Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หวัดดีครับ มีใครใช้ซาวน์ดการ้ดAudio Kontrol1ของN Iมั่งครับ
Author Message
billy Offline
Member

Likes Given: 0
หวัดดีครับ มีใครใช้ซาวน์ดการ้ดAudio Kontrol1ของN Iมั่งครับ
เพิ่งได้มาใช้2วันยังงงๆปุ่มมันอยู่เลย ใครเคยใช้สงเคราะห์ผมหน่อยเถอะจะได้หายโง่
อ้อ..มันมีโปรแกรมติดมาด้วยครับเป็นCubase LE4 ผมลงไปแล้วดูซีล่งซีเรียลเลขเครื่องก็เเล้วมันยุ่งจริงๆเลย

จนสุดท้ายได้เลขเเอคทีเวทจากเว็บมันมา รีจีสใกล้จะเสร็จอยู่แล้ว มันบอกว่า เวลาในเครื่องผมไม่ตรงกรุณาเซ็ทใหม่ ผมเซ็ทใหม่ยังไงมันก็ยังติด จนปัญญาจริงๆ เลยไม่ใช้มันซะงั้น
หมั่นไส้ เลยไปค้นๆโปรแกรมที่มีอยู่มาลงที่พอจะใช้ได้ก็มีSony Vegasที่ผมใช้ตัดต่อหนังอยู่ประจำมันอัดเสียงได้เลยเอามาใช้แก้ขัดก่อน
ตอนนี้หน้าที่การงานผมจับพลัดจับผลูต้องมาอัดเสียงคนอ่านหนังสือเอาไปทำหนังสือเสียงเดซีเองด้วย ก็เลยแบ่งห้องมาทำห้องอัดเสียงเล็กๆให้น้องๆมันออกสเปคหาของหาซาวน์ดการ์ดมา ทำเสร็จแล้วดันกลายเป็นว่าผมต้องมาทำซะงั้น ผมวางกล้องหันมาศีกษาเรื่องอัดเสียงด้วย มีโปรแกรมที่ใช้ง่ายๆบนพีซีมั้ยครับ

ลืมบอกไปครับหนังสือเสียงเดซีเป็นหนังสือเสียงสำหรับผู้พิการทางสายตาผมผลิตหนังสือเรียนให้นักศีกษาในมหาลัยของผมเองครับ ตอนที่ไปฝึกอบรมทำต้องไปหัดกับอาจาร์ยชาวญี่ปุ่นต้องใช้ภาษาต่างประเทศนิดหน่อย ในที่ทำงานผมน้องๆมันหลบตาไม่มีใครอาสาไปสักคนจนหวยมาออกที่ผม เลยจับพลัดจับผลูต้องมาอัดเสียงด้วยประการฉะนี้ ธรรมดามันอัดกับซาวน์ดการ์ดที่ติดคอมมาก็ได้เพราะไม่ต้องการคุณภาพมากนัก แต่ตอนนี้อยากได้ไว้ใช้งานบรรยายสำหรับใช้งานในสื่ออื่นๆด้วยก็เลยเป็นห้องอัดเล็กๆไว้ทำงานเองเล็กๆน้อยๆไม่ต้องไปง้อสตูอัดเสียงของพวกวิทยุโทรทัศน์เขาครับ
For every action, there is a reaction_ Albert Einstien.
(This post was last modified: 17-10-2009, 11:04 by billy.)
17-10-2009, 00:10
Website Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

RE: หวัดดีครับ มีใครใช้ซาวน์ดการ้ดAudio Kontrol1ของN Iมั่งครับ
ผมไม่เคยใช้ครับ แต่คิดว่า ถ้าจะให้ช่วย setup Cubase LE4 กับ Notebook ของคุณผมยินดีช่วยครับ
หรือจะเป็นเครื่อง desktop ก็ได้ครับ แต่รบกวนยกมาที่บ้านผมนะ Smile

ส่วนโปรแกรมอัดเสียงง่ายๆ ผมแนะนำ http://audacity.sourceforge.net/ ครับ
โปรแกรมฟรี และใช้งานง่าย
[Image: myworkspace.jpg]
17-10-2009, 01:13
Find Like Post Reply
Member

RE: หวัดดีครับ มีใครใช้ซาวน์ดการ้ดAudio Kontrol1ของN Iมั่งครับ
(17-10-2009, 01:13)yodchula Wrote: ผมไม่เคยใช้ครับ แต่คิดว่า ถ้าจะให้ช่วย setup Cubase LE4 กับ Notebook ของคุณผมยินดีช่วยครับ
หรือจะเป็นเครื่อง desktop ก็ได้ครับ แต่รบกวนยกมาที่บ้านผมนะ Smile

ส่วนโปรแกรมอัดเสียงง่ายๆ ผมแนะนำ http://audacity.sourceforge.net/ ครับ
โปรแกรมฟรี และใช้งานง่าย

ขอบคุณน้ายอดที่ให้ความกรุณาครับ เดี๋ยวผมลองพยายามทำเองอีกสักพักก่อนนะครับถ้าไม่ไหวแล้วจะรบกวนครับ ขอบคุณในน้ำใจจริงๆครับ
เท่าที่ลองค้นหาดูหน้าตาเจ้าCubaseผมยังไม่ค่อยคุ้นกับอินเทอร์เฟซมันซะเท่าไหร่อย่างที่บอกผมถนัดหน้าตาของโปรเเกรมตัดต่อหนังค่ายSony Vegasซะมากกว่า ผมลองค้นๆดูตอนที่ซื้อโปรแกรมตัดต่อมามันแถมAcid กับ Soundforce
มาด้วยเดี๋ยวลองเอามาลงดูดีกว่าครับเพราะหน้าตาอินเทอร์เฟสอะไน่ยมันเหมือนกับเวกัสเลย ผมคงใช้เวลางมน้อยหน่อยBig GrinBig Grin

หน้าตาของเล่นใหม่ครับ
[Image: IMG_7877.jpg]

เมื่อวาน ผมใช้เวก้สทดลองอัด ได้ผลงานมาอันนึงครับ ลองทำความคุ้นเคยกับเครื่องมือ ไหนๆลองอัดเเล้วก็ทดลองอัดเพลงมันดูเลย อัดทีละเเทร็คมันแบบมั่วๆ กีต้าร์กะเบสใช้เสียบลายน์เข้าไปตรงๆเลย ยังไม่ได้ หรือใช้ไมค์จ่อกีต้าร์เลยครับ ก็ตีคอรฺด กับปิ๊คกิ้งคนละที แล้วไปตามพี่ๆมาช่วยเล่นเบสกะโซ่โล่ให้ แล้วตบท้ายด้วยร้องเอง ใช้เวลาประมาณ4ชม.ได้มามั่วๆ1เพลงครับ,yoเป็นเพลงประจำตัวผม อิอิBig Grin
ลองฟังดูครับผมอัดแบบหลายเเทร็คครั้งแรกในชีวิตยังไม่รู้ว่าจะใส่Fxให้เสียงต่างๆยังไงเลยครับเอาไว้ลองไปเรื่อยๆ อิอิBig GrinBig Grin

.mp3   02. Papa - Billy Badsoap - Enjoy The Silence.mp3 (Size: 3.43 MB / Downloads: 260)
For every action, there is a reaction_ Albert Einstien.
(This post was last modified: 17-10-2009, 19:59 by billy.)
17-10-2009, 11:49
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ทุกโปรแกรมมันมีhelpคอยช่วยเหลืออยู่แล้ว
แต่ไม่ค่อยมีใครอ่านลองอ่านแล้วค่อยๆเรียนรู้ไปผมว่าไม่น่าเกินความสามารถอยู่แล้ว
ส่วนผมไม่ได้อ่านหรอกครับเพราะอ่านภาษาอังกฤษไม่ออกแต่น้าบิลลี่ไม่น่ามีปัญหา
ผมจึงใช้เวลาคลำนานพอควรแต่น้าบิลลี่ผมว่าแป๊บเดียวก็ได้แล้ว
ฟังจากงานชิ้นแรกบอกได้เลยมีอนาคตครับ
ดีกว่าของผมหลายเท่าสำหรับงานชิ้นแรก

ผมก็ได้น้ายอดนี่แหละแนะนำผมหลายเรื่อง
นึกแล้วก็ต้องขอบคุณน้ายอดจริงๆที่ทำให้ผมพอทำเป็นบ้างดีกว่าเมื่อก่อนเยอะ
สู้ๆ

(อ้อ..หนังสือสอนภาษาไทยก็มีขายสำหรับcubase ส่วนคลิปสอนก็มีผมเคยเห็นลองgoogleดูครับ)
17-10-2009, 13:08
Find Like Post Reply
Member

ขอบคุณน้าบูที่ให้กำลังใจครับ
19-10-2009, 09:43

Forum Jump: