Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เริ่มต้นอย่างไรกับโฟล์ค(โปร่งตัวเดียว)อาชีพ
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: เริ่มต้นอย่างไรกับโฟล์ค(โปร่งตัวเดียว)อาชีพ
เอาแนวผมมาเสนอครับบ อันนี้คือสัดส่วนเพลงในสต๊อคครับ
อืม เก็บเพลงที่คิดว่าชอบ และดีสำหรับตัวเองซื้อ30-50% ของเพลงทั้งหมดครับ
แล้วที่เหลือคือ เพลงป๊อปที่ติดหู จะเคยฮิตหรือกำลังฮิต แบบว่า ฟังฮุคก็อ๋อ ถึงร้องได้ทั้งเพลง
แต่ไม่จำเป็นต้องฝืนแกะป๊อปแบบkamikaze golfmike หรอกนะครับ เอาที่พอเข้ากับตัวและวัยเราครับ
ส่วนใหญ่ร้านจะขายลูกค้าที่มีกำลังมาได้ทุกอาทิตย์ มันก็วัยทำงานต้นๆ-กลางๆ เพราะมีทั้งทรัพย์และพละกำลัง
วัยนี้ละครับอิอิลองศึกษาดูครับ ก็เบเกอรี่ แกรมมี่ยุดไมโครนูโว ใหม่ๆก็แคลรอลี่ บลาๆ อีโมชั่นทาวน์ ประมาณนี้ครับ
แล้วในสัดส่วนเพลงทั้งหมดถ้าเป็นสากล ซักครึ่งนึงละกำลังดี จะเอาเพลงป๊อปไปทำบรรเลงสลับบ้างจะดีไม่ใช่น้อย

ส่วนเพลงที่เล่นก็แล้วแต่ร้าน และลูกค้าในวันนั้นๆครับ ช่วงแรกๆก็เล่นเพลงหลากหลายภาษา+แนว หน่อยแต่กรูฟจังหวะบรรยายกาศไม่ต่างกันมากครับ ซักพักก็จะมีกระดาษเขียนมาขอเพลงเรื่อยๆเองครับ
ผมจะไม่เรียงจัดเพลงมาก่อนมาหลังครับ แต่เลือกเอามาแทรกในแต่ละจังหวะของเพลงที่เข้ากันครับ สลับไปตามบรรยากาศ

เล่นแบบไหนก็แล้วแต่ถนัด และความเข้าใจในจังหวะของเราครับ แต่อย่าลืมถ้าเป็นเพลงที่ร้องนำ ก็ควร หาจังหวะที่เข้ากับร้องมารองรับครับ จะทำให้เพลงฟังดูไม่ขัดและมีอารมณ์ร่วมน่าดึงดูดกว่าครับ ส่วนจะตีคอร์ดไม่ตีคอร์ดมันอยู่ที่เพลง บรรยากาศ และอารมณ์ความสามารถผู้เล่นครับ บางคนตีคอร์ดอย่งเดียวแต่เล่นได้น่าฟังมากๆก็มีนะครับ บางคนก็ เล่นfinger ซะจน น่าเบื่อ ก็มีครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการเลือกใช้ในจังหวะเวลาที่เหมาะสมด้วยครับ

นักร้องหญิง จำเป็นมั้ย ไม่จำเป็นมากแต่มีจะดีมากๆกว่า
เป็นสีสันดึงดูดหน้าตาไม่ค่อยมีผล อยู่ที่การแต่งตัวและวางตัวและเสียงมากกว่าครับ
เป็นทุ่นแรงในเรื่องร้อง และ ถ้ามีความสามารถอื่นนี่ จะสุดยอดเลยครับ เวาเค้าร้องเราจะเล่นได้เต็มที่กว่าครับ
ยังไง2หัวก็ดีกว่าหัวเดียวครับ

แถวๆฝั่งธน ก็ ร้านSortel นราธิวาส17 เลยครับ แนะนำวันพฤหัสศุกร์ตั้งแต่หัวค่ำ19.00 บ้านเล็กครับ
แต่ทีเด็ดนี่ร้านLove อุดมสุขเลยครับ ร้านนี้เค้าคิดราคาพิเศษสำหรับชาวบ้านฟ้าครับ (บวกราคาขึ้นนะ555)

ตัวmute soundHole ใส่ไปเถอะครับ มันก็แค่ทำให้เราไม่ได้ยินเสียงโดยตรงจากกีตาร์เหมือนตอนดีดเสียงเปล่าครับ
ไม้หน้าอาจจะสั่นน้อยลง อันนี้ผมก็ไม่รู้นะ แต่ที่แน่ๆ ออกPA ยังไงก็ได้ซาวน์ของPU นั้นๆละครับ ฉะนั้นใส่ไว้ดีกว่าจะได้ไม่หอนเดี๋ยวเสียสมาธิการทำงานครับ เพราะมัวแต่พะวงปรับนู่นนี่

จูนเนอร์แบบหนีบของ intelli ที่จิ้นเฮงหลี ครับราวๆ800บาท แม่นและคุ้ม

คำแนะนำอื่นๆ คือ โทรถามพี่หนุ่มเลยครับ อย่าช้า555
ลงมือทำก่อน จะเป็นการหาคำตอบ ที่ดีที่สุดครับ เพราะมุมมองความเข้าใจแต่ละคนต่างกันครับ ติดขัดอะไร มาถามเป็นข้อเป็นtrick ไปครับ Big Grin
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
(This post was last modified: 15-10-2009, 16:10 by papachill.)
15-10-2009, 15:57
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เริ่มต้นอย่างไรกับโฟล์ค(โปร่งตัวเดียว)อาชีพ - by papachill - 15-10-2009, 15:57

Forum Jump: