDownload
- อยู่ๆก็มีคนส่ง link หน้าตาแบบ http://?????? ซึ่งดุแล้วมันประหลาดเสียเหลือเกิน

วิธีแก้ไขเบื้องต้น
1. ถ้า คุยกับเขาแล้วไม่มีการโต้ตอบใดๆ หรือ ผิดสังเกตุ ให้ปิด หน้าต่างนั้นไปซะ ก็เป็นอันจบ แล้ว Block รายชื่อนั้น เป็นการชั่วคราว
2.หาก บังเอิญ เผลอกดไป ไม่ต้องตกใจ คุณโดนไวรัสแน่ๆเข้าแล้ว!!!!!!!
สดๆ ร้อนๆ เลยเมื่อวันเสาร์ เจอ แบบ http://??????

คุยกันกับเพื่อน อยู่ดีๆ ก็มี http://?????? ส่งมา ก็เลยไม่เอะใจ กดซะ!!!!!!
เครื่องจะออกอาการ คุยMSN ไปได้ซักพัก แล้วจะคุยต่อไม่ได้ หายไปเฉยๆ แต่ ปลายทาง ก็จะมี http://?????? ให้กด เช่นกัน เหมือนกับที่เราเผลอกดไป

นึกในใจ สงสัยต้องใช้วิธียอดนิยมในอดีต คือ Format เครื่องใหม่ แหงๆ
โชคดี มีหมอคอมพิวเตอร์ เป็นเพื่อน เขาจึงแนะนำวิธีรักษาเยียวยา 3 ส่วน ดังนี้
1. เยียวยา E mail ; โดยการเปลี่ยน Password ใน E mailที่ใช้ กับ MSN ซะ เพื่อหลอกล่อเจ้าไวรัส ซะ

2. เยียวยา MSN : ฆ่าไวรัส MSN ด้วย MSN Virus Cleaner

3. . เยียวยา เครื่องคอมพิวเตอร์ : ใช้โปรแกรมฆ่าไวรัส Combofix สแกนสิ่งแปลกปลอมต่างๆในเครื่องคอมฯ
4. Scan เครื่อง ด้วยโปรแกรม Virus Scan ที่มีอยู่ในเครื่อง ซ้ำอีกครั้ง หากมีปุ่มให้ click เพื่อ Update ก็ควรน่าจะทำ ก่อนที่จะ Scan ก็จะดีมาก

สำหรับ MSN Virus Cleaner และ Combofix ที่ลงตัวอย่างให้ดูนั้น เชื่อว่า อีก 3 เดือนก็ล้าสมัยแล้ว
ลอง หา ทั้ง2 คำนี้ ใน Google ดูอีทีนะครับ ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกัน
เพื่อที่จะได้ Version ล่าสุด และ บางที ก็อาจจะมีคนมา Review ให้แล้ว แบบเข้าใจ ง่ายๆ

ทั้งหมดนี้เป็นเพียงประสบการณ์ส่วนตัว
ใครมีอะไรเพิ่มเติม เชิญได้เลยครับ
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 24-10-2009, 20:58 by SARUN.)
19-10-2009, 14:09
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: Virus MSN ปัญหาที่แก้ง่ายๆ
เมื่อคืนวันเสาร์ก็โดนครับแต่พอเห็นเป็นภาษาอังกฤษก็คิดว่าเป็น virus แน่นอนเลยไม่ใด้โต้ตอบ ที่น่ากลัวคือการแทรกเข้ามาตอนกำลังคุยกันอยู่นี่อาจเผลอกดใด้

ไม่รู้ว่าควรเตือนเจ้าของเครื่องไหมครับว่าเครื่องของเขาติดไวรัส
19-10-2009, 16:46
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: Virus MSN ปัญหาที่แก้ง่ายๆ
ตอนนี้ software Antivirus ที่น่าเชื่อถือที่สุด และใช้กันเยอะคือ Kaspersky AV แต่ผมใช้ Antivira ครับโหลดจาก official website ได้ free (1 ปี)

ใช้ได้ดี และเสถียรมาก http://www.free-av.com/

ส่วน NOD32 นั้นเลิกใช้ไปได้เลยครับ เพราะว่าตัวที่บ้านเราใช้กันเป็นตัว crack ซึ่งทาง NOD32 ลงบัญชี blcklist ไปนานแล้ว update ใดๆไม่ได้จริง

เดี๋ยวนี้ software Antivirus ใหม่ๆให้ใช้ฟรีเยอะ พยายามเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ จะได้ไม่โดน Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 19-10-2009, 16:57 by .::.pOoH.::..)
19-10-2009, 16:54
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
วันนี้ผมก็ได้รับ ข้อความ Virus MSN จากสุภาพสตรีท่านนึง ที่มีแฟนแล้วเป็นนักร้อง นักดนตรี รูปหล่อ ผิวเข้ม หน้าตาคม
แต่เห็นแล้วว่า เขาใช้ผ่าน Ebuddy สงสัยคงเจอปัญหา MSN รวน ตอนนี้ผม ก็ Block ชั่วคราวไปแล้ว ก็ไม่ได้รับข้อความนั้นๆ อีก

ควรเตือนให้เจ้าของเครื่อง ทราบครับ
เพื่อเปลี่ยน Password ใน hotmail

แล้วน้า Pood ก็จะไม่ได้ ข้อความนั้นอีก
แต่ถ้า เจ้าของเครื่อง นั้นๆ มีอาการ MSN รวน หรือ คอมฯ เริ่มเกเร
ก็ทำตาม ข้อ 2 และ 3 ได้เลยครับ
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 19-10-2009, 17:16 by SARUN.)
19-10-2009, 17:11
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
คุณpooh ครับที่ว่าNodบอกว่าupdateไม่ได้จริงนี่มีที่มากับแหล่งอ้างอิงมั้ยครับ ผมได้ยินเขาว่ากันว่ามานานแล้ว แต่หาที่มาไม่เจอ

เท่าที่ทราบนอกจากของแท้ ไทยเราจะมีอีกสามแบบครับ
1. update จากserver อื่น ไม่ใช่ของ nod เอง ซึ่งมันก็จะupdateได้ตลอดถ้าserver ที่เราหามาไม่เจ๊งไปซะก่อน แต่เราก็ไม่แน่ใจว่าคนทำserver เขาจะขยันหาupdateมาให้มั้ย และจะรู้ได้ไงว่าไม่มีของแถมมาด้วย ผมเห็นหลายคนใช้แบบนี้ แต่ผมว่ามันไม่น่าไว้ใจ

2. แบบที่สองคือหาpassword เอาตามweb ซึ่งwebพวกนี้บางทีก็เข้าไม่ได้ บางทีก็ย้ายไปมา แต่พอเอาpassword มาใส่ ถ้าpassword มันยังไม่โดนblock มันก็ขึ้นว่าupdateเป็นล่าสุดนะครับ แต่ผมไม่แน่ใจเท่าไหร่ เพราะผมลองtestวิธีนี้มาหลายเดือนมากๆแล้ว แต่เพิ่งเคยเด้งเจอvirus แค่สอง สามครั้งเอง scan ก็แทบไม่เคยเจออะไร แต่เครื่องก็ไม่มีอาการผิดปกติอะไรที่ชี้ว่าเกิดจากvirus นะครับ เลยเกรงว่าที่เขาว่ากันว่าnodมันหลอกว่าupdateแล้ว แต่ไม่update จริง จะเป็นไปตามที่เขาลือกันจริง แต่ปกติผมก็ไม่มีพฤติกรรมเสี่ยงเท่าไหร่นะครับ

3.แบบcrack ที่เอาtrial version 30วัน มาเปลี่ยนวันเป็นหลายหมื่นวัน หรือเป็นล้านวัน ซึ่งเดิมมันใช้ได้ แล้วเขาฮิตกันมากแต่ปัจจุบัน มันใช้ไม่ได้มาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว เพราะnodเปลี่ยนระบบให้ต้องใช้password ในการload trial version ไม่มีserver ให้update trail verison ฟรีเรื่อยๆเหมือนเมื่อก่อนครับ
(This post was last modified: 20-10-2009, 00:29 by Noname.)
20-10-2009, 00:20

(20-10-2009, 00:20)Noname Wrote: คุณpooh ครับที่ว่าNodบอกว่าupdateไม่ได้จริงนี่มีที่มากับแหล่งอ้างอิงมั้ยครับ ผมได้ยินเขาว่ากันว่ามานานแล้ว แต่หาที่มาไม่เจอ

เท่าที่ทราบนอกจากของแท้ ไทยเราจะมีอีกสามแบบครับ
1. update จากserver อื่น ไม่ใช่ของ nod เอง ซึ่งมันก็จะupdateได้ตลอดถ้าserver ที่เราหามาไม่เจ๊งไปซะก่อน แต่เราก็ไม่แน่ใจว่าคนทำserver เขาจะขยันหาupdateมาให้มั้ย และจะรู้ได้ไงว่าไม่มีของแถมมาด้วย ผมเห็นหลายคนใช้แบบนี้ แต่ผมว่ามันไม่น่าไว้ใจ

2. แบบที่สองคือหาpassword เอาตามweb ซึ่งwebพวกนี้บางทีก็เข้าไม่ได้ บางทีก็ย้ายไปมา แต่พอเอาpassword มาใส่ ถ้าpassword มันยังไม่โดนblock มันก็ขึ้นว่าupdateเป็นล่าสุดนะครับ แต่ผมไม่แน่ใจเท่าไหร่ เพราะผมลองtestวิธีนี้มาหลายเดือนมากๆแล้ว แต่เพิ่งเคยเด้งเจอvirus แค่สอง สามครั้งเอง scan ก็แทบไม่เคยเจออะไร แต่เครื่องก็ไม่มีอาการผิดปกติอะไรที่ชี้ว่าเกิดจากvirus นะครับ เลยเกรงว่าที่เขาว่ากันว่าnodมันหลอกว่าupdateแล้ว แต่ไม่update จริง จะเป็นไปตามที่เขาลือกันจริง แต่ปกติผมก็ไม่มีพฤติกรรมเสี่ยงเท่าไหร่นะครับ

3.แบบcrack ที่เอาtrial version 30วัน มาเปลี่ยนวันเป็นหลายหมื่นวัน หรือเป็นล้านวัน ซึ่งเดิมมันใช้ได้ แล้วเขาฮิตกันมากแต่ปัจจุบัน มันใช้ไม่ได้มาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว เพราะnodเปลี่ยนระบบให้ต้องใช้password ในการload trial version ไม่มีserver ให้update trail verison ฟรีเรื่อยๆเหมือนเมื่อก่อนครับ

แหล่งอ้างอิงหรือที่มา ก็คือการใช้งานส่วนตัว+ข้อมูลจากคนใช้อื่นๆครับ

จะหาเป็นเอกสาร หรือข้อมูลอ้างอิงแบบเชื่อถือได้และถูกต้องตามหลักวิชาการคงจะไม่มี

ผมคงใช้มาทั้ง 3 แบบแล้วครับ รวมถึงของแท้ และเคยโดน Trojan, Malware ที่ทำให้ไม่สามารถ update โปรแกรมไวรัสใดๆได้เลย

ถึงแม้จะเอา NOD32 ของแท้ลงแล้ว scan ก็ไม่ได้ครับ จะให้ถึงกับโทรไปคุยกับทางบริษัท แล้วนั่งแก้ไขตามขั้นตอน คงไม่ไหว...

ผมเลยใช้วิธีเปลี่ยน software ไปเรื่อยๆ โดยใช้ของฟรีที่โหลดจาก official website หรือ Trial Version ทั้งหลาย เสียเวลาไม่มากในการลง และก็ใช้การได้ดีมานานแล้ว

อย่าง McAfee หรือ Norton นี่ก็โบกมือลามานานแล้วครับ Big Grin
20-10-2009, 09:24
pinkuitarz Offline
แก๊งสาวซ่าส์..ฮาระเบิด!!

ขอบคุณค่ะ !
รู้สึกเจ้าของกระทู้จะประสบการณ์สูงงง ง
เจอบ่อย .
ฮ่า ๆ

ส่วนปิ๊งเน้นหลักการของ 'น้องทราย' ค่ะ
ไวรัสมา.. ทรายจะแคร์..แต่ไม่ตอบโต้วว ว
เพราะคุณแม่ขอร้อง ~

Tongue
[Image: Cute-hi5-39.gif]

(This post was last modified: 20-10-2009, 12:43 by pinkuitarz.)
20-10-2009, 12:39
Website Find Like Post Reply

แจ้งน้าปี้ครับ

น้าป๊อบปี้ คอมฯโดนไวรัสแล้วนะครับ แก้ไขด่วนจ้า!!

18.17 น.
24-10-2009, 18:25
gttle Offline
Senior member

nod ผมก็หา spyware ไม่เคยเจอเลยต้องลง pc-doctor อีกตัวเอาไว้หา spyware โดยเฉพาะ
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

24-10-2009, 18:48
Website Find Like Post Reply
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
(24-10-2009, 18:25).::.pOoH.::. Wrote: แจ้งน้าปี้ครับ

น้าป๊อบปี้ คอมฯโดนไวรัสแล้วนะครับ แก้ไขด่วนจ้า!!

18.17 น.

ขอบคุณครับปุ๊
24-10-2009, 22:15

Forum Jump: