Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เริ่มต้นอย่างไรกับโฟล์ค(โปร่งตัวเดียว)อาชีพ
Author Message
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: เริ่มต้นอย่างไรกับโฟล์ค(โปร่งตัวเดียว)อาชีพ
1. อยากจะทราบรายชื่อเพลง ที่เหมาะที่จะนำมาเล่นกับโปร่งคนเดียว
--------------------------------------------------
เพลงไทยก็นำมาเล่นได้เกือบทุกเพลงครับ เล่นไปเรื่อย ๆ มันจะปรับเข้าหากันเองครับ สไตล์เพลงต้นฉบับมันจะค่อย ๆ ผสมกับสไตล์การเล่นของตัวเราไปเองครับ แต่จะผสมกันแล้วออกมาเป็นไง จะเก็บเข้าแฟ้ม หรือทิ้งถัง ก็พิจารณาดูเอาครับ เมื่อก่อนผมก็พยายามคัดเพลงที่ไม่มี solo ยิ่งเป็นเพลงแนว acoustic ก็จะรีบแกะเลย ซึ่งบางเพลงมันไม่เหมาะกับเรา ลูกค้าเค้าดูออกครับ เดี๋ยวนี้เล่นแล้วออกมาดีก็เล่นไปเรื่อย ๆ สองรัก - zeal ผมยังเล่นเลยครับ เรื่อง cover ผมไม่ค่อยจะทำครับ ฝีมือไม่ถึง ความรู้ไม่มี ที่สำคัญ เล่นสไตล์ original แล้วรู้สึกว่าลูกค้ามีอารมณ์ร่วมมากกว่าครับ กลัวโดนหาว่าโชว์ของ แล้วจะเคืองกันในใจเปล่า ๆ ครับ

2. ถ้าจะนำเพลงทั้งหลายทั้งปวงมาทำให้เป็นโปร่งตัวเดียว มันสามารถทำได้กี่แบบ อะไรบ้าง
-------------------------------------------------------------------
สำหรับผมแล้ว ผมเน้นที่ความเข้าใจในเพลงนั้น ๆ ที่จะเล่น ใครว่าไม่เพราะ แต่เราเพราะและชอบเพลงนี้อ่ะ ถ้าเราเล่นเพลงที่เราคิดว่าชอบมาก เราจะ In กับมัน เวลาที่ผนเล่นเพลงร้องเพลง ผม In กับเพลงที่เล่นมากครับ

ถ้าจะนำมาทำเป็นโปร่งตัวเดียวนี่ง่ายมากครับ เพราะใน 2 มือคุณมีโปร่งตัวเดียว เล่นยังไงก็เป็นโปร่งตัวเดียว ทีนี้ก็เล่นดูครับ เล่นแล้ว click ก็ซ้อมและปรับโน่นนี่ดู ดีก็เก็บไว้ ไม่ดีก็ทิ้งไป แต่สำหรับผมแล้วบางเพลงเล่นไม่ดีเลย แต่ชอบอ่ะ จะแอบยัดเยียดให้ลูกค้าฟังเวลาเผลอเช่น The Blower's Daughter เป็นเพลงที่เล่นแล้วไม่เคยมีใครปรบมือ (ยกเว้นน้า karn) ส่วนเพลงนึงเล่นได้กี่แบบ อันนี้รอท่านอื่นครับ เพราะผมไม่ cover เพลง เน้นอารมณ์และความเข้าใจในเพลงมากกว่าครับ เช่นเพลง โอ๊ย โอ๊ย ที่ เบน ชลาทิศ เอามาร้องใหม่ เพลงนี้เป็นเพลงรัก จีบกัน ความทุกข์ที่ถ่ายทอดในเพลง มันคือทุกเพราะรักและหวง เพราะอยากเห็นหน้า อยากครอบครอง ทั้งหมดอยากบอกให้เธอรู้ว่า ฉันรักเธอ... แต่ version เบน ร้องเหมือนญาติเสีย เมียรถชน ประมาณนั้น การ cover ผมว่าจะโชว์ของถ่ายเดียวไม่ได้ ต้องคงอารมณ์และเนื้อหา วัตถุประสงค์ของเพลงด้วยครับ

3. จำเป็นแค่ไหนกับการต้องมีนักร้อง ญ ซักคน
-----------------------------------
มีได้แต่อย่าสวยมากครับ (เหตุผลไม่ขออธิบาย รู้กันครับ) ล้อเล่นนะครับ อิ ๆ Tongue
มีก็ดีครับ แต่จะไม่ใช่ concept ที่ว่าคือ ร้องเองเล่นเอง กีต้าร์ตัวเดียว

ยุคข้าวยากแบบนี้ อย่าเกาะกลุ่มเลยครับ แยกกันหากินดีที่สุด ผมเล่นคนเดียวเป็นหลักครับ คล่องตัว ไม่เกิดปัญหา ตัดสินใจง่าย (ตอบไม่ตรงคำถาม โทษทีนะครับ )

4. ทุกวันนี้ก็ศึกษาจากกระทู้ของท่าน จาก youtube พี่ ๆ มีช่องทางศึกษาทางไหนแนะนำบ้างครับ หรือ มีท่านใดใน http://www.nimitguitar.com ที่เล่นประมาณนี้ หรือมีคลิปจากพี่คนไหนให้ศึกษา หรือ พี่คนไหนพอจะให้คำปรึกษาได้บ้างครับ ***รบกวนด้วยครับ chetdutche@hotmail.com***
--------------------------------------------------------------
ศึกษาได้จากทุกที่เลยครับ "คนที่เรียนรู้ด้วยตัวเอง มักมีครูที่โง่" แต่มันจะได้ความเป็น ยูนิค อ่ะครับ เพลงบลูส์ที่ดังไปทั่วโลกตลอดกาล ก็เริ่มจากการเล่นแบบไม่มีใครสอน

5. ผมอยู่ กทม. ย่านฝั่งธน(บางแค , ตลิ่งชัน) พอจะมีร้านไหน วงไหน ( ตามผับ ) แนะนำให้ไปชมไปศึกษาบ้างครับ (ตีคอร์ดร้องเพลงไม่เอานะครับ)
----------------------------------------------------------------------------------
อยากให้ลองฟังคนที่เล่นตีคอร์ดร้องเพลงด้วยครับ เพื่อไม่ให้เป็นการมองข้ามอะไรดี ๆ ไป การเล่นดนตรีมันมี 2 แบบครับ เล่นเพื่อเป็นองค์ประกอบร้าน และเล่นเป็นโชว์ของร้านครับ เก็บรายละเอียดให้หมดดีกว่าครับ

จากคนตีคอร์ดร้องเพลงครับ อิ ๆ Tongue

6. ซาวด์โฮลนี่ถ้าไม่เอาออกเลยล่ะ(ของผมมันใส่ยากมาก)
---------------------------------------------
ของผมก็ใส่ยากครับ ไม่อยากโชว์ อิ ๆ ผมเล่นไม่เคยใช้ mute เลยครับ ใช้วิธีปรับเอาครับ
สำคัญที่ Vol. ที่กีต้าร์ ต้องลงตัวและสัมพันธ์กันกับ Vol. Mixer และต้องไม่ให้เสีย คาร์แลคเตอร์ ของเสียงด้วยครับ

7. รบกวนแนะนำ tuner แบบหนีบ ที่ได้มาตรฐาน ราคาไม่แรงหน่อยครับ
------------------------------------------------------
Crafter ที่ Music Collection ครับ 600.- ที่ LED status แบบต่างสี เหมาะใช้งานมากครับ

8. ท่านใดมีคำแนะนำนอกเหนือจากนี้ก็ยินดีครับ
------------------------------------
เล่นเก่ง งานเยอะแล้วอย่ามาหางานแถวศรีนครินทร์นะครับ ผมขอล่ะ ช่วงนี้งานน้อย เหอ ๆ ๆ :pTongueTongueTongueTongue
15-10-2009, 15:33
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เริ่มต้นอย่างไรกับโฟล์ค(โปร่งตัวเดียว)อาชีพ - by Katayoot - 15-10-2009, 15:33

Forum Jump: